Habari zetu Jean Desire Kanyama Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fuateni kwanza mutasari wa habari jimboni Katanga hali mbali zitokeza leo siku kino katika kijiji ina kiluba karibu a eneo la madini la Lupoto mtaani Kipushi. Wachimba madini waliopatikana hapo walikuwa na hasira sana, mmoja kati yao walizikwa katika udungu. Ubakaji wa wanawake unaendelea hakika kuwa ukweli katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na hesabu yake ya wenye kubakwa azishuke ndiyo ya lazima iliyozungumzimo leo siku ya tano mjini Kinshasa, ni kati ya mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa anayehusika na ubakazi wakati wa vita Bibi Zainab Awa Bangura na mashirika ya kiraia. Na hali ya usalama ilikuwa mbaya tangu siku mbili katika mji mdogo wa Shabunda, kusini magharibi ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Ni kutokana na mapambano jana siku ya ine kati ya waasi wa Raia Mtomboki wa kundi la Sisawa na wanajeshi wa FARDC wanaongome pamongole kaskazini mashariki ya Shabunda. Sante. Jimbo ni Katanga, hali mbaya ilitokeza leo siku ya tano katika kijiji ina Kiluba, karibu ya eneo la madini la Lupoto, kilomita zaidi ya makumi mawili na Lubumbashi, katika mtaa wa Kifushi. Wachimba madini waliopatikana hapo walikuwa na asira sana. Kiwanda kimoja cha madini kilianza kazi ya ujenzi wa barabara katika eneo hilo la madini. Operesheni hiyo huende lisababisha kuwawa kwa wachimba madini waliozikwa katika udongo. Mengi tu yafuata kutoka Lubumbashi na mwenzetu Denis Mahehu. Wachimba madini hawa tulikutana nao katika kijiji ina Kiluba, mbali kidogo na Lupoto. Eneo hii ya madini inapatikana pa kilometa makumi mawili na tano na Lubumbashi. Wachimba madini husema wenzao wamezikwa ndani za shimo ya madini wakati gari za kampuni Luna Mining zimepasua barabara. Mkuu wa kijiji ina Kiluba usema wengi kati ya wachimba madini wanatoka Lubumbashi. Yeye humaanisha kwamba kampuni Luna Mining imeeleza kuwa itaanzisha kazi yake pale Lupoto, bali haikujulisha siku. Kwa upande wao, wachimba madini wanaendelea kulalamika na kusema kwamba wengi kati yao walikuwa ndani za shimo wakati gari za Luna Mining hapo hatukuweza kuwapata viongozi wa kampuni Luna Mining mekuma nji mwinginele turiremarike abakushukem njo ile faso tunaweza kusema barizhibiria bantu meusi no atukuone vile barizhibiria bantu tujue kwamba tangu Januari mwaka huu Jekamin imesaini makubaliano na Luna Mining kwa ajili ya kuendesha kazi ya madini pale Lupoto. tokalubumbashi Denis Mayo Radio Kapi. Na zaidi ya wa mia tatu, wa ya wafungwa mia tatu gereza kuu ya Mbanza Ngungu magharibi ya mji wa Kinshasa katika jimbo la Bakongo wanakosa chakula na maji tangu juma nyingi. Ni hakikisho ya padri msaidizi wao Alphonse Ndandu. Huyo anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali watu wenye utashi mwema na wengine. Yupo mbele ya mikrofoni ya Derek Lelo wa Radio Kukiele. Yini ninaomba kwa kila mtu ni kufahamu kwamba ni watu wazima ndio wanafungwa hapo, sababu tangu kamati ya msalaba ya mwekundu ilienda kuna matatizo makali hakika ya chakula. Leo hii kama mnaenda katika gereza ya Mbanza Ngungu, kuna njaa na watu wanagonda sana. Ni kweli serikali ya jimbo inaleta usaidizi wake, lakini hautoshe. Kama kuna watu wa utashi mwema sawa makanisa na wengine wanaweza tolea usaidizi wao, inaweza tusaidia tunawaza ndio wakati wa kutoa mwito wa usaidizi ili watu wafike hapo na kuleta usaidizi kwa wafungwa wale. Tunasubiri msaada wa kila mtu, sababu tupo na wafungwa wale na tunaona ukosefu na usumbufu wanao eh. Na gari kumi na moja zilitolewa leo siku ya tano kwa shirika kumi za kiraia zenye kutumika katika sekta ya afya na pia kwa manufaa wanajeshi wa FARDC. Alikuwa hapo waziri wa afya, ikiwa ni magari kutoka mfuko wa ulimwengu kupitia shirika la Sanru lenye kuhudumia afya katika vijiji. Ni katika usaidizi wa utimizi wa mpango ya kupinga malaria pamoja na ukimwi, yani sida. Taarifa Joselin Musaoponde mengi nawe Michel Chirimwami kutoka mji wa Bukavu. Sanru ni mmojawapo wanaopewa fedha kutoka benki kuu ya ulimwengu katika mpango wa kupiganisha ukimwi na malaria. Sanru inatumikia maeneo ya afya 296 juu ya zile 516 zinapatikana nchini Kongo. Ni kwa hiyo Sanru ilipana hayo magari ili kuepuka ukosefu wa dawa na kufuatilia vyema matibabu dhidi ya malaria. Kiongozi mtendaji makamu wa Sanru, Felix Minuku, alisifu juhudi za hilo shirika kwa faida ya wananchi wengi hasa wale wanyonge. Sanru inahudumia watu milioni makumi tatu na tano wakiwemo wanawake wajawazito milioni sita na mia tatu elfu watoto milioni moja na nusu wa chini ya umri wa miaka mitano katika majimbo kumi na moja ya Jamhuri ya Kongo. Inagawa hasa chandarua yenye dawa pamoja na vidonge dhidi ya malaria. Uh, huyo ni Jean Kasami katika taarifa ya mwenzetu Jocelyn Musa Uponde. Ubakaji wa wanawake unaendelea hakika kuwa ukweli katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hesabu ya wenye kubakwa azishuke, sababu kati ya mwaka wa 2011 na 2013 ni karibu watu 1011 hadi 1015, lakini kuna maendeleo pia, sababu wakaji unaofanyika na askari polisi pamoja na askari jeshi umeshuka. Mpango wa kukaza hali ile utaundwa punde, wakati wa kuanzisha kwake leo siku tano mjini Kinshasa. Kwa mpango ule walikuwa wakuu wa ngazi za juu ya kiserikali na Umoja wa Mataifa. Taarifa ya Dona Madimba Mengi, Sidoni Nawetina salama. Mpango wa kazi wa FARDC kwa kupinga ubakaji ulikuwa na washuhuda wenye ustahili kwa kufaulu, kutoka waziri makamu wa ukingo kufikia mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na ubakaji wakati wa vita hadi mawaziri wa sheria na wanawake na pia mwakilishi maalum wa Rais Joseph Kabila kuhusu ubakaji Bibi Janine Mabunda wote walifurahishwa na mpango huo. Bibi Zainab Awabangura anasema hakika mpango ule utasaidia katika kupinga ubakaji. Na tena ameendelea kujulisha rais wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo alionyesha wazi masimamo wake kuhusu swali hilo, na ndiyo lazima ya kazi ya sasa inayopashwa kubaliwa, sababu kwa kweli kuna maendeleo katika swali hilo. Zainab hawa Bangura anawaza ni wakati wa kusimamisha kushutumu Kongo ya Kidemokrasia kuhusu bakaji. Anasema tena nawaza, DRC imeonyesha kwa sasa mfano mzuri kuhusu mipango ya kupinga ubakaji katika ulimwengu. Mpango ule unaotayarishwa kukubaliwa siku ya posho ijayo, unapashwa karibia sheria zenye kupinga makosa madogo, na maandamano ya uchunguzi wa ushirikiano wa shirika la kiraia katika mwenendo wa mkataba wa amani wa Adis Abeba uliandaliwa leo hii siku ya tano mjini Kinshasa, kati ya shaba ni kuchukulia matokeo ya ripoti kuhusu utimizi wa mkataba ule na shirika la raia na kufikia uhimizaji wake. Taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoi mengi na mwenzetu aakalemi expedi Mwamba Mubi. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la maziwa makuu anaalika shirika la raia kuwa na msimamo wa kutopendelea wa ukweli na wa busara ndani ya kamati inayoestimisha mkataba wa Addis Ababa, ikijulisha mkataba huo kwa wote kwa ngambo yake. Naibu wa mjumbe wa kipekee wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo Huyu ni bwana Mustafa Sumare katoa ujumbe ufuatao: kwanza, kuendelea na kukazia shughuli za shirika la raia katika marekebisho za muhimu; pili, kuwahusisha wote katika hali ya kuheshimisha mkataba; hatimaye, kutuliza wote kupitia imani na utashi wa jumuiya ya kimataifa kwa kusindikiza shirika la na raia. Naye koordinata wa kamati inayofuatilia mwenendo wa kuheshimisha mkataba wa Addis Ababa Huyu ni bwana Francois Mwamba amezindua kikao cha ukumbusho wa makubaliano pia mafanikio. Hali ya usalama ilikuwa mbaya sana siku mbili katika mji mdogo wa Shabunda, kusini magharibi ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Kamando ya kikosi cha elfu moja na kumi wa FARDC ameripoti mapambano jana, siku ya nne, kati ya waasi wa Raia Mutomboki wa kundi la sisawa na wanajeshi wa FARDC wanaongome pamongole kilomita saba kaskazini mashariki ya Shabunda centre. Hakuna matokeo yaliyotolewa hadi sasa, alisema mshiriki wetu Emil Sadiki wa Radio Mtanga ya Shabunda. Na huo utakomesha matangazo ya jioni, nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa irini Okapi. Okapi, eh. Ayu, Okapi.