Shambulio wanajeshi wa FARDC dhidi ya wa Mai Mai Katakatanga katika kijiji cha Kingoma, kilometa makumi saba na tano na Mitwaba, ilisababisha mauaji ya watu sita na kuchukuliwa kwa silaha nyingi. Siku mbili baadaye, hali imerudi tulivu tangu leo asubuhi katika sekta hiyo ya mwitu wa Kingoma jimboni Katanga na jimboni kivya kaskazini. Wakati ule hali imekuwa tulivu katika eneo la Buhumba kaskazini ya Goma mtani Nyiragongo. Jana siku ya kwanza, wanajeshi wa FARDC wanaodai malipo ya wa mishahara yao walifyatua risasi wakisababisha wasiwasi katika wakaaji. Mwanasiasa Eugene Diomi Ndongala ni mwenye kutafuta haki yake hata kama amapatikana kifungoni kupitia mawakili wake, mpinzani huyo ameshtaki serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mbele ya kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Oh, hali imerudi tulivu leo asubuhi kiisha sekta katika sekta ya mwitu wa Kingoma karibu kilomita makumi saba na tano na mitwaba siku mbili kisha shambuliwa na jeshi wa FARDC katika kijiji kile kinachozingirwa na wamai mai katika Katanga, dugu za kijeshi pamitwa banazulisha kwamba matokeo ya shambulio ile ni ya kuua kwa watu sita na kuchukuliwa kwa silaha nyingi. Wakati ule kiongozi wa kijiji cha Kisinge anaomba wakaaji warudi, sababu usalama unaendeshwa vizuri katika kijiji kile mingi kutoka Lubumbashi na Wedenis Maihu Ushuda toka askari jeshi huko Mitwaba usema mashambulizi ya wajeshi juu ya kundi la wamaimai mai imefanyika siku ya sita eneo ya pori Kingoma inayopatikana kati ya vijiji Kasongo Mwana na Kisinga. Siku ya tano hii ni wamaimai walioshambulia wa kwanza vituo vya jeshi mashariki mwa Kisinga kabla ya kuwafukuza wajeshi walijikusanya pa Kampangwe na Kingoma. Katika mashambulizi haya wa mai mai sita waliuawa. Wajeshi waliwanyang'anya pia silaha ine na masasi ambayo wa mai mai waliichukua Siku ya tano hii wakati ya mapambano. Kwa sasa jeshi la taifa linamiliki vijiji hivi vyote. Sultani wa Kampango ushuhudia kwamba baada ya mashambulizi ya wajeshi wa mai mai walikimbilia eneo ya mbuga la Kundelungu. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Kapi. E, hey, jimboni Kivu ya kaskazini, wakati ule hali imekuwa pia tulivu katika eneo la Buhumba, kilomita makumi tatu kaskazini ya Goma, katika mtaa wa Nyiragongo, jana siku ya kwanza hadi usiku wanajeshi wa kikosi cha mia tatu makumi kenda cha FARDC walifyatua risasi angani wakisababisha wasiwasi katika wakaaji hao, walikuwa wenye kudai malipo ya mishahara yao ya miezi mbili wa kuwa kijeshi katika eneo hilo. Wanasema malipo yanachelewa kutokana na sababu za kazi za kiserikali mengi. Kutoka Goma nawe Bernard Nyangi. Masasi za kwanza zilisikika Jumapili mchana kati na pia jioni hadi saa ne usiku za Elizadoro kada huko waliofiatua masasi hizo ni waaskari wa bataliani ya 391 waliokuwa moja, waliokuwa wakiomba walipiwe mshahara wao wa miezi agosti na septemba na pia mabaki za miezi zingine. Raia wa kibumba na bumba waliotishiwa na mlio ule wa masasi waomba viongozi kupata suluhisho la haraka raka, lile mmoja wao ashuhudia. Ikiwa ni Umoja wa Mataifa, mashirika mbalimbali zote zitafute gisi zinaweza himiza kongo ione kama inaweza ripa basoda wakati mwezi inaishi, lakini hii ya kutoba ripa inaweza acha adui anaingia mtu hawezi kuchunga na hakure, na apate mshahara disiplini na kuwaka ku mutu mwenye iko anapata haki yake. Kwa mujibu wa viongozi wa jeshi eneo lile, mshahara wa Septemba umelipwa tayari, ila ule wa mwezi Agosti wachelewa kwa sababu za uongozi, ila utalipwa hivi karibuni. Viongozi wale wabaini kwamba waaskari mnane wa usika wa tukio lile walifungwa tayari na watasambishwa hivi karibuni kwenye mahakama ya jeshi hapa mjini Goma. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Kapi, Ejimbo jioni Kivu Kaskazini tena, wake wengi wanajeshi wa FARDC waliandamana leo siku ya kwanza asubuhi Pawicha, mji mdogo unaopatikana kwenye karibu kilomita makumi tatu kaskazini mashariki ya Beni kwa mjibu nyumbani wale, wale wa dugu za hapo nyumbani. Wanawake wale walidai malipo ya mishahara ya miezi mbili ya mabwana wao wanaopatikana katika nafasi za vita. Msemaji makamu wa FARDC katika eneo hilo alijulisha swali kama swali hilo litapata jibu kisha siku mbili. Taarifa Papi Marshal Mukeba kutoka Beni na walikuweko yapata wanawake sitini mabibi wa askari wa 88 regiment walioandamana wa mbele ya mchana kati huko kijiji Oicha. Duru za huko weleza kwamba wanawake hawa wamepiga kelele na kushtumu wizi wa mishahara za mabwana wao wanaopatikana kwenye shamba la vita, hii ni tangu miezi miwili. Wametia vizuizi kwenye barabara kabla ya kuingia kwenye kijiji hicho bila jeshi mkakira ni hapo, wamemlazimisha kila dereva kutoa franga ya kikongomani elfu moja hata elfu mbili kabla apewe rusa ya kwenda zake. Polisi imefika mahali hapo na kuwasambaza waandamanaji wa. Kwa upande wake, Kanali Olivier Amuli, huyu ni msemaji makamu wa jeshi la taifa, amefasiria kwamba sio wizi wa mishahara, bali mishahara itagawa katika kipindi cha masaa arobaini na nane zenye kuja kabla ya uchunguzi witwao control biometrik fatana pia na mipango za benki. Akiwa mwenye kutafuta haki yake mwanasiasa ya Jene Diomi Dongala anashtaki serikali la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mbele ya kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, wakati wa mkutano na wapasha habari leo siku ya kwanza mjini Kinshasa. Mawakili wa mwanasiasa ya Jene Diomi alishutumiwa kufungwa miaka kumi kutokana na ubakaji walifasika sababu za mashtaka yao na bahati ya kufaulu sawasali zingine zilizofikishwa mbele ya kamati hiyo. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la kazi akiwa pia mmoja wa mawakili wa Jean Jomi Ndongala, mteja wake anapaswa rudishiwa haki yake iliyoharibishwa na sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwakili George Kapiamia, mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi: tunahakikisha kama mheshimiwa Jomi Ndongala yaisha kuingisha ku komite ya droit de l'homme ya Nations Unies kugeneve plente yake juu ya kuonesha kama namunenye balimubamba na balimusambisha ku ngambo ya justice yetu ya mukongo haikuwe mzuri. Ile procedure ilikuwa na mairegularite ya mingi sana. Sasa hivi komite ya droit de l'homme ishakwa sasa na ile uwezo kama inaona asema, ile ye anasema muile plente yake iko ya kweri ataonesha tu mpaka RDC asema, mwache ule bwana arudie kwake. Paski hata mtu anafanya kibaya, amwezi kumubamba vile mnataka me. Kama mnambamba mnamkondane bila kurespekte le madroa ile decision ile itakwa nul, na kama inenda ku mekanisme ya yulu mu niveau international banaezi kuikata, banaikase mnapasha tena kuanzulula azero wakilishi watatu pahali pa wawili kutoka mashirika ya haki za binadamu ndio waliteuliwa na wenzao kwa kuingia katika komisheni ya taifa ya haki za binadamu CNDH. Daftari yao ilifikishwa kunako ofisi ya spika wa baraza ya bunge la taifa tangu tarehe makumi mawili na sita Septemba iliyopita. Inabaki uamuzi wa ubemi naku kuhusu wakilishi wale watatu, ndivyo walikusudiwa na memba wa kamati ya kusindikiza komisheni ile, kwa mjibu wa mpatanishi wa kamati yenyewe mwakilishi wakilishi wa mashirika haki za binadamu wanasubiri kualikwa na kiongozi wa baraza ya bunge la taifa ani Bambe Njani Mwasimu na Jefu Ngoyi. Tulipeleka wabunge tatu kwa maombi sita tumepokea. Haikuwa rahisi kwa ajili ya uteuzi, lakini akili ya kawaida ilituongoza na kwa masikilizano tuliweza kukamata ombi la Fernandez Morola, mwalimu Mwila Kanyambe pia na mwalimu Richard Bondo. Munajua vizuri ya kwamba tumetoka mbali, tulikuwa wakati huo na maombi kenda na kwa uwezeshaji wa askofu Lilenge tulifikia mu maombi tano tare makumi mbili na tano iliyopita, tulipiganisha mpaka kubakia na maombi tatu. Ilikuwa shida sana, lakini tunaacha mamlaka katika ofisi ya bunge waweze kuchagua de mtu mmoja katika wale watatu. Hatimaye wanabunge wa nchi ambamo wanasema lugha la like Kifaransa wanaimizwa kwa uchunguzi mkali wa bajeti yenye kuelekea kupinga ukimwi shida Kikozi kikuu na malaria ndiyo sababu ya mkutano nyiko wa kumi na mbili wa mkusanyiko wanabunge wa nchi zenye kusema Kifaransa. Mkutano ule ulianzishwa leo siku ya kwanza na utakomeshwa moja kwa moja siku ya pili kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa. Wauzuriazi kutoka nchi nyingi watazungumzia maswali kuhusu namna ya kulinda wakaaji wanyonge na namna ya kupinga magonjwa yale yenye kuua watu, ndio anafasiri mwakilishi wa nchi ya Uswisi. Christian Levrat, kazi uh, ya maana kabisa itaelekea haki ya binadamu na UKIMWI. Haki ya binadamu ni pia hali ya wagonjwa, kukubali wagonjwa katika jamii, ikuwe katika bara la Ulaya au bara la Afrika, kupiganisha ubaguzi na kwa upekee magundi za waregevu katika majamii zetu. Kuna shida mbalimbali zenye kuelekea jambo la kuelimisha raia kwa kuepuka kupiganisha ubaguzi na juhudi katika kazi la kupiganisha ukimwi. Basi wanabunge wanasaidia kama vilalo kati ya mashirika za ulimwengu na raia. Kazi lao ni kama viongozi katika jamii, kuwa katikati, kwa kuendesha mbele mawazo ya raia kwa kupiganisha ubaguzi. Nitasema kwa kuenda mbele, hata hivyo ni nguvu katika mainchi moja. Kwa kuonesha njia, ni kazi ya wanabunge ya kuonesha raia njia ya kupitia.