Karibuni wapendwa wasikilizaji, kwa kufuata habari tunazo. Kuanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Makundi yenye kutegemea mabadiliko yanaunda mpango huenda kuomba mkutano wa taifa uliojulishwa na rais wa jamhuri ufanyike wa upesi. Makundi yale yanaungana katika kundi itwayo ya tarehe kumi na sita mwezi wa pili. Kinshasa tu hukumu na mastaki katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, makumi nane asilimia moja ni yenye harufu ya rushwa. Ndio shirika la kimataifa la kutetea ukweli wa sheria katika hukumu na uchunguzi jijulisha hayo, linatoa mwito ile wanasheria waache rushwa hmm. Na jimboni Ekwatoria wakazi wa mtaa wa Basankusu wanatoa kelele kubwa sana, ambao walipoteza nyumba zao kufatana na mzozo uliotukia mahali pale. Habari kamili. Kinchasa, makundi ya siasa yenye kutegemea mabadiliko yanaomba mpango wa kushimikwa kwa haraka sana mkutano wa taifa uliojulishwa na rais wa jamhuri kunapita hivi mwezi mmoja. Mpango huo unaoitwa kundi la tarehe kumi na sita mwezi wa pili hayo ndio yajulishwa na kiongozi cha makundi yale, jana siku ya tatu, kupitia radio Kapi, kisha hivi kuchungua wanamemba wa chumba cha siasa cha fake. Mpango ule wa fake unatambua kama mkutano wa taifa ni mahali pa kubadilishana maoni juu ya hali ya nchi. Taarifa ya mwandishi wetu Asezityro. Na Bibi Adolfine Ngoi. Kwa masemi yake kiongozi wa FAK, hadi sasa hakuna chochote kutayarishwa ajili ya mazungumzo kusubiriwa kwa kutatua shida ya kisiasa nchini Kongo ya kidemokrasia. Lisanga Bonganga pamoja na shirika lake muungano di, la wa kumi na sita nje kusema diaspora watashiriki pamoja na makundi zenye kutegemea mabadiliko wapinzani pia, ili tupate kunyang'anya mazungumzo munamo tarehe kumi na sita mwezi wa pili sababu tunaanza elewa kama hata upande ya utawali hakuna zamiri wanatuarifia kuhusu viongozi kweli. Mumetambua kama kuna zamiri inariye, msemaji wa serikali anashangilia wazo lake fake, lakini bwana Lambert Mende ametoa angalisho. Kwa sasa raisi ni mwenye kufikiri ajili ya wazo lake, hakutuma bwana Lisanga wala mwananchi fulani kwa kutayarisha jambo hilo. Mimi sielewe wanadai nini tena, kwa nini hawawezi waka vumilia wakati tunajua kama wazo ni yake rais na pia inamwelekea ye mwenyewe. Mi nawaza ni mzuri kusitochanga vitu ili kusionekane vurugeni kichwani mwa wandugu zetu. Jueni kama katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka jana, rais waliahidia kuandaa kikao cha mazungumuzo cha pamoja na wawakilishi wa viongozi ya nchi na jimboni Manyema, kundi lenye silaha raia Mutomboki linaomba serikali ya Kongo kidemokrasia kusimulia naye. Katika kibarua chake achokitumwa kwa viongozi vya serikali na kupelekwa kupitia kiongozi cha site ya Punia, kundi lile raia Mutomboki linaomba viongozi vya Kinshasa kuchungua maoni yao na mahitaji yao. Leo siku ya ine Pakasese, kiongozi cha kundi kundilile raia ya Mutomboki, bwana Shabani Kingumba alijulisha mipango na malalamiko yao. Taarifa ya Amina Mwanaacha wa Radio haki za binadamu mengi sizionti afate na mwandishi wetu Jedone Tumba Mobile. Askari mmoja muuguzi aliyetekwa nyara na wanamgambo wa raia Mtomboki Paka Sese na aliyeachwa uhuru jana ni yeye anaye ujumbe hii kwake Kanali Shabani Kingumba, kamanda wa raia Mtomboki Paka Sese. Siyo tu ombi la masikilizano na wasimamizi wa nchi, kuna pia shurti mbili kubwa yenye kuwa ndani ya barua hii mbele kukomesha vizuizi vyenye kuendeshwa na askari jeshi na wale wa askari polisi kwa wakaaji wa wilaya hii, pia kubadilisha waaskari waliokuwa hapo tangu zaidi ya miaka kumi ndani ya kipande hiki cha teritori ya Punya. Kwa kiongozi huu wa gundi ya waasi, askari jeshi na askari polisi ni wao wasimamizi wa mambo ya malipizi kiolela ya wakaaji. Gundi la raia la Kasese yafurahishwa na mwenendo wa raia Mutomboki, yakubali pia maombi yao kwa Ukumbusho, raia Mtomboki waliingia ndani ya Kasese inakuwa juma moja, karibu asili makumi tatu juu ya mia ya wakaaji ingali hapo. Nikiripoti toka Kindu, de donetomba, mobile Radio Okapi. Chumba cha usaidizi kisheria kwa watu hawana wa gesi ya kukatiwa sheria kwa ukweli pasipo rushwa nchini Kongo ya Kidemokrasia kiliweza hivi kuhimiza wanasheria. Leo siku ya ine, iliweza hivi kuwaombea kwamba inafaa wanasheria wawe na moyo wa kuweza kuhukumu na kuchungua mashtaki vizuri, kwani bila shaka katika jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, Kadisi, shirika ya shirika lilisema hukumu makumi nane asilimia moja nchini Kongo, nizinyu, rufu, ya yani, Kongo rishua, ni zenye kuharufu ya rushwa yaani kongolisio wakisema katika lugha ya Kifaransa. Ni hivyo waliweza kuongeza kusema kama inafaa uhimizaji uendelee kwa kueleza kusema ukweli. Rode bafuatwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Kifinda Ngoi, fundi wa mitambo, ananieleza kama hayupo. Tutaweza hivi kuendelea kupitia mjini Goma ni tangu tarehe tarehe iliyopita mwaka huu, tunao ndipo prezidenti wa korti kuu ya Goma bwana Kisia Yuma Bahati na karani mkuu wa division Barthelemy Mukambilwa walisimamishwa kazi. Kwake prezidenti wa korti kuu ya Goma ni kwa muda usiokamilishwa, lakini karani mkuu wa division ni kwa muda wa mwezi mmoja. Hatua hiyo ya kuachishwa kazi ilichukuliwa na presidenti wa kwanza wa korti ya mwito ya, ya Goma. Huyu aliwakaribia kutuheshimu oda ya kuomba wasitimize hatua iliyochukuliwa juu ya hukumu ya korti kuu. Shirika liitwayo avokat pour les droits des femmes et des enfants ADF kwa kifupi, liliweza kusema kama hatua iliyochukuliwa na presidenti wa kwanza wa korti ya mwito isikubaliwe. mkili mkili Teo Manigabe, presidenti wa ADF, anajieleza mbele ya mikrofone Bernard Nyangi. Wakati kuna affaire inaopoze watu, mtu mmoja akienda cour supreme de justice afere nyiko kukuru dapeli inapashwa simamisha ili wangoye namna gani kuru supreme itasema juu wao ndio wazuzi wakubwa, na ile njo ilifanyika. Lakini kwa mshangazo kubwa sana premier president wakuru dapeli paali angoye kuru supreme imalize hiyo afere. Ilikuwa porte kwake, akaitisha tena hiyo afere ilikuwa kwake kukuru dapeli na akaivuta, akaibife mwudwa, ule mwenye alishindaka kuprose, akaseze seze tribunale juu exekite, paske tribunale na njo nekizikipa kama desizio zote, na njo ikafanyika alo, kwa kuwa haukuheshimu ile oda aliwapatia, njo akawa suspend moja mwezi moja mwingine dirende termine. Njo tunaona kama hiyo suspension haiko baze ku sheria, na njoma tunalomba aivunje kwa haraka kabisa. Akiulizwa juu ya jambo lile, presidenti wa kwanza kunako korti ya mwito ya jimbo la Kivu kaskazini Bwana Masudi mpia hakupenda kujulisha lolote juu ya hatua iliyochukuliwa, kwani yote ni katika haki zake kimadaraka kwa ukingo mipango ya heshima ya kuadhibu watu wote kwenda kinyume na sheria. Jimboni Ekwatoria hujulisha katika mtaa wa Basankusu wakazi waliopoteza nyumba zao zilizounguzwa wakati wa mapambano ya wanamemba wa Moaka na Ebongo Libya wanateswa sana wananungunika sana. Kufatana na maoni ya Mustafa Isankumu, mmoja waliopoteza nyumba zao katika muji wa Boso Mbelinga aliyeunguzwa nyumba zake, alisema kwa aliyeunguza nyumba zile ni kwa kiongozi wa grupema Ibongo Libia ambaye anastakiwa Mbandaka na watu yapata makumi kenda na saba waliopoteza makao yao. Mustafa Isankumu anajieleza juu ya hali ya jambo lile, yupo mbele ya mikrofoni ya Dominike Ulumbi. To sufri mingi ta. Tunasumbuka sana na neno ile. Kiongozi wa jimbo alifika pahali jambo iliyofanyikana, tangia kufika kwa ujumbi kule atuyapata jibu ata moja, tulipita kuparke kule, nao hawakuleta jibu. Hivi mina mujua, waliniuliza kama nikimuona kumbandaka niende kuwaelezea. Mina nena kama hakuna uwaki mu inchi Kongo, ingeli kuwa mie mukaji nikitenda tenda ile sawa na mwongozi wa Groupema mwenye alilunguza vyumba na mabitu zote ndani na kufukuza watu makumi kenda na saba mogroupema yake, ningelikuwa wapi? Anatembea gisi anataka mpaka kuiranga na iko nasema kama walimupatia sheria sasa, siye tuko wapi? Tunawakumbusha kama nyumba za wakazi wale zilunguzwa na mzozo kati ya Mwaka na Ebongo Libya ambao walikuwa wakipigania mipaka ya udongo. Ujumbe wa Monesco na viongozi vya serikali jimboni katikati ya upatanishi viliweza kuwatia katikati ya upatanishi, lakini waliopoteza nyumba zao walisaulikana wilayani Ituri. Mwanabunge la taifa mchaguliwa wa mte wa Irumu alihuzunishwa sana na vitendo vya wizi vyenye kuendelea wa ngombe katika eneo la sheferi Baimasid, Baimaboga, mitego na watu wenye silaha ambao wajulikane Pascali nubanga Kavarios alijulisha leo hii kama idadi ya ng'ombe 2800 ziliibwa tangu mwezi wa 12 mwaka jana. Shauri la madini ya Ituri CCRI linaomba serikali kujiingiza katika utafuti wa suluhisho kwa hari hiyo. Tumsikilize mpadiri leo Malobi ausikane na mipango ya sheria ya madini mbalimbali mbali katika wilaya la Ituri mjini Bunia. Notre shida tunayo siku hizi ni kwa kuweza kuwaunga vipande vyote vinahitaji kustailiwa, jambo hiyo sababu shida hiyo inahitaji kuyasema saa zote njo kwa mana tulipendezwa kumuhoji mkuu wilayani ya kwamba ni lazima aunganishe watu wote kwa kujua ni nini inatupasha na kwa nini jambo hilo inachukizwa. Mwisho, tulitoa mipango hata ng'ambo ya ofisi ya kuponya nyama ili wapate saa zote kujijulisha, kuna mafasi inajulikana kama fasi isiyostahili kuchinja nyama. Ni lazima wenye ofisi hiyo wapate pia kugombanisha tendo hilo, ila watu wasile nyama inachinjwa katika hali mbaya na huo ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima zangu na kundi iliyoandaa taarifa hiyo, Peliki Pera, Mundu Lievene, Mbwinga na Mishirinachwala Mpangi, Dunia Mkunda Milembana, apiga akisanti sana. Magharibi mema, kwaheri na wacha katika mikono ya bibi na Naborojokwa kuongoza vipindi vingine Okapi. Okapi.