Okapi, okay. Okay, okay. <laughs> Maraisi wa bara la Afrika uh -huh, wanajali kuanzishwa kwa hesabu ya sauti katika uchaguzi wa urais na wa ubungi wa taifa wa mwaka jana katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni masemi ya Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC aliyekutana mjini Addis Ababa na zaidi ya marais 15 wa Afrika na kuwapokeza moja kwa moja kibarua cha mahitaji ya upinzani wa, wa, wa kisiasa kuhusu uchaguzi huo. Yeah. Ndege moja ya aina ya Antonov ya kiwanda cha SEP Congo cha mji wa Bukavu ilipata msiba kunako kilomita kumi na nne moya jimboni Manyema. Waziri jimboni Kivu ya kusini wa usafirishaji anasema ajali hiyo ilitokana na hali mbaya ya hewa angani. Milio ya risasi inaendelea kusikika tangu mwisho wa juma jana, kando ya eneo la Tera, nyuma ya milima ya mji wa Uvira katika kolektiviti ya Bavira. Ni kutokana na mapambano kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi moja la wajambazi wenye silaha, alisema kamanda wa FRDC anayehusika na mambo ya kijamii na mahusiano pa Uvira. Marais wa bara la Afrika wanajali kuanzishwa kwa hesabu ya sauti katika uchaguzi wa urais na ubunge wa taifa uliopita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni matamshi ya Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, aliyetokea mjini Addis Ababa ambako alikutana zaidi wa marais kumi na tano wa bara la Afrika waliopokea moja kwa moja kibarua cha mahitaji ya upinzani kuhusu uchaguzi huo. Vital Kamera alisindikizwa na wanamemba wengine wa upinzani, kati yao Felix Tshisekedi, mtoto wa kiongozi wa UDPS na Martin Fayulu, kiongozi wa chama cha kisiasa cha ICD. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na mwenzetu Dona Madimba. Tulijielekeza mahali huko, sio kwa kuketi peke yake, sababu sisi si wenye kuleta mvurugo. Hapana, tunajua soma sheria ya kimataifa na tunajua haki zetu, tunajua ya kwamba kama kandideti wa zamani katika uchaguzi wa uraisi, ningalijiruhusu mimi kama mwenye kusimamia ujumbe kukutana na rais wa moja wa jamhuri mbalimbali kuwahimizi kuhusu swala lenye kuelekea nchi kubwa za bara la Afrika pamoja na majirani kenda, ili kwa mwisho wasifike kisha wakati Wana Nawaza kama upinzani ulipata tatizo mahali huko na wapinga na nawaza kama ni watu wasiokuwa na upendo kwa Congo. Rais wa nchi za Afrika waliotupokea huko walikubali, hakika njia tunayofuata Vital Kamerhe huyo kiongozi wa UNC katika maseme lochukuliwa na mwenzetu dona madimba, nao mawaziri wa mlimo wa jamhuri ya Burundi, ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanaomba serikali zao zitoe mchango kwa kutatua matatizo ya fedha na ya kazi za shule ya utafiti wa kilimo na ufugaji. Ndio pendekezo lazima ya mkutano mkuu sio wa kawaida wa shule hilo uliendeshwa leo siku ya pili mjini Goma, kisha kazi za wajuzi zilizofanyika jana siku ya kwanza. Miradi ingine ilipangwa kwa kukaza kazi za shule hiyo ya nchi za kanda la Afrika la maziwa makuu. Kutoka Goma, maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Shirika IRAZ lililoundwa mwaka wa elfu moja tisa mia sabini na tisa lilipisha miaka ishirini zilizopita bila kutekeleza kazi yoyote, ikiwa ni kinyume ya utato wa vita na mizozo ya kisiasa zilizotatiza nchi tatu na memba Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia kulirepotiwa wizi wa pesa hadi kuchafua heshima ya shirika Iraz mbele ya mfadhili wake, akiwa ni jumuiya ya Ulaya. Hivyo mkutano mkubwa wa shirika Iraz pagoma, licha ya kuomba serikali ya nchi hizi tatu kutoa mchango wao wa pesa kama kawaida, ulishukua msimamo wa kufuta kazi ya watumishi wa moja na kusajili wataalamu wapya katika shirika lile ili lianze kazi zake upya. Akina mama Odette Kaitesi, waziri wa mlimo nchini Burundi: <mikini> uchunguzi wa mfuko wa fedha ulituonyesha kama kulikuwa makosa ambayo inaomba kubadilisha. Ndiyo maana ya kubadili uongozi wa Iras ni la muhimu na haraka kwetu, tena kuna jukumu za manchi kutoa mchango wao e kwa wakati e, re, re, ili kuhusu Iras lijibu kwa mangojeo ya manchi. Ifamiki kwamba mkutano mkubwa wazahura wa shirika shirikaira pagoma uliandaliwa na wizara ya mlimo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Goma, Bernardin ya radio Kapi. Ndege moja ya aina ya Antonov ya kiwanda Trasep Kongo cha mji wa Bukavu ilipata ajali kunako kilometa kumi na moya katika jimbo la Manyema. Ndege hiyo ilitokea mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini. Waziri jimboni humo wa usafirishaji anasema ajali hiyo inatokana na hali mbaya ya hewa angani. Laban Kialangalilwa anahakikisha kwamba watu tano walikuwa katika ndege hiyo pamoja na mizigo. Tumusikilize mbele mikrofoni ya mwenzetu Jean Kasami. tangu jana saa tatu na dakika arobaini na tano saa za Bukavu, ndege ilitoka na ilipaswa fika saa moja baada ya kutoka Kavumu kufika na moya lakini mpaka jana saa za magharibi hakukua uhakika ndege hiyo kufika. Ni kwa hiyo leo usubuhi tukaenda Kavumu tukapata uhakikisho kama ndege kwa kweli ilipata ajali. Ndani ya ndege mulikuwa watu tano, watatu ambao wanakuwa wafanyakazi kwenye ndege na wawili ambao walikuwa kama abiria. Ni kusema kulikuwa hali ya hewa mbaya. Mara nyingi ndege zinatoka Kavumu, kwani hakuna kabisa wasiliano kati ya Kavumu na vijiji, inakuwa inaleta tatizo. Hizo laban Kalangalilwa huyo waziri jimboni Kivu ya kusini usafirishaji, akiwa mbele mikrofoni, mwenzetu Jean Kasami. Inapita miezi sita ndege ingine ya aina ya Antonov ya kiwanda Trasep ilipata ajali katika shamba la wanyama la Kauzi Biga na kupelekea kuua kwa wanamemba wake wote wa usafirishaji. Na milio ya risasi inaendelea kusikika tangu mwisho wa juma jana kando ya eneo la Tira, nyuma ya milima ya mji wa Uvira katika kolektivite ya Bavira. Ni kutokana na mapambano kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi moja la wajambazi wenye silaha, alisema Kabando wa FRDC anahusika na mambo ya kijamii na mahusiano pa Uvira wanajeshi wa FARDC wanatamani kufukuza wajambazi hao wanaoiba na kupora mali ya watu katika eneo hilo. Malizo mengi nawe Alice Baligamiri, mpaka jana magharibi, mlio wa risasi ulikuwa ukisikilikana katika kijiji Sierra. Hali hii ilianza kutoka asubuhi ya siku ya posho iliyopita, kutokana na duru za eneo hili ambao hawakubali kujitambulisha, askari wa FRDC walichukua kundi la watu wenye kumiliki silaha wakinyanyasa wakaaji katika sekta raia. Wanashuhudia kuwa wahanga wa ushambulizi na uwizi wa wapiganaji hawa, ambao wa kila mara wakipita katika eneo hili, wanachukua kwa kingufu mbuzi na vifaa vingine vya lazima vya wakaaji. Akiulizwa, kamanda wa FRDC anayehusika na mambo ya kijamii na mawasiliano katika mtaa wa Uvira alijibu na kusema ya kwamba jeshi lilikusudia kuleta amani na usawa wa serikali katika mtaa wa Uvira bila kujulisha matukio ya ushambulizi wa operesheni zao. Kanali Munyololo wa Tuta anahakikisha ya kwamba wapiganaji wa mmoja wa sekta hawakubali kutumika pamoja na jeshi sababu wanakataa kujulisha mahali ambako washambulizi wanajificha. Kwa hiyo wakaaji wa moja wanashuhudia ya kwamba wa FRDC wanachelewa kila mara kufika kuwasaidia wakati wanashambuliwa na kuumizwa vikali na watu hao wenye kumiliki silaha. Mkata mashtaka Luke Imbombo Iboswa wa kituo cha sheria cha cha usaidizi cha Beni alifikishwa leo siku ya pili ya asubuhi mjini Goma. Mwamzi huyu anashutumiwa kushiriki katika kundi la watenda maovu, unyanganyi na uwizi. Anapaswa sambishwa mbele ya tribunali kutokana na azimio ya mwanasheria mkuu wa korte ya mwito ya Kivu wa Kaskazini, hatua inayofurahisha shirika la raia la Beni katika mpango wa kupinga ukosefu wa malipizi. Taarifa ya Martial Papi Mukeba wa Radio Muungano kutoka Beni itasoma studio, nawe Adolfin Ngoi. Hatua ya kumufikisha mpaka mji mkuu wa jimbo Bwana Kungwe Nyemba, Muhamzi mkuu kunako korti ya liko jimboni Kivu ya Kaskazini, ilichukuliwa kiisha juma moja ya upekuzi na ya kumsikiliza mshitakiwa Liki Bombo Ibocha, ambaye mwanasheria kunako korti ya liko ya Goma. Huyu atajitetea kuhusu shutuma za fuatazo: kusurikiana na watu wa matendo mabaya, pamoja na wevi, pia utumiaji wa nguvu. Kwa sababu Muhamzi huyu wa tribunali ya pili mjini Beni aliachilia bila kumsikiliza mtenda maovu mmoja aliyepora duka mjini Bunya katika jimbo la Mashariki, akikimbia na simu ya mkono ya pata mia moja na kumi na tano lakini pia na vitu vyengine vya samani kubwa, kitendo ambacho kimeenda kinyume ya kanuni za kazi, kulingana na makamu wa muhamzi mkuu wa jamhuri kunako korte ya liko ya Kivu ya Kaskazini mwenye alienda ziara ya kazi mjini Beni. Shirika la raia la pale mjini Beni Kana atua yeyeo, na pia imetamani endeshwe popote. Na shule mbili za kipekee ziliunguzwa na moto jana usiku pa Lodja katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Ajali hiyo ilipelekea uharibifu mkali wa shule zile, wakati hadi sasa haifahamiki msingi wa moto. Mwenzetu Jean Michel Obanga wa Radio Debut Sankuru alitoa taarifa, tarife somo masidoni, nawe Adolphe Ngoi Moto ililunguza masomo yote aitwayo Serafin kwenye ilianzi ya somo kubwa ikihudumia ya wanafunzi ya pata mia saba katika vyumba vitano, kwa masimi ya kiongozi ya shule hiyo Bwana Leon Njoa. Hajulikane mpaka sasa aliyechoma masomo hiyo, lakini kuna wasemi husikika hapa na pale, kama walimu walichukia kutajwa kwa mmoja yao kama kiongozi wa kuwasimamia wakati huyu akingaliki mupya, na pia anazaniwa kuwa mwenye astahili kuwa kiongozi wao. Kuhusu Kompleks scolaire savoir vivre B3, wakati iliwaka moto waka wa kaji walifika kwa kuzimisha moto ila ilipoteza nyumba ya darasa kumi na mbili kwa kusaidia wenja yake wa Les Serafins, masomo ya savoir vivre inakaribisha wanafunzi wa hanga wa shule lililochomwa kupitia duru mbili wa moja, watasoma busubuhi na wengine mchana.