Désiré, asante, kwa kwa mwanga. Habari zetu Jean Désiré Kanyama kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo hapa mjini Kinshasa. Mradi unaogeuza sheria ya jamaa ulikubaliwa leo siku ya kwanza kunako baraza ya wazee wa bunge. Waziri wa jinsia wanawake, jamana watoto anaisi ni wakati wa kukomesha ubaguzi dhidi ya wanawake. Wanawake hata wasichana walihimizwa kuhusu maswali yanayoelekea ikinyume ya miaka iliyopita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati ule jimboni Kasa ya magharibi yaliandaliwa maandamano ya maonesho na kuzishwa kwa mazao ya kilimo katika sherehe za kukomesha mwaka, mwezi wa wanawake na jimboni Katanga, mwendo wa wapiganaji wa maimai baka takatanga unaripotiwa tangu karibu majuma mawili katika eneo la kifo Mitwaba, Pweto na Manono pamoja na malemba Nkulu. Askofu Fulgens Muteba anaoga washambulio pamoja na waribifu wa mai mai baka takatanga. Oh, hapa mjini Kinshasa, kwa kuanza mradi unaogeuza sheria ya jamaa Ulikubaliwa leo siku ya kwanza kunako Senet, baraza ya wazee wa Bunge. Sheria ile ili ilitolewa kunako komisheni ilitolewa kunako komisheni ya kijamii na ya utamaduni kwa uchunguzi wa ndani, lakini mbele ya hapo ubishi uliendeshwa kuhusu lazima ya kugeuza sheria ya jamaa. Kwake waziri wa jinsia, wanawake, jamaa na watoto, ni wakati wa kukomesha ubaguzi dhidi ya wanawake, lakini wazee wengi wa bunge wanaishi wanawake, wanapaswa pigana kwa kuheshimisha haki yao. Taarifa mimie Ngumba Mulungu mengi Sidoni nawe bili Ivan Lutumba kulingana na masemi ya waziri anayehusika na, na wakina mama sheria kuhusu jamaa sikupa mama mwenye kuunga ndoa uwezo wa kisheria unaostahili. Watoto si kulindwa na sheria hii zidi unyanyasaji, ubakaji au kukataliwa na jamaa. Ni kwa hiyo mama Genevia Vinagosi anaalika wote kukubali kubadilishwa kwa sheria kwa ajili ya kuilinganisha na maendeleo ya kijamii, ya utamaduni na ya kisheria. Pia kuhusu swala hii, wazee wa bunge fulani wananena kwamba kuheshimu kwa wake ya wanawake sio jambo ya wanaume wala ya sheria lakini ya wakina mama wote. Na hii ndiyo sababu kubwa kuzuia maendeleo ya wanawake. Wengi kati ya wazee wa bunge wanapendelea kuona mabadilisho haya kuheshimu kanuni na tabia ya Kiafrika. Hakika ni leo siku ya kwanza ndiyo mwezi unaotolewa kwa wanawake ulikomeshwa kinyume ya mwaka iliyopita katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wanawake hata wasichana walihimizwa kuhusu swali zinazoelekea mikutano ya mafikiri, ya mabishano na madai kwa masomo ya wasichana aliandaliwa chini ya swali la usawa kati ya wanaume na wanawake katika mafunzo. Mwenzetu Michel Kifinda Ngo alituandalia taarifa kuhusu sherehe ya mwezi wa wanawake, na hii kutoka me Kodoka Kindu, nawe Mati Ilunga. Jinsi mwezi wa mwanamke ilisherehewa mwaka huo inamaanisha umbalimbali na miaka ya nyuma. Mahali popote nchini Kongo, mwezi ilikuwa naonekana hasa kupitia mavazi na vikwembe mipia na makazi za vitumbwizo, lakini mwaka huo ni kupitia masungumuzo mabishano na kutafakari pamoja kuhusu jinsia na mahali pa mwanamke kwa njia ya maendeleo. Mambo sawa mavazi kiserikali maandamano kuo wasichana na wanafunzi wenye kuvikwa vikwembe barabarani hata vinywedi kwa wama ama mahali pa kupindukia vyote, viliacha nafasi kwa mikutaniko na kwenye tungu la masungumuzo na hutuba, vilivyochiwa rasmi na serikali ya Kikongomani. Pamoja tunakataa vita na jeuri yeyote wanatendea wanawake na wasichana, na tuimarishe kimya na uhaki kwa maendeleo pa jamhuri la kidemokrasia ya Kongo. Tarehe nane Machi ilikuwa ya kipekee kupicha ya shereki serikali pa Kinshasa, Bukavu, Kindu na ombi moja ilifanyika asa kwa kuinua na kukinga haki za mwanamke na kuwatolea wasichana bahati ya kusoma na kusonga mbele sawa vile kijana. Mikutano nyingine kwa wingi ilitengenezwa kunako majimbo zingine, ni sawa pale Lubumbashi ikawa na tungu mwanamke na kujitolea kwa kazi, pia kujibeba kiuchumi wewe mwenyewe e. Mwezi wa mwanamke tena jimboni Kasai Magharibi ulikomeshwa na maandamano ya maonyesho na kuuzishwa kwa mazao ya kilimo tangu tarehe mnane hadi tarehe makumi matatu mwezi tunao, na pia mikutano iliyoandaliwa katika ma university na mashule za kisekondari kuhusu kazi ya mwanamke jimboni Kasa Magharibi. E, taarifa ya mwenzetu wa Mbuzi Mai François Tibenji mengi nawe Kadia Zuba kutoka mji wa Bukavu na hapa um, jimboni mwisho huo wa mwezi wa kina mama inaambatana na mwisho wa mpango uliopangiliwa kwa kuonesha kazi za mkono wanazoziendesha wa kina mama. Vifaa mbalimbali vilitandikwa mbele ya kichumba cha kiposta waziri jimboni. Au skae na swala la jamaa na angisia alikamilisha ya kuwa mipango zote zilizopangiliwa kwa mwezi huo ziliendeshwa vizuri. Alikamilisha pia ya kuwa kwenye mashule mikutano ziliandaliwa kwa kuzungumzia kazi za mkono kwa kina mama. Waziri jimboni, Bibi Suzi Mboyo, alifasiria ya kwamba mada hiyo ilichaguliwa kwa ajili ya kusimamisha na kusindikiza upato wa kiuchumi wake mwanamke. Shirika mbalimbali za kiraia zinazoendesha kazi pia kwenye mpango huo wa utetezi wa haki za kina mama walikuwepo kwa kuendesha basi umizaji. Bibi Georgette Ndaya, akiwa kiongozi wa Mama Shujaa, alikamilisha ya kwamba mwezi huu ni eh, muhimu kwa sababu ni wanawake wote wanaungana kwa kuzungumzia kuhusu kazi zao na sheria yao. Tujulisha ya kwamba hayo yote yaliendeshwa kwa sherehe ya kumaliza avema mwezi wa kina mama huko Mbujimai. Zaidi ya wanawake makuu mbane wakuu wa makabila walikusudia kuhimiza makundi ya silaha pa Uvira, mji unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makuu mawili kusini ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya kusini. Ilikuwa wakati wa kuhimiza kuhusu mwenendo wa kuingiza wapiganaji katika majeshi ya FARDC ulioandaliwa na shirika moja lisilo la kiserikali lenye kuhudumia haki ya wanamemba wa makundi yasla, ya silaha. Ni katika shabaha ya kushirikisha wanawake katika mwenendo wa utafiti wa amani katika mtaa wa Uvira, alisema kiongozi wa shirika hilo taarifa Gaius Chabile kwa radio Le Message du Peuple. mengi sioni nawe karinda muso Muungano wa wapiganaji wa zamani unaanda kujadiliana na viongozi wa makundi yenye kumiliki silaha, kama alivyosema kiongozi wa muungano huo. Uimizaji wa jamaa za wanamemba wa makundi yenye kumiliki silaha ni moja kati ya mbinu zinazosimikwa kwake. Dorcas Ndamuso: kila mwanamke amekubali kuimiza wanao karibu na wenye kumiliki silaha kuhusu lazima kuacha silaha kwa ajili ya kukomesha ujeuri na kujenga amani katika eneo lao. Wanawake wa makabila mbalimbali mbali ya Wanapanga kuendesha mpango huu kwa wanawake wengine wa mtaa wa Fizi. Mwandalizi unaofurahisha kiongozi wa kituo cha mpango wa, wa kupokonya silaha, UPNDDR mitani Uvira, Fizi na Mwenga. Kwa mjibu wa Levan Cheruza kituo chake kitatoa mafunzo kwa wanawake wale kwa ajili ya kusimika mbinu zingine ili kuomba wapiganaji waache silaha. Kwa upande mwingine, kiongozi wa mtawa Uvira, Samuel Lunganga Lenga, anaomba mashirika ya kimataifa yenye kuendesha kazi katika sekta ya upokonyaji wasindikize wanawake katika uhimizaji huu. Na jimboni Katanga, mwendo wa wapiganaji wa mai mai bakata Katanga unaripotiwa tangu karibu majuma mawili katika eneo la kifo Mitwaba, Pweto, Manono pamoja na Malemba Nkulu. Kwa mjibu wa askofu wa dayosisi ya Kilwa Kasenga, wa mai mai wale huenda wanatokea kando ya mji wa Lubumbashi na wanajielekeza katika mabonde ya mtaa wa Mitwaba. Askofu Fulgence Muteba anaoga washambulio na uharibifu mkale wa mai mai bakatakatanga. Tumsikilize akiwa njiani mwa simu na Denis Mahihu. Juma mbili juma tatu, vile walimaji wa kipande ya ase Lubanda kafu na wale wa pembeni ya Funde Lungu waliona wamaimai wakatakatanga walitokea ngambo ya Lubumbashi, wanaelekea ngambo ya teritwari ya Mitwaba na kule kwenye wanafanyaka mafujo mbele, kulikuwa kundi ya watu kumi na mbili, na kisha waliona watu wengi zaidi wakati wanapita mashamba, wanabeba vyakula vya watu, amaseme na muntu ama ulize njia. Inaonekana kama wanajua njia mzuri. Tuko na huzuni sana, kwa sababu inaonekana kama wale wenye kuwaongoza waliwambia warudi inatuletea uzuni sana kwa sababu tuko deja na wadeplase wengi sana. Hatujuu kama wanatafuta kujire organize, na tunasikia woga, watu wote wanasikia woga sana. Hey, jimbo la Seta la kijeshi limesema limearifiwa na wasiwasi wasi, askofu wa Kilwa Kasenga na limeaidia kuendelesha kuwapinga wamaimai Bakatakatanga jimboni Kasa ya Magharibi. Vituo vya shirika la kiraia vinavyotumika katika sekta ya afya vinaomba wakuu wasiunge mkono kuuzisha kwa madawa pamoja na vifaa vya afya na watu wasio na ujuzi huo. Mwito ulitolewa mwisho wa juma jana na katibu mtendaji wa mashirika yale ya kiraia. Kwa mjibu wa Kenir Kenandi Ngandu, utimizi mbayo wa vifaa vya afya una vinyume vibaya. Tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Andre Kambala Mujanai. Et dawa za aina mbalimbali na vifaa vya afya sawa chandarua zenye kutiliwa dawa na kadhalika zinaozishwa, ijapokuwa vifaa hivyo vinapaswa kutolewa kwa vito vya afya kwa ajili ya kupiganisha malaria na malisho mabaya jimboni, kata ya magharibi. Shirika la rai lina tamani viongozi washughulikie swala so hilo kwa kuweza kushika watu ambao wanauzisha vifaa vile vya afya, lakini pia kufuatilia watu wale ili dawa zirozis kwa ajili ya kutatua shida enye kuelekea vitu vya afya. Mutu mwene kuwa na afya mzuri hawezi kutumia dawa zenye kuelekea utunzaji wa ugonjwa. Uchunguzi uliofanyika unajulisha kwamba katika mitaa kenda juu ya kumi jimboni kuna watoto na wanawake wenye malishu mabaya sana. E, dawa zile zinapashwa kutolewa kwa watu wale, lakini zinauzishwa, sio sawa. Akiulizwa, waziri jimboni Kasai ya wa magharibi wa afya anasema tayari hatua zilichukuliwa kwa kupinga utumizi mbaya wa chandarua.