Radio Okapi. Habari zetu dunia mukunda milemba. Okapi. Tuna wasalimu na kuwakaribisha kwa kufata muhimu ya habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni Katanga, mjini Lubumbashi, kumeanzishwa leo hivi mkutano juu ya uongozo bora na sekta ya madini. Katika hotuba yake rais Joseph Kabila Kabange alihakikisha kama ni muhimu kuinua hali ya sekta ya maisha ya raia kwa kupinga rushwa kimagendo, uwazi katika sekta ya madini wilayani Ituri mjini Bunia, mvua ilionyesha asubuhi hii ilijaza sana maji ya mtoni Nyamukao, ambayo ilizamisha yapata nyumba mia moja vifaa na vitu vingi viliteremushwa na maji ya Nyamukao. Msaidizi wa karibu wa kiongozi cha wauni wa Uganda wa Elera Joseph Kuni, msaidizi wake aliuawa katika mapambano ya tarehe kumi na nane mwezi wa kwanza kati ya majeshi ya taifa ya Uganda pa Central Africa oh, Habari kamili. Jimboni Katanga kumeanzishwa leo hii mkutano juu ya uongozo bora wa kiserikali na uwazi katika sekta ya madini, mkutano uliofunguliwa mjini Lubumbashi na hotuba ya rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange, ambaye alihakikisha kama kupinga kimagendo, rushwa na uchimbaji wa madini kwa magendo ni moja ya hatua ya kupinga hali kubwa kati ya utajiri mbalimbali mbali wa nchi na umasikini wa wakaji. Wanashiriki mkutano ule wa siku mbili yapata watu mia moja wakiwamo wajumbe wa, wa vituo vya nchi wa serikali, viongozi vya makampuni na pia wanamemba wa shirika la raia. Taarifa ya pole munanga mengi tuyafate sijoni na bibi, Denizi Maheu. Kwake Rais Joseph Kabila, kikao hiki kina lengo la kufikiria namna gani kupiganisha umbali mbali kati ya wingi wa madini nchini Kongo na udogo wa pesa inayoingia katika sanduku ya serikali, pia maisha magumu ya Wakongomani. Joseph Kabila. Nous devons améliorer notre part dans ce secteur. Tunapaswa kuboresha kazi yetu katika sekta hii ya madini ambayo inajulikana kuwa ni msingi wa maendeleo ya uchumi pia maendeleo ya kiutu katika nchi yetu. Kwa upande wake, mkuu wa shirika la wananchi jimboni Katanga alifurahishwa na hotuba ya rais. Wasi wasiwasi ni kuona maneno haya kutimizwa. Jean Pierre Muteba. Au-delà du discours nous voulons que le chef de l'état puisse s'impliquer réellement. Baada ya maneno mazuri ni vema raisi afuatilie jambo hili, ya kwanza kuacha kupora pesa katika makampuni ya serikali tena, wote pamoja kupiganisha kimagendo, kwani kuna makampuni isiyo na vikartasi na zinatosha madini bila vibarua halali. Tujue kuwa wauzuria walifikiria kuhusu mazingira eneo ya madini, pia kuheshimu sheria katika makampuni ya madini. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi. Na jimboni mashariki, katika wilaya la Ituri mjini Bunia, yapata nyumba mia moja zimezamishwa na maji ya mtoni Nyamkao. Vifaa na vitu vingi vya lazima vilitelemushwa na maji. Watu tatu, wakiwa katika hali mbaya, walipelekwa kuna hospitalini. Wakaaji wengine wanabaki manyumbani mwao, kwani hakuna ginsi ya kuwaweza kuwasaidia. Hivyo ndi vinyume vikubwa sana vya mvua kubwa lienyesha leo asubuhi mjini Bunia. Hali ni gani kwa sasa? Izakiremo Yope, mto ya maji Nyamkau inaanza kupunguka tangu jioni ya siku ya tatu hii, bali wakaaji wanashutumu hasara mengi. Nyumba mengi zinavunjika na zingine zimeharibika. Wenyeji wa nyumba wa moja wanaitengeneza kwa kurudi tena nyumbani, sababu hawana mahali ya kuenda. Wengine wanaenda kupangia kwa nyumba ya watu, kisha kupoteza vitu vingi zilizopelekwa na maji ya mto Nyamkau. Sultani ya muji Bunya anasema hasara hiyo ni sababu watu wengi wamejenga kwa njia ya maji, na anaahidi kuchukua mpango kwa kuweza na kukomesha hiyo jambo kutoka Bunya. Izakre moyope rejio Kapi na jimboni Ekuatori yajuisha kama eneo la afya la Bumba linashambuliwa sana na ugonjwa wa suluba. Habari hiyo ilihakikishwa leo asubuhi na kundi la waganga Mersin sa Frontiere tawi la Ufaransa iliyokuwa pa Bumba tangu sasa Jumamoja. Taarifa ya Johny Magembe wa Bumba Mengi na mwandishi wetu Billy Ibarutumba. Karibuni, watoto elfu mbili na miane wanagonjwa suluba kati ya eneo la afya ya Bumba, kujulisha shirika la Medecins Sans Frontieres France nyuma ya uchunguzi waliendesha vijijini vya eneo la afya vya Bumba. Kulingana na masemi ya muuguzi kiongozi wa eneo la afya hii, wagonjwa wote wanatunzwa bila kulipa katika eneo hii ya Bumba. Wenye kugonjwa kabisa wanawatuma kwenye hospitali kuu ya Bumba. Daktari kiongozi wa eneo la afya wa Bumba anajulisha wa wa kwamba wa watu tatu wameisha fariki na wagonjwa mia moja na makumi tano walihesabiwa tangu mwanzo ya mwaka utunao. Tume wa Medecin Sans Frontiere France wanajulisha kwamba wataendesha kampeni ya kutunza na kugombanisha ugonjwa wa suluba mbele ya masiku. Tukumbushe kuwa ugonjwa wa suluba ulionekana kati ya eneo la afya ya Bumba tangu mwezi wa pili mwaka jana, na watoto elfu mbili na mia sita wanagonjwa na wengine makumi saba na tano wameisha fariki msaidizi wa karibu sana wa mkuu kiongozi wa wauni wa Uganda wa elera Joseph Kuni, msaidizi wake aliwawa tarehe kumi na nane mwezi wa kwanza mwaka tunao katika jamhuri ya Central Africa. Habari hiyo julishwa na kuhakikishwa leo hii siku ya tatu katika mkutano wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari hapa mjini Kinshasa na msemaji wa kijeshi la Monisco Luteni Kanali Felix Prosper Bas anahakikisha kama msaidizi yule aliyekuwa ni jemedari kwa na cheo cha jemedari. Na aliwawa katika mapambano na jeshi la taifa la Uganda. Luteni Kanali Felix Prosper Bas, msemaji wa majeshi ya Monusco, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Binani, Binani ambaye ni jemadari na askari mlinzi wa Koni aliuawa wakati wa mashambulizi ya jeshi la taifa la Uganda nchini South Africa. Kwa sababu gisi, nimejua kuwinda kwa Koni kumeendelea katika maelekezo yote na katika nchi zote ambamo anaendesha kazi yake. Kama Binani askari mlinzi wa kwanza wa Koni na mkuu wa tano wa LRA anawawa, maana yake kiongozi wake hayuko mbali. Tunaahidi kwamba kuwinda kumeendeshwa juu ya wauni wa LRA kama kunaendelea, tunawezi kukomesha matendo zote mabaya za kundi hii ya wauni wa LRA nchini Kongo ya kidemokrasia, Centrafrique na Uganda. Tutawajulisheni kwamba kituo kimoja cha upashaji wa habari ni chenye kutangaza na kujulisha maoni ya ujumbe taifa, Congo, Munisko, wa umoja wa mataifa nchini Kongo Monisco, yenye kuhakikisha kwa upande mmoja kama uhusiano upo kati ya FDLR na majeshi ya taifa ya FRDC. Ukomo wa utangazaji ule wa maoni yale ni kuchafua majeshi ya Kongo kidemokrasia ya FARDC. MONUSCO inajulisha kama utangazaji ule wa maoni yale kwa jina la MONUSCO ni uongo. Ikiwa kituo kile chenye kutangaza maoni yale kilichungua msingi, kingeona kama ni uongo. Monisiko ina hukumu watu wa ile ya kuunda uongo ambayo huenda kuleta vinyume vibaya katika eneo la kanda la maziwa Makuu na kwa jumla na kuzidisha vitendo vibaya mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Mjini Kinshasa, vitendo vya wizi kwa kwawa kutumia silaha vinazidi kutendeka kiisha lisebo sangani na lisebo yokani na pia sanduku la kuchunga pesa la benki Tembe, kwa sasa ni kiwanda CFAO Motors katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, ndicho kilishambuliwa na usiku wa jana, siku ya pili wa kutia leo siku ya tatu, na kundi la watu wenye silaha ambao waliweza kuchukua pesa na kuweza pia kuwafunga wale wenye kuchunga ukingo pale. E, shirika lile CFAO inaujisha gari mbalimbali mbali: Peugeot, Renault na Suzuki na Toyota na mengine. Taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifindangoi. Mengi tuyapate silioni na mwandishi wetu Bili Ivalutumba. Wizi na watu wenye silaha unazidi kabisa mjini Kinshasa. Siku sita baadaye ya wizi wa pesa kati ya gari ya benki tembe karibu na ofisi ya mji hapa mtaa wa Gombe, wizi wingine umefanywa kwenye kampuni CFAO motors barabarani poislour usiku wa leo, na watu kumi wenye kuwa na silaha. Waporaji hawa walishambulia kwanza watumishi wa magenya wenye walikuwa walinzi wa CFAO, mbele ya kuvunja sanduku ya pesa na kuiba pesa ilikuwa ndani. Vyombo vingine vya gari viliporwa. Katibu mkuu wa kampuni CFAO mwenye hakupendi kusema neno lote alijulisha tu kwamba kwa wakati huo ni magumu kujua idadi ya vyote viliporwa. Bwana Leon Valema anajulisha kwamba uchunguzi umeendeshwa na polisi ili watambue wenye walitenda. Wizi huo ulifanyiwa na watu wenye kuwa na vyombo kubwa vyenye walitumia. Mbele ya mipango yanaweza kuchukuliwa na wakuu wa askari polisi juu ya kuzidi kwa wizi na watu wenye silaha. Raia wana wasiwasi kwa kuona wizi wote huo umefanyiwa nchini mwetu. Jimboni kivu ya Kaskazini, gari tatu zilizoibwa zimegombolewa na wevi waliozaniwa kuiba gari zile. Wakuvunguvuni usema wanafungwa. Hayo ndiyo matunda bora ya operesheni kubwa iliyoendeshwa na askari polisi jana katika mabanga ya kusini, katika mtaa wa Karisimbi. Viongozi vya askari polisi vilijulisha kwamba huo ndio mwanzo wa kuvumbua na kukomesha kabisa kundi lile la wajambazi lenye kuiba mengi mjini Goma. Gari zilizorudishwa na polisi zimekamatwa ndani ya kitongoji mabanga sud mtaani Karisimbi. Gari zile ni za mashirika Handicap International na Eco Flight. Kiongozi wa polisi jimboni amejulisha kwamba vitu vingine vimevumbuliwa na polisi wakati wa doria hiyo, ni sawa vile gari ya rafkat na silaha moja ambaye ilikuwa ikileta vitisho ndani ya mji wa Goma. Haya ndiyo matokeo ya hatua ya usalama iliyochukuliwa na viongozi wa polisi mwaka huo, amejulisha. Kuhusu kuibwa kwa gari, tumetumia mbinu za road block kuzunguka mji na kuzidisha ujasusi. Hiyo ndiyo mumeona jana tumefaulu kurudisha gari gari tatu na silaha moja ambayo ilikuwa ikileta maokopesho vitongoji, majengo na kesheo, ndiye maeneo ya Goma ambayo imeguswa na usalama mdogo hivi sasa miezi mitatu sababu kumeonekana mauaji na vitendo vya jeuri, zilijulisha duru za polisi, Goma Gabriel Wamenya. Na huyo ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya kundi wa mitambo gima zangu na kundi lilioandaa taarifa hii likiongozwa na Peleki Pela Mondo, na asanti sana, naacha mikrofone kwa bibi na nabolojwa kwa kuweza kuongoza vipindi vingine oh, oh, asante.