Ujumbe wa katibu mkuu makama Umoja wa Mataifa anayehusika na mambo ya kibinadamu uliotembelea maeneo hayo ulionyeshwa hali hiyo mbaya. Lewe hii siku ya ine, shirika kumi na kenda za kimataifa zenye kutumika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasurtishwa na hali ya ujeuri mkali mashariki mwa nchi hiyo, katika kibarua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati wa ziara yake nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika hizo ziliomba nchi zilizo sahihi mkataba wa amani kwa kanda la Afrika maziwa makuu, ziwe na hakikisho kwamba serikali zote zitaheshimu agano hiyo. Na idadi ya kupanga uzazi kama ilivyo inavyostahili imeshuka sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema mjuzi mmoja wa kiafya, Aeoniqu Nkusu Niasa, sana katika vijiji ambako mipangilio ya uzazi haitimizwe vizuri ijapokuwa uhimizaji wa wanawake. Ujumbe wa katibu mkuu makamo wa Umoja wa Mataifa anayehusika na mambo ya kibinadamu uliendesha ziara ya kazi leo siku ya ine pa Walungu Sant na Mulamba jimboni Kivu ya kusini. Huko ujumbe huo uliharifiwa na kiongozi mta wa mtaa wa Walungu kwamba mapambano kati ya wamaimai wa raia mkombozi na wanajeshi wa FRDC ilisababisha kuhama kwa watu 675, ni pamoja na waharibifu mkali wa usalama, kutokana na sababu nyingi sawa mauaji, ujambazi, katika kufungwa barabara na vitendo vingine vya usumbufu kutoka wanajeshi wa FRDC kutoka Bukavu, maelezo mengi nawe Jean Kasami. Wakati alifika Walungu santre, katibu makamu ausikai na maswali ya kibinadamu, alielekea Mulamba, ambako shirika la kimataifa iko liliendesha ugawaji wa msaada wa chakula kutoka PAM. Jamaa nyingi kutoka vijiji vya mbali zaidi vilikuwa pale, wengi wakiwa watoto na wanawake. Bibi Leya Mwafunga ambaye alisema kwa niaba ya wahami wenzake alichukua kauli na kueleza magumu wanayo wote balikula, mabwana yetu balikufa, balitubaka kuanzia pa Mlamba hadi Tulwe Kibanda Mangobo Kishadu. Tunaomba kwa mama mwenye anafika hapa leo, na tukumbuke tunatutendea ile inasifaili kwa magumu yenye tuko nao sasa, vile wa mama, tuko na magumu. Katibu makamu mkurugenzi wa OCHA alisema anasikia malalamiko ya wahanga na kwamba ameona taabu wanayo kwa macho yake mwenyewe. Aliongeza kusema kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pamoja na jumuiya ya kimataifa wako wakibuni mipango ajili ya kuwarudishia wahanga wa vita matumaini ya maisha. Alimalizia kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilindiye vyema wananchi usalama wao. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. kwa wakati huo huo, jimboni Kivu ya kaskazini, zaidi ya jamaa mia mbili makumi tano za wahami zilihesabiwa kwa muda wa siku tatu, pamiriki miriki inayoleni kupatikana kwenye zaidi ya kilomita mia moja kaskazini magharibi ya mji wa Goma, kwa mjibu wa shirika la raia la mtawa Lubero jamaa hizo zinatokea katika mtaa jirani wa Walikale. Wahami wanakimbia mapigano kati ya wamai mai, Sheka na wahuni wa FDLR, imejulisha duru hiyohiyo, na tena habari inahakikishwa na, na watumishi wa mashirika za kiserikali na kujulisha kwamba hali ya maisha ya wahami hao inakuwa na matatizo mengi. Taarifa ya Alisi Kakule wa redio ya maendeleo ya Kanya Bayonga inasoma Sidoni nawe Karinda Muso yapata jama mia mbili makumi matano za wahami walihesabiwa jana Pamiriki, jambo kutoka shirika la raya linajulisha kwamba wahami wale wametoka vijiji vya Munzanga, Karumbori na Kilambo, mtaani Walikale, na wapo katika jama za kupokea bila msaada wowote, wanalala chini. Jama hizo zina wasiwasi kuambukizwa na malaria sababu ya ukosefu wa chandalua, wana wasiwasi wasi pia kuhusu ugonjwa wa kuendesha kwa watoto. Kufatana na duru zetu za kiafya, wahami wamekunywa maji usio safi. Visima vingi vimekauka pamiriki wakati huwa kipwa. Kiongozi wa shirika la raia anatoa mwito kwa mashirika ya kiutu na kwa watu wenye moyo mwema ili waweze kuhudumia wahami hao wapya shirika kumi na kenda za kimataifa zenye kutumika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeshurutishwa na hali ya ujeuri mkali mashariki mwa nchi hiyo. Ni msimamo unaoonyeshwa katika kibarua cha tarehe makumi mawili na tatu mwezi huu wa tano kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa wakati wa ziara yake nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika hizo zinaomba nchi kumi na moja Zilizo sahihi mkataba wa amani kwa kanda la Afrika maziwa makuu ziwe na hakikisho kwamba serikali zote zitaheshimu agano hiyo na kutumika na mtumwa maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa. Pendekezo zingine katika taarifa iliyoandaliwa na Patrick Maki wa Virunga Business Radio tangu Goma na yenye kusoma nawekarindamuso. Kufuatana na mashirika yale, kama nchi za kanda la maziwa makuu na heshima makubaliano ya amani itarahisisha kusimika mipango ya nguvu kwa ajili ya kupiganisha sababu za ndani za mashambulizi mashariki mwa Kongo ki ya Kidemokrasia. Katika kibarua hicho mashirika hayo kumi na kenda yasiyokuwa ya kiserikali yanaomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aweze kusimamisha kazi kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa kama kazi haziendeshwe vizuri. Maria Lange, kiongozi nchini wa shirika la kimataifa alert anafasiria. C'est tout simplement une façon d'attirer l'attention. Ni namna kumtolea Ban Ki-moon angalisho kwani kikosi cha usaidizi kitatazamiwa kulingana na kazi zake na nguvu yake. Pamoja na wakongomani wote tunatumaini kwamba kikosi hicho kitasaidia kwa kupata suluhisho ili kukomesha salama mdogo. Kazi za kikosi itasimamishwa pia kama serikali ya Kongo ya Kidemokrasia haifanyi juhudi zinazofaa kwa kutimiza makubaliano ya amani yaliyosahihiwa tarehe 24 mwezi wa pili uliopita. Wakati kikosi hicho kitaanza kazi, mashirika hayo yanapanga mwelekezo wa kupokonya silaha na kurudisha wapiganaji katika maisha ya kijamii bila ubaguzi wa hali ya kuwa mwananchi. E, nao mkusanyiko na bunge wa jimbo la Kivu ya Kusini umefurahishwa na maoni ya rais wa Tanzania yenye kuomba kila nchi ya kanda la Afrika ya maziwa makuu izungumze na uasi wake kwa kufikia amani ya kudumu. Wanabunge wa jimbo la Kivu ya Kusini wajulisha hivyo leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari kunako jumba la raia kwao. Sio sawa nchi zimoja za eneo sawa Rwanda na Uganda ziunge Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkono katika majadiliano ya aina hiyo, wakati nchi hizo zinapinga mazungumzo hayohayo. Wanabunge hao waliomba pia wakaji wa jimbo la Kivu ya kusini waunge mkono kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa. Kiongozi wa mkusanyiko wa wanabunge wa jimbo la Kivya kusini ni Benjamin Mkulungu. Sisi wana bunge wa taifa wa Kivu wa kusini tuna wasiwasi kwa sababu ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo ambayo kusababishwa na mashambulizi ya inchi yetu na nchi jirani. Tunahimiza juhudi ya kibalozi za serikali ambazo kuza kusaini kwa mkataba wa disa beba ya pili, ijapokuwa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa akiopeke siyo suluhisho. Binafsi, tunaomba kuharakisha kutuma kwa kikosi hiki ili kianze kazi ya tatu, tunaomba wakati wa Kivu ya kusini kuunga mkono kikosi hiki mukazi kitaendesha kwa ajili ya kurudi kwa amani ya ine. Tunashukuru rais wa Tanzania juu ya masemi yake ambayo kuomba serikali ya Rwanda kuendesha mazungumzo na wauni wa FDLR, vilevile vile na serikali ya Uganda kuzungumza nayo na wausi wa ADF nalu, ili amani endelevu kurudi katika nchi za maziwa makuu. Na kaskazini ya Katanga, shirika moja la kiserikali limeomba wakuu wa kukomesha hali iliyokuwa ya kawaida ya ukosefu wa usalama katika njia ya Kalimi Kiku, kwa mjibu wa shirika hilo lenye kuhudumia maendeleo na usaidizi wa kijamii. Mfano wa mwisho ni shambulio na uporaji jumajana ya gari mbili na zaidi ya pikipiki kumi kutoka Nyunzu na watu wenye silaha wanaozaniwa kuwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Alikuwa hapo wakati wa tukio hiyo. Kiongozi wa shirika hilo la kiserikali lenye kuhudumia maendeleo ya usaidizi na kijamii. Ushuhuda wa Silvestre Amundala ulichukuliwa na Expedi Mwamba Mubi. Wanyang'anyi wenye kumiliki silaha wanawapora vyote wanavyo, kama vile mali, zahabu, manguo na vitu mwaa vya bei, wanabeba vyote. Na matendo yale makali yanatuzunisha sana, kama vile sisi watu wenye kutetea haki za mtu na wenye kusaidia wanadamu. Ayafanya muda mrefu kwa sababu ni tukio ambalo lilifanyika katika mangaribi ya siku ya nne kukutia siku ya tano, ambao watu wa walikuwa anatoka kule walikuwa kwenye basi e, eh, wengine wa kutembeza pikipiki wale walinyanganywa wali kwanza kisha wenyewe wali kwa walikuwa wali ndani ya basi na walinyanganywa ni kwenye kilomita makumi tano na mbili na mji wa Kalemi, eh, kupita Kabulo kwenye kilomita mbili kuna maji pale, njoo wale wanyanganywa kumiliki silaha wanashuka pale, wanafika wanazibia wanazibia watu wanawanyanganya karibu na wengine kuwapiga na kuwaumiza vikali na kwa mwisho idadi ya kupanga uzazi jinsi nilivyofaa na ni ya asilimia ine mkato sita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ini kushuka sana kwa mbatana na nchi zingine za bara la Afrika. Alisema mjiji wa afya Veronin Kusu na kituo kinachohusika katika vijiji, mpangilio wa uzazi aitimizwe vizuri, ijapokuwa uimizaji kwa wanawake ni sababu tena, ukosefu wa vifaa vinavyoruhusu kupanga uzazi ni matamshi ya bibi Veronique Nkusu mtumishi wa afya aliyepokea tuzo ya ushindi wa mpango wa uzazi katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Aliujiwa na Nadine Fula Nsimba. Hakika wanawake wale wamepata habari lakini wamekosa vifaa vya afya. Mara na mara kuna ukosefu wa dawa za kupanga uzazi kwenye vituo vya kuwapokea wanawake kwa ajili ya kupanga uzazi, ndio sababu wamepata watoto bila kutaka kwao. Kuna waelimisha kupanga kwema uzazi, lakini hii inahitajika utaratibu kwa wazazi. Tamaa ya kitendo cha ndoa inakuja kabla ya mutu kuji isha. Na wakati hakuna mpangilio wanawake wameanguka katika mtego wa mimba. Oh, kapie. Oh, kapie. Oh, kapie.