Habari zetu. Jean Desire Kanyema. Kesi ya wafuasi wa nabii Paul Mukungu bila lianzishwa leo siku ya ine mbele ya tribunali ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Wafungwa makumi mawili walitambulishwa na kudulishwa moja kwa moja makosa yao. Kubwa ikiwa ya undaji wa uwasi. Kazi za ujenzi upya wa barabara namba moja matadi boma zilianzishwa leo siku ya ine pa boma mangaribi ya mji wa Matadi. ni Rais Joseph Kabila ndiye aliongoza rasmi maandamano ya kuanzisha kwa kazi hizo wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali. Miaka tano ijayo ya masomo imeharifiwa ya hali mzuri ya mafunzo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alisema waziri wa masomo ya msingi primari na sekondari, leo hii siku ya ine mjini Kinshasa wakati wa sherehe ya taifa ya masomo kesi. Oh, ya wafuasi wa nabii Paul Mukungubila ianzishwa leo siku ya ine mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Wafuasi makumi mawili walisambishwa katika kesi ya kwanza kuna kugereza ya kijeshi ya Ndulu. Tribunali ilitambulisha na kuwajulisha makosa yao. Wanashutumiwa kuunda uwasi wakichukua silaha na kushambulia alama zimoja za nchi na kutamani kuzichukua tarehe makumi matatu Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika miji ya Kinshasa na Kindu. Taarifa Jef Ngoi Mengi studioni nawe Bili Valutumba. Visu, mpanga, miti, roketi, silaza, kalashnikov vilikuwa mezani mbele ya majaji. Kulikuwa pia wafuasi wa kanisa kuitwa Ministe pour la restauration de l'Afrique Noire, miongoni mwao wengi ni wanafunzi wa vyu vikuu wenye kukosa. Kati ya watumiwa hawa ni wafuasi tatu pamoja na yeye peke Mukungubila. Chumba cha mahakama kinahalika watumiwa hawa kusamba katika utulivu, wakati watetezi wao wa wa, wanaomba chumba cha mahakama kuwapa muda ya kuboresha kesi la kila mtu. Ombi yao imekubaliwa na chumba kinawapa juma moja tukumbushe kwamba ilikuwa mnamo tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ndiyo vijana moja walishambulia ofisi la RTNC na kuteka nyara wapasha habari fulani baada ya kupokonya askari walinzi silaha zao. Siku hii mji Kinshasa ilikuwa katika wasiwasi kubwa, kwani kundi ingine ilishambulia kempi Colonel Chati lakini askari walinzi wa kempi hii waliwazuia. Wakati ule wengine walikosa nao kushambulia kiwanja kya ndege pale Njili. Vinyume vya mashambulizi haya ni watu wengi kuuawa wamoja kujeruia vikali na wengine kushikwa. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, majeshi ya FARDC yanajulisha kuvumbuliwa kwa shimo ine ambamo miili ya watu ilizikwa pabangu bango, kijii kinachopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja katika pande la kaskazini mashariki ya mtaa wa Beni, kwa mjibu wa meja Victor Masandi Bubitende, msemaji wa FARDC katika sekta ya kaskazini ya jimbo hilo na wa operesheni Sokola ya kwanza ni siku ya pili iliyopita, ndio ndiyo shimo hizo zilivumbuliwa katika kambi ya Labaruku, likiwa la zamani la wahuni waganda wa ADF, lililothibitiwa sasa na majeshi ya FARDC. Duru hiyo hiyo usema na jeshi wa FARDC wanatamani uchunguzi wa kitaifa uandaliwe. Sikilizeni Meja Victor Masandi mbele ya mikrofoni. Ile mashimu iligunduliwa pa bango, ndio fasi yeye Bwana Baruku, kiongozi wa pili wa gundi ya awa babeberu wa madef wa walikuwa wana vichama ile fasi, na wakati mapambano ilifanyikana, ndio watu wetu wakavumbua ile mashimu ilikuwa ine. Katikati ya ile mashimu kuna watu, lakini kumaonyo yetu tunaona kama ni wale wenyewe walianguka wakati ya vita, pia wanaweza kuwa mahotaji wenyewe wanakangaa, wanakamata mateka, na pia wanaweza kuwa wazee au watu wenyewe walishachoka au watu wenyewe katika miguu wenyewe, walikuwa kugundi ya Bwana Baruku. Kwa kiongozi wetu wa grand nord general de brigade Muindo alipenda kwanza eh, ankete moya international na national ifanyikane kusudi ya kuona watu wenyewe walimizikwa kama watu wenyewe waliza kukufa na masikomsanse gani. Monisco Beni imesema kwamba iliarifiwa na kuvumbuliwa kwa shimo hizo ambamo mili ya watu ilizikwa pabangu, lakini hadi sasa inakumbusha kwamba haiafika nafasi hiyo kwa kuwa na ufahamu mwingi na hali ilikuwa tulivu leo asubuhi, katika eneo la Nyamilima, kilomita makumi mane kaskazini ya mtaa wa Ruchuru. Hiyo nikiisha maandamano ya watu wengi jana, siku ya tatu, kutokana na mauaji ya wakaji watano wa Nyamilima wenye miili yao ilikatwa na silaha za kienyeji. Wakuu wa kiserikali wa hapo nyumbani wanahakikisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kurudisha usalama, lakini shirika la raia la hapo nyumbani limeishi hali hiyo inapaswa tazamiwa na waangalisho Tokea saa moja usiku jana, wakazi wa nyamilima walilazimishwa kubaki manyumbani kwao, na wakati ule jeshi ilianzisha doria ili kuhakikisha usalama, waeleza viongozi wa pale. Ila hayo hayakuzuia wakazi washambulie na kuchoma kwa moto makao ya kiongozi mwingine wa asili ya kiutu, za ripoti duru za kiraia. Kwa mujibu wa duru hizo, ilijulishwa mapema ileo ya kwamba raia wengine wa saba wa Nyamilima Walitekwa nyara eneo la Nyamitutwi kwenye watu wale watano waliuliwa hapa majuzi, kinyume ya kwamba kasirani yapanda mara tena. Duru iyo yasisitiza kwamba waathiriwa hawa watano wafikisha kwa thelathini idadi ya raia waliouliwa mashambani mwao na wanamgambo wanaotajwa kuwa wakundi lajulikanaye kwa jina la Kamodoka eneo lile la Binza tokea mwanzo mwaka huu. Baadhi ya waathiriwa ni wa kabila la Wanande. Shirika la raia la omba viongozi kujihusisha kwa makini na swala lile. Goma, Bernardin Yange, Radio Kapi. Upande mwingine, kazi za ujenzi upya wa barabara namba moja Matadi Boma zilianzishwa leo, siku yoine pa Boma, kwenye zaidi ya kilomita mia moja magharibi ya mji wa Matadi. Ni Rais Joseph Kabila ndiye aliongoza binafsi maandamano ya kuanzishwa kwa kazi hizo, wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali hususan waziri mkuu Matatamponyo usomi wake al na dunia mukunda milemba. Ni barabara ya urefu wa kilomita mia moja makumi mbili. Kazi huenda kufanyika kwa kukaza msingi na mwanzo kwa ujenzi upya wa barabara hiyo kwa kushimika vikwazo vya usimenti wa kudumu kwake na kampeni kreke 7 ndilo uenda kuhusika na kazi zile kwa mfuko wa dola za Kimarekani milioni makumi nane, kulingana na makubaliano kuhusu barabara ya taifa namba moja Matadi Kinchasa. Hayo kulingana na Jacques Mbadu, situ wali wa jimbo la Kongo Sentrale. Kishiriki kwa sherehe hiyo, waziri wa tepe ie Fedeo Kasheshi alitoa mwito kwa raia wa Kongo Central watumie barabara hiyo vizuri kwa manufaa yao kabla ya kazi iyo kumalizika. Jueni kwamba siku hiyo tu raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alifungua kiserikali kazi ya ujenzi upya barabara Mabaku mjini Boma. Naye mke wa rais Joseph Kabila bibi Olive Lembe Kabila alikomesha kiserikali leo siku ya ene mjini Lumumbashi kampeni ya matunzo bila malipo kwa muda wa mwezi mmoja. Zaidi ya watu elfu makumi matatu walichunguzwa kiafya na zaidi wagonjwa elfu tatu walipasuliwa, hususan kunako hospitali kubwa ya jimbo la Katanga, kwenye hospitali ya kijeshi ya Washi, na kuna kituo cha afya Shalina kwake bibi Olive Lembe Kabila. Hata kama kampeni hiyo imemalizika leo siku ya ine, madaktari wa moja watabaki mwenyeni Lubumbashi kwa kupasua wagonjwa wengine, na kwa wenye magonjwa ya matata watahamishwa hadi mji wa Kinshasa. Mengi tuyafanya kutoka Lubumbashi na mwenzetu Pole Munanga. Yes, ni kupitia masemi hii ya mke wa rais Bibi Olive Lembe Kabila ndiyo kumekomeshwa kampeni ya matunzo kwa bure. Kadiri ya mwezi mmoja, wagonjwa toka mji ya Lubumbashi na kandokando, pia wale waliyetoka jimbo ingine na nchi jirani walifaidika na matibabu, anayeeleza Kordonata aliyeandaa kampeni hii ya dhuru ya pili. Kwa jumla ni zaidi ya elfu makumi matatu ya wagonjwa waliyepokelewa kwa waganga. Kwa upande wao wakilishi wa wagonjwa walifurahi na matunzo hii. Kwake yeye waziri kitaifa anayehusika na afya alisema ya kama wagonjwa watakayopasuliwa wataendelea na kufaidika na matibabu. Tuwajulishe ya kwamba waganga toka Kinshasa pia Lubumbashi na wale waliyetoka nchi ya Hispania walisharikia kukampeni hii na tujue ya kwamba wagonjwa watatu walifariki wakati walipokuwa wakipasuliwa. Toka Lubumbashi, pole Munanga, Radio Okapi. Hatimaye, miaka tano ijao ya masomo yani elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita hadi elfu mbili kumi na kenda elfu mbili makumi mawili imearifiwa ya hali mzuri ya mafunzo katika jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alisema waziri wa masomo ya kimsingi primari, sekondari na maadibisho ya hali mpya ya kiraia leo hii siku ya ine tarehe makumi tatu Aprili wakati wa sherehe ya taifa ya masomo kwa mjibu wa Makeri Mwangu Famba, hali ya mafundisho ni shughuli kubwa ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kwa hiyo hatua nyingi zinasimikwa hususan, mgawanyo wa vitabu, mafunzo kwa walimu na kuboreshwa kwa mshahara wao. Lakini walimu walizusha kwamba hali mzuri ya maadibisho itatokana na maisha yao ya kijamii. Maoni yao yalichukuliwa na mwanzo Jacq Eve Mulima. Parle de la kusimulia juu ya hali ya madibisho kunako atuwa moja, lakini kunako ku mengi ya kufanya. Vitabu vipo tayari kwa manufaa ya watoto. Kwa kweli tunasifu waziri, lakini hali ya kijamii, hasa mshahara tunao, ni mshahara a utoshi. Kama wanapima kutulipa vizuri kama mbele na waza, kama yote yataendeka vizuri, wanawaza kweli kusimulia juu ya hali ya kazi. Mtu mwenye kulipwa namna gani mutangojea kwa kazi nzuri? Hiyo ni uwongo, kwani huenda kuwa na hali nzuri kama kunako uzuri. Mimi mwenye kusimulia na wewe leo hii ninao miaka makumi mbili ya kazi, lakini serikali ya Kongo nenilipa mia elfu moja na sita ya franka. Namna gani munaona naweza kuleta kazi nzuri na kutumika vizuri? Oka bie. Oka bie. Oka bie. Oka bie.