Shirika la Amnesty International iliandaa kampeni kwa kuomba wa vijana watetezi wa haki za binadamu waliofungwa katika waleo mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa shirika hilo la haki za binadamu, tangu siku 15, kampeni hiyo itahusu watu wengi kuwaunga mkono vijana wale. Atasema punde kiongozi na usika na uhimizaji wa shirika la Amnesty International. Mvua kali za mwisho wa juma jana zina matokeo mabaya kadhaa, ni yani katika maeneo ya jimbo la Kivu Kusini, hususan pa baraka na jimboni Kivyo Kaskazini, hapo gungu mtaani Masisi. Usaidizi wa wahanga wa mvua hizo unahitajika huko na kule. Na kampeni ya matunzo bila malipo ilianzishwa leo, siku ya kwanza mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga. Habari zinaarifu kwamba wagonjwa wengi walikaribishwa na kuonesha moja kwa moja furaha yao leo hii, siku ya kwanza ya kampeni hiyo inayoandaliwa na ofisi ya urais wa jamhuri oh, Shirika la Amnesty International liliandaa leo siku ya kwanza kampeni kwa kuomba uhuru wa vijana wa Kongomani watetezi wa haki za binadamu wanaofungwa katika seli mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa shirika hilo la haki za binadamu e, tangu sasa siku 15 kwa kile kiongozi na usika na umizaji wa shirika la Amnesty International, kampeni hiyo itaruhusu shirika lake pamoja na watu wengi kuunga mkono vijana wale wanaonyanyaswa. Kumbukeni kwamba ni waliofunga mjini Kinchasa kisha mkutano na wapasha habari kuhusu magano kiraia ya vijana E, nao ujumbe wa habari wa bunge la taifa umeanzisha uchukuzi wa maoni kuhusu tu kufungwa kwa vijana wale. e, ni katika mpango huo ndio, na memba wa ujumbe huo walikutana leo, siku ya kwanza na makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani, baada ya eh, kukutana na mashirika yote ya usalama. Kiongozi wa ujumbe ule ni mbunge ambaye Kamukunyi wa wingi wa rais yupo mbele na mikrofoni ya Mimi Ngumba Mulungu. Si, que... dossier... tulifikiri kwamba gisi kesi hii ilikuwa anasimamiwa na wizara la mambo ya ndani, tulipashwa kuanzia kwenye ofisi la waziri mkuu makamu anayohusika na mambo ya ndani ili kupata habari kuhusu kesi hii, yeye pekee kutueleza vituo gani vya serikali vilifuatilia kesi hii ili kila kituo kutufasiria kazi gani wao kufanya, watu ngapi walifungwa, nani ameisha kuachiliwa huru, nani amebaki katika kifungoni, kosa gani vijana wao walitenda maana yake ni habari zote hizi sisi tunazo, lazima kwa wakati huo. Tunajua kwamba kuna shirika la upelelezi DGM na polisi la taifa, ni mashirika tatu haya ndio kufuatilia kesi hii. Kisha yake tukaisha kupokea habari zote, ndio tutaenda kwenye vyombo vya mahakama ili kujua kesi imeendelea namna gani, kwa ajili ya sisi kupa wanabunge uwazi kuhusu kesi hii. Kupitia wanabunge, nao watu wote watapata mengi zaidi. E, jimbo ni Kivu ya Kusini watu kumi na wane waliowa na zaidi ya nyumba mia moja zilibomoka pamoja na kuharibika kwa mahektari ya mashamba. Hayo ni matokeo ya muda ya mvua kali ilionyesha mwisho wa jumajana katika mtaa wa Fizi. Shirika la raia la hapo nyumbani inajulisha kwamba mito ilijaa na maji na ilivuka mpaka kiisha mvua hiyo mengi ni zaidi. Sekta ya Mutambala, Ubwari, Makobola, Swima, Kabunde na mji mdogo wa Baraka zilikumbwa zaidi na hali hii. Mvua kubwa ikisindikizwa na mpepeo kali ilinyesha mahali pale tangu siku ya sita hadi siku ya Mungu. Kwa mjibu wake kiongozi wa sekta ile ya Mtambala, matokeo kamili za asara ya mvua hiyo bado haijajulikana. Kunako Swima, ufugo, mashamba hata shule zilinyakuliwa na mpepeo huu na kutupa aziwani la Tanganyika ni kwa mfano, shule la msingi la Nyozi katika mji mdogo wa Baraka. Hakukuwa gisi ya kujua wingi wa nyumba ambazo zilibomolewa na mvua hii kwani hakukuwa namna ya kufika mahali pale. Maji ambayo zilitoka mtoni na kuingia katika muji iliacha matope mengi sana mjini mule na si vyepesi kupita pita. Viongozi wa mahali wamekwisha tayari kuhesabia nyumba makumi tano zimekwisha kubomoka. Shirika la raia kwa upande wake inasema ya kwamba ni manyumba karibu elfu moja zimekwisha kubomoka. Jamaa nyingi za mahali pale wamelala nje. Tukumbusha ya kwamba kuna Shabunda nyumba na shule zilibomolewa pia na mvua kali majuma zilizopita. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi na jimboni e Kivu ya kaskazini hapo Ngungu, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita magharibi ya mji wa Goma katika mtaa wa Sisi, zaidi ya jamaa makumi saba zinakosa makao kisha mvua kali ya mwisho wa jumajana. Mteuliwa moja wa jimbo hilo anaomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali wa kuwatolea wahanga vifaa vya lazima ya kwanza. Maelezo mengi nayo Imaro Fimbo Mark kutoka mji wa Goma nyumba kumi na nne zimebomoka na makumi sita na nne zimenufurika kwa maji. Huu ndiyo hesabu na ripoti uliotolewa na mwongozi wa kikao cha Ngungu akinena. Huu mwongozi polis aliyebebwa na maji alifariki dunia na silaha yake bado haujaonekana. Kwa ngambo ingine, uwingi wa nyama ya ufugo kupita kumi zilinufurika na vitu vingi vya nyumba na ya uchuruzi kupotea majini. Waliopigwa na shida huu na kupokelewa kwa muda katika familia ya upokezi waanza kurudi makwao tangu huu siku ya kwanza, wakijaribu kuondoa maji inayovamia na nyumba zao mwongozi wa kikao ya Ngungu anene ya kama barabara hulinganisha Goma na Ngungu umekatwa pale Ruegeri, takriban kilometa tano toka Ngungu. Ulalo wa Kanigi upatikana kwa urefu wa kilometa nne toka pale ulibebwa pia na maji. Hakuna gizi gari unaweza kufika tena Ngungu isipokuwa tu kwa pikipiki. Mtetezi Shebishimbo, mchaguliwa wa Masisi, aomba msaada halisi toka viongozi wa jimbo kwa kusaidia waliopigwa na shida ya manufuriko. Ilikuwa muda wa saa saba ya mchana Juma Mosi uliopita ndio mvua kama garika ulinyesha juu ya Ngungu na vijiji vinavyomzingira, ndipo maji ya muto Ngungu uliamuka toka njia zake kwa urefu wa meta mia moja huko na kule, ukigusa hivi pahali panapoishi watu, kabla uanje uharibifu Goma. Marofimbo, Mark Radio Okapi. Kulianzishwa leo siku ya kwanza mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga kwa kampeni ya matunzo bila malipo yaliyoandaliwa na ofisi ya rais wa jamhuri. Watu walikuwa wengi sana katika maeneo ambamo kampeni hiyo inaendeshwa nao wagonjwa wengi walionyesha furaha yao, zimesema duru zetu. Ndiyo kampeni ya pili ya aina hiyo inayoandaliwa na ofisi ya rais wa jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo. mengi nawe Denizimayeyo kutoka mji wa Lubumbashi. Hospitali tatu imechaguliwa kwa kampeni hii, ni hospitali Sendwe, Shalina na Rwashi. Asubuhi ya leo wagonjwa wengi walipokelewa katika vituo viwili, kwanza kwenye hospitali Sendwe ambako hema mbili imejengwa moja kwa ajili ya wagonjwa na ya pili kwa ajili ya kazi mbalimbali mbali. Wanapofika wagonjwa, wanatumwa kwa waganga kufatana na tatizo ya afya wanayo. Wagonjwa wamoja wanashuhudia humo ndani, tunafanya consultation sasa hivi, niko na napasha sasa kupita sasa kwa operation hapa oh, sasa hapa mimi nachunga sasa bananituba nikuhopitali furamoo mnene sana bana nipokelea apres bien la mikoni miye mama njo miko na kuandre na mimi nashika vertige e tension huyu mtoto na yeye damu iko na kauka ss na mashikiwo ashishike bien banasema twende kule ba mtunzi. Kampeni hii itadumu mwezi mmoja waganga toka miji mbalimbali ya Congo, pia waganga kumi na tisa toka Espanya watapana matibabu muda wa mwezi huu. Toka Lubumbashi, Deniz Mayo, Radio Okapi. Hatimaye mabadilisho ya sheria kuhusu madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ujio gani kwa fadhili nchini humo, ndiyo jina kitabu kilichoandikwa na wajuzi wa sheria watano na kilichooneshwa rasmi siku ya posho iliyopita pabuni ya wilayani Ituri. Kwa mjibu wa waandikaji wa kitabu hicho, sekta ya madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaamrishwa na sheria nyingi, miongoni mwa zimoja zeni kuenda kinyume ya katiba ya jamhuri lakini zenye kulazimishwa katika utimizi, au wanapendekeza matengeneo ya wa sharti ya madini na baraza ya Bunge la Taifa kwa kuruhusu kazi iwe bora katika sekta hiyo kutoka mji wa Bunia kwa kufungua kitabu, karatasi ya kwanza imeandikwa na mwaziri mwenye kuhusika na mambo ya uchumi nchini bwana Bahati Lukwebo. Mmoja ya waandishi bwana Joseph Keta Urinyo, akiwa mwakili mjini Kinshasa, ameonyesha katika iki kitabu namna kuna barua nyingi kisheria, kati yao kuna yenye hayusiane kimawazo, ijapokuwa ndiyo kanuni mfanyabiashara wote ya kazi ya madini analazimishwa kuheshimu. Mwakili huyu ameomba pia serikali uweze kuzi ia wachimba zahabu wasivamie sehemu ya udongo ya madini yenye wafanyabiashara wameisha kupewa kwa muda kulingana na mapatano yao na serikali. kuna watu wenye kiisha kusoma kitabu. Walitoa pia wazo lao wakionyesha namna wachuruzi ya madini hawalipe kodi nyingi nchini kwa ajili ya maendeleo ya kazi yao. Kwa mwisho, mwandishi Joseph Keta aliomba kushimikwe sheria ya kuendesha uchuruzi ya madini yenye itaweza kukinga faida mpuko ya mfuko ya fedha nchini na yenye haitawanyanyasa pia wachuruzi ya madini. Kitabu hiki ilitungwa na kutengenezwa huku mjini Kinshasa. Bunya Jean-Paul Basila, Radio Kapi.