Radio Okapi. A Jean Désiré, Kanyama. Okapi. Wana mm -hmm. Memba wa shirika Lucha wanalazimisha wafunguliwa sasa hivi na bila surti mwenzao Fred Bauma na watetezi wengine wanaofungwa mjini Kinshasa tangu sasa juma mbili. Waliomba hivyo leo hii, siku ya pili, mjini Goma, wakati wa mazungumzo na wapasha habari wa hapo nyumbani. Kiongozi wa baraza la bunge la jimbo ya Katanga anaomba watu waepuke wa ubaguzi wa kikabila na kelele yote kuhusu mgao ujao wa Katanga katika majimbo mengi. Gabriel Kyungu wa Kumwanza alitamka hivyo jana siku ya wa kwanza wakati wa kuanzisha kwa kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu cha bunge la Katanga, na wanaotamani kutumika kwenye tume la uchaguzi seni wanaendelea kufikisha bila shaka vikaratasi vya ombi ya kazi yao. Hali iliyofurahisha kiongozi makamu wa kwanza wa tume hilo leo hii asubuhi alipotembelea ofisi ya kazi ya Kadiseke mjini Kinshasa wanamemba wa shirika Lucha wanalazimisha wafunguliwe sasa hivi na bila shurti mwenzao Fred Bauma waliomba leo, waliomba hiyo leo siku ya pili mjini Goma, wakati wa mazungumzo na wapasha habari wa hapo nyumbani. Kwa mjibu wao, Fred Bauma anafungwa tangu juma mbili mjini Kinshasa na wengine zaidi ya watetezi kumi wa haki za binadamu. Wa shirika ya Namar wanaarifu kwamba kufungwa huko kat, ni katika hali isiyo sawa na katika uharibifu wake za binadamu mmoja wa wanamemba wa shirika luchani utani lik Nkulula anahakikisha hayo mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Kwa mwanzo ni kuona jisi juma mbili inapita hawamfungule hawaseme, wanamreproche na nini na washa depase dele ya kufanya mainvestigation zabo. Ya pili constitution inasema kila mutu ko na droit ya kukuwa na assistance judiciaire ya justice. What? Alors hakuna mtetezi hata umoja mwenye washa, washa permette amsogele aongee wa naye wala amtetee, maorganisation ya droit de l'homme hakuna hata moja yenye isha msogelea. Na ya tatu, hawapendi hata na wa memba wa famii waende kumwona, wayue kama iko mweta gani, hawapendi ile yote. Inatupatia mashaka sana na tunavunjwa moyo kuona gisi nchi yetu ni nchi yenye inajiita inaheshimia sheria, lakini hakuna hata sheria moya ya nchi yenye inaheshimiwa, njo inatuluma sana na tulikuwa tunapenda so, kwa hii commission ya parlement Itoshe desizio yao mbio mbele ya wakati kusema wawafungule hawa watu, wawafungule, hawakufanya kitu na hakuna hata pretexte moja itaweza tuma wawafunge. Shirika LUCHA inatisha kuandaa vitendo vingine vya kimya kwa kusukuma serikali iwatolee uhuru wenzao, tubaki jiboni Kivu ya Kaskazini, kwa kujulisha kwamba wafungwa walikimbia mara tena katika gereza kuu ya Walikale. Ni moja peke yake ndiye anabaki katika gereza hiyo iliyokuwa na wafungwa saba. Wakati wa mwisho waliokimbia kwa yote walikuwa makumi tano na sita. Hapo awali sababu kukimbia kwa wafungwa ni uharibifu mkali wa gereza hilo. Mengi kutoka Goma, nawe Maro Fimbo Mark. Wafungwa sita waliotoka gerezani walikale hawakupata matatizo yeyote, kwa kuacha nyumba hiki ya kifungo ulihakikisha shirika la raia waliondoka na usalama wowote wa kabla wajipotelee mizeituni. Nyumba hii ya hukumu na kifungo leo hulinganishwa na nyumba ujengayo kwa nyasi kwa mapumziko, umeanguka na kuharibika ya pita miaka kumi sasa. Duruhutu hunena hakuna luba ukuta unayotenga machumba haziko, ndipo wafungwa wa jeshi na waraia wakiwamo wanekaa tu kwa roho nzuri na ya kupenda nchi, wanaweza kwa wakati wowote ku doka na kupotea toka huu gereza. Mradi ya majengo ya gereza mpya kwa Walikale vilivyoandaliwa na serikali na vimba vingine vya Kihutu kwa kuweka nanga kwa ukosefu wa kuhazibiwa ingali angani. Hali huu ya uharibifu wa gereza ya Walikale unaleta uregevu kwa watu kubeba mahakamani mambo za kuhazibiwa, wakiogopa kufuatiliwa wakati waliofungwa kwa ajili yao watatoweka toka gereza Goma. Maro Fimbo Mark, Radio Okapi. E, kiongozi wa baraza la bunge la jimbo ya Katanga naomba watu waepuke ubaguzi wa kikabila na kelele yote kuhusu mgao ujao wa Katanga katika majimbo mengi. Gabriel Kingu wa Kumwanza alitamka hivyo jana siku ya kwanza wakati wa kuanzisha kwa kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu cha baraza la bunge la Katanga. Kwake yeye mgawa wa majimbo ni mmoja wapo wa matengenezo ya katiba ya jamhuri na unapaswa heshimiwa na watu wote lakini anasema ni ya wazaliwa wengi wa Katanga ni kuwa moja, wa Kumanza, ni kuwa na jimbo moja inayounganishwa upya. Afuatai ni Gabriel Kungu wa Kumwanza katika masemo iliyochukuliwa na Kone Juma Musompo. Ndugu yangu bote, batoto ya Katanga tuache kabisa batoto Katanga hapa. Maneno banasema ya aba batakwenda Kulwalaba, aba bataenda Kukamina, aba bataenda Kukalemi, etu ile ni kazi ya leta, ni kazi ile banangalia mamambo ya konstitucion inasema ni kazi ya leta. me ainasema tunakuwa baadui ayi, na sema tunaanza kuchakula makabila ayi, nasema tunaanza kufuguzana. twache kabisa ile langaje, tuache kabisa ile mawazo ya bushetani. batu mingi ba Ufua, mambo ya bakatakata mambo ya banani, haifai turudie tena kwile bitu ya kusema: hapa ni baluba aba ni bakachokwe aba ni babemba aba ni basanga. Hapana, mwe bote, mungu matoto ya Katanga, mwe mwebote mwikale pamoya mpaka vile munakelaka, she bote badirigan. Sosa tutaitika mtu akwena mambo ya ya tubila au mambo ya kusema aba bahoko aba ni bakeli bahoko? Hapana, tulakatala ile Nalo baraza la bunge la jimbo la Ekuateur lilifungua kikao cha mwezi wa tatu jana, siku ya kwanza. Ni kikao kitakachochunguza mambo mengi ya hatari kwa kuziba misukosuko ya kijamii na ya kisiasa jimboni humo, na tena kutayarisha mgao wa maeneo. Kiongozi wa baraza la bunge la taifa alijulisha kwamba swali kuhusu uchaguzi wa liwali mpya litachunguzwa pia, pamoja na uchunguzi wa kazi za serikali ya jimbo la Ekuateur. Taarifa ya mwenzetu wa Mbandaka Paul Richard Malengela kutoka Kindu na Rigobert Walumba kwake presidenti wa bungi la jimbo Ekwatoria sasa ni yeni kukumbwa na uporaji wa aina zote. Bwana Jea Gontra Ibambe aishutumu makosa mengi zidi ya kiongozi wa jimbo. Yupo kwenye madaraka tangu kufa kwa liwali Koyagyalo, anapashwa tu kuendelesha mambo ya kawaida bila kukamata mipango kubwa kubwa, kubwa kinyume na sheria ya nchi. Na hii ni sababu ingine inayotuma mheshimiwa Ibambe kuomba uchunguzi wa kazi ya ya jimbo munamo kikao hiki. Shabaa ni kukomesha mambo isiyo stahili iliyofanyika na kiongozi wa jimbo, zaidi kuna kwo uongozi, afya na udongo. Ndiyo sababu aliomba haraka uchaguzi wa liwali mpya. Kwa ngambo ingine, kwa kutayarisha vema mkaguo na kuzaliwa kwa majimbo mapya, President Ibambe aliomba wenzake wawe na dhamiri ya kazi kwa faida ya wakaji. Kwa mwisho, aliomba kwa majimbo tano mapya ichunge umoja kubwa, wakilinda utamaduni na maendeleo. Wanaotamani kutumika kwenye tume la uchaguzi uri seni wanaendelea kufikisha bila shaka vikaratasi vya ombi ya kazi, hali iliyofurahisha kiongozi makamu wa kwanza wa tume hilo leo hii asubuhi alipotembelea ofisi ya kazi ya Kadisaka mjini Kinshasa. ni kituo hicho ndio kilichaguliwa na seni kwa kazi hiyo Tunakuwa mbele ya ofisi kuitwa Centre d'Action pour dirigeant e cadre d'Entreprise au Congo hapa mjini Kinshasa. Senta hii inakuwa na kazi ya kuendesha mashindano juu ya kuajiri watu kazini. Vijana wa moja walifika kwenye ofisi ili kujiandikisha katika vikartasi. Mimi jina langu ni Chantal, Nilikuja kwa ajili ya kujiandikisha kama mtaalamu wa kisheria kwenye chumba cha kiufundi kanuni na mchakato. Mimi ni juu ya kazi ya katibu mhasibu. Juu ya kujiandikisha, watu wanakaribishwa na watumishi wawili wa Kadisek wenye wanawakumbusha kueneza hati zote kulazimishwa. Tujulishe kwamba kujiandikisha juu ya kazi fulani kwenye komisheni la taifa yanayohusika na uchaguzi kumefanyiwa nchini mzima, jisi lituhakikishiwa na msimamizi anayehusika na watumishi kwenye Kadisek Karolin Simba ng'ambo yake kiongozi makamu wa seni anashukuru na gisi kazi naendeshwa wake. Okay, yeye watu ni wengi, baada ya siku ine, kwani wameisha kupokea ugombea wa watu zaidi elfu ine, na japo wanatumaini kupokea karibuni watu elfu kumi au elfu kumi na tano. Mwisho ya kujandikisha juu ya kuomba kazi kumepangwa mnamo tarehe 11 mwezi wa ine, pamanono mta upatikanao kwenye kilomita mia ine makumi tano kusini, manga, kusini mangaribi ya mtao wa Kalemi. Mashule na matatizo katika kazi tano miongoni mwa shule za sekta ya kaskazini magharibi ya manono zilifunga milango kutokana na hali ya ukosefu wa usalama. Wakuu wa masomo waliahidia kuzihusisha na jambo hilo kwa kuepuka uharibifu wa mwaka wa masomo. Maelezo mengi nawe Francois Savimibe kutoka mji wa Kalemi kwenye masomo hayo tano ine ni shule ya msingi na yengine moja ya sekondari imefunga milango yao ndani ya vijiji vya Kabeke, Lwaba, Nyange na senga Nchimbu. Eneo ya mipaka kati ya Nyunzu, Kalemi na Manono imekumbwa na mzozo kati ya kabila ya Kimbote na ile ya Baluba. Mkuu wa ofisi ya masomo François Xavier Kisila: ile si vizuri kati ya watoto kuwe wale wanaosoma masomo na wengine wasiosoma wakiishi porini. Serikali kama hatua iwezekanavyo ya kuleta usalama ili watoto warudie kwa haraka masomoni. Ni jumla ya watoto mia kenda makumi tano ambamo mia mnane wa shule ya msingi na wengine mia moja makumi tano wasomo kubwa waliokimbia makao yao pamoja na wazazi wao wakitupwa njiani na wakiishi bila kusoma. Administrata wa muji wa Manono François Kazembe, askari wako wanafanya doria na askari polis pia wamefikishwa eneo hiyo. Tunaendelea kupiganisha pamoja na wakubwa wa masomo ili watoto wapate wakati wa kusoma na kumaliza masomo yao kama watoto wengine. Nikitoka Manono, mimi ni François Zabe Mibe kwa niaba ya Radio Kapi.