Ni leo hii siku ya tano ndio ulimwengu lusherekea sikukuu ya jeshi wa Umoja wa Mataifa wakati kwa Martin Kobler wa kujulisha kwamba ni hakika MONUSCO itaondoka siku zijazo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini ni bila kuacha hali zisizo za ustawi. Na idadi ya watoto wanaofariki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilishuka mno tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Hali ile inaambatana na utimizi wa mpango wa kuhakikisha shabaha ya miaka elfu ijayo kwa maendeleo, imesema UNICEF. Hatimaye, katika habari kuhusu uongozi wa juu wa benki ya kimataifa ya banki ya maendeleo ya Afrika, ni mzaliwa wa nchi ya Nigeria Akinumi Adesina ndiye aliingia nafasi ya mwananchi wa jamhuri ya Rwanda Donald Kabiruka. Uchaguzi uliendeshwa jana siku ya ine katika kipindi cha sita mjini Abidjan nchini Cote Divoire. Oh, ni hakika MONISCO itaondoka siku zijazo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lakini hatutamani kutoka nchini humo tukiacha nyuma yetu hali zisizo za ustawi. Hao ni matamsi ya Martin Kobler wakati wa sherehe mjini Kinshasa leo hii, siku ya tano ya sikukuu ya wanajeshi wa umoja wa Mataifa. Martin Kobler ni katika masemo iliyochukuliwa na Honore Misenga. En RDC, kama vile mashirika zote zenye kuhusika na usalama ulimwenguni haikakamie kubaki lote nchini Kongo, itaondoka, lakini hatupende kuondoka nchini Kongo tukiacha nyuma yetu hali isiyokuwa sawa. Tunapenda kuenda na furaha ya kutimiza kazi vema. Mashirika MONUSCO itaondoka polepole ikitimiza mipango kufuatana na ukomo wake na tutakuwa tunafanya uchunguzi pamoja na serikali ya nchi Kongo. Mwakilishi mkuu wa ujumbe wa kiserikali wa upatanisho na MONISCO Salumu Amisi aliwakilisha serikali katika maandamano yale. Huyo alisema serikali <coughs> ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafanya juhudi zote ajili utume wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kando ya mashirika ya usalama uwe na matokeo mazuri katika utimizi wake. Wakati ule, wilayani Ituri, sikukuu ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ilisherekewa katika mji mdogo wa Mambasa, kwenye karibu kilomita mia mbili kusini magharibi ya mji wa Bunia. Wakaji wa mji huo mdogo walizungumza na wakuu wa kiserikali na wamonisko kutoka Bunia kuhusu kuondokwa kwa utume wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi tuafate kutoka Bunya na mwenzetu Jacques Claude Lokiludile. Mhani la juzi kiongozi ya chumba cha Monusco katika wilaya ya Ituri ametoa kwa ajili ya waalikwa matunda ya kazi ya vikosi ya amani katika mtaa ya Mambasa. Usaidizieni kuwa na lengo ya kuunga mkono serikali katika juhudi ya kukamilisha jukumu ya serikali katika eneo hilo, kuzidisha uwezo ya polisi katika madaraka ya kukamilisha usalama. Lengo lingine ni kuunga mkono jeshi ya FDC wenye kukabiliana na wapiganaji wa Maimai wenye kuendelea kunyanyasa wakazi katika mtaa ya Mambasa, huko kwenye kumeharifiwa kuwa madi nyingi. Dakika chache kabla, Alfred Bongalanga, kiongozi ya mtaa, alitambua jinsi vikosi ya Monusco wanajitoa kwa kukamilisha usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wajumbe mbalimbali walishtumu hali ya usalama yeni bado ikiangali mbovu katika vijiji mazingira kwa mtizamo yao sio muda ya kuondoa vikosi ya Monusco. Martin Mangala, kiongozi ya shirika kiraia mta Mambasa, amekumbusha kuwepo kwa waasi wa ADF nalo ya nchi ya, ya Uganda na pia wa FDLR ya nchi ya Rwanda wakiwa katika mwitu kati ya Mambasa na Beni. Ni kwa sababu hilo ameomba na viongozi huko Kinshasa kupitia ushirika ya Monusco kuzidisha juhudi kwa kuboresha hali ya usalama. Salama katika mtaa ya Mombasa Bunya Jean Claude Lokidile Radio Okapi idadi ya watoto wanaofariki katika jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifikia 1158 kwa watoto 100,000 wanaozaliwa mwaka wa 2007 kutoka 104 mwaka wa 2014 hali ile inaambatana na utimizi wa mpango wa kuharakisha shabaha ya miaka elfu ijayo kwa maendeleo kwa mjibu wa shirika la UNICEF lilotangaza nambari hizo leo, siku ya tano, mbele wa pasha habari. Mpango mkubwa huo unasaidiwa kifedha na washiriki wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shabaha ya kushusha idadi ya watoto na wanawake nchini humo. Ijapokuwa mipangilio mpya, imesema UNICEF, juhudi zinapaswa fanyika sababu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapatikana katika daftari ya nchi sita zenye mzigo ulimwenguni wa ya kwa watoto wa chini ya miaka tano na kwa wanawake. Taarifa hii inalenga osomekesni nawe Pascal Masirika. Kulingana na mipangilio iliyotangazwa kiserikali, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina nafasi ya tatu ulimwenguni kote kisha India na Nigeria. Hata hivyo, ni tangu miaka miwili ndiyo serikali ya Kongo ilichukua ahadi mpya katika mpango wa maendeleo duniani kote ajili ya kuharikisha kupunguza vifo vya watoto na wanawake. Imejulishwa kwamba matokeo ni mazuri siku hizi katika majimbo ambamo mpango huo uliweza kuandaliwa, ni sawa vile Bandundu, Ekwator, Kasai Zote mbili na Katanga. Mjuzi mmoja wa afya kunako UNICEF anasema kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya upya mpango huo. Uchunguzi wa kwanza katika majimbo unahakikisha kwamba kuna maendeleo ya kutosha katika sekta hiyo. Mpango wa kuharikisha maendeleo ya kudumu utazidishwa mwaka wa 2016 ujao nchini humo. Dr. Tony Biamungu anaongeza eti kiungo cha UNICEF kinapanga miradi mingine za mtindo huo katika majimbo mengine ajili ya wa jimboni Kivu ya kaskazini, maofisi ya kiraia ya mtaa wa Likale pamoja na vituo viwili vya kiserikali vilifaidishwa na vifaa vingi vya kazi. Baada usaidizi huo, mafunzo yatolewa kwa watumishi wa kiserikali. Mradi huo wa Monusco, tena wa kwanza kwa manufaa ya mtaa wa Likale, ni wa thamani ya elfu moja, ya elfu makumi kenda dola za Kimarekani na pia ni wa vinyume vya haraka kupitia shirikisho lisilo la kiserikali Un Jour Nouveau. mengi tu yafate kutoka kwa mwana mwenzetu Maro Fimbo Mark. Walikale ndio mtaa mkubwa kuliko katika jimbo la Kivu la kaskazini, ila umekumbwa na magumu ya uwepo ofisi ya jukumu la raia. Kama ofisi yote mtaani, umekumbwa na matatizo ya ukosefu ya vifaa vya kutosheka kwa kazi na pia kutokukamilika kwa wafanyakazi. Ndiyo maana upano wa vifaa vya kipa katalishi mdaki kinunuzi mabati na mapikipiki zikiwa za thamani ya pesa ya Kimarekani dola elfu makumi tisa na moja ni kwa chumba cha kazi siku moja mpya ulioandaa azima hiyo. Vifaa hivi vitawasaidia kwa kufuatilia na kuchunga ripoti za hesabu ya watu mkuu. Kiongozi wa mtaa Marie Claire Bangwene hakuficha furaha yake. Ni katika shangwe kubwa nikizungukwa na wachangamuzi wangu wa kazi hii ya maana mtaani, hawa asitachoka na kuwapongeza, kwani ni mara ya kwanza kupewa vifaa vya kazi kwa kuorodhesha kazi katika ofisi ya jukumu la raia katika maeneo ninaoongoza, huku kazi huu ulisahaulika na kutokuwa kwa ukosefu wa vifaa na changamoto. Huu ni upande wa kwanza ya azima unaovizia urudisho wa uwepo wa serikali utakaopanuka mitaani zote jimboni ya Kivu ya Kaskazini, zaidi mtaani Masisi na Ruchuru. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mago Fimbo Marke kwa niaba ya Radio Okapi. He, katika habari kuhusu uongozi wa ngazi za juu wa benki ya maendeleo ya Afrika ni mzaliwa wa nchi ya Nigeria. Akinumi Adesina ndiye aliingia nafasi ya mwananchi wa jamhuri ya Rwanda Donald Kaberuka. Uchaguzi uliendeshwa jana, siku ya ine, katika kipindi cha sita mjini Abidjan nchini Cote Divoire. Waziri wa Nigeria wa kilimo na maendeleo vijijini alipata kura asilimia moja makumi sita mkato tano mbele ya mgombea wa nchi ya Chad na ya Cape Verde wengine watano wakiondoshwa katika kipindi katika vipindi vinne vya mbele. Waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa fedha alihudhuria katika uchaguzi ule, maoni yake yalichukuliwa tangu mji wa Abidjan na mshiriki wetu Rene Kapita wangu beze... mimi uchaguzi ulikuwa halali bali kazi yake haitakuwa ya kuwa nyepesi, kwani anachukua nafasi ya yule aliyefanya juhudi ili benki ya maendeleo barani Afrika ijulikane ulimwenguni kote. BAD imefikia kwenye kiwango cha mabenki makubwa duniani, institution de renom international, baada inauzika kipesa na miradi mbalimbali mbali kwa mahitaji ya nchi za Afrika ni sawa vile mahitaji ya ujenzi, mahitaji ya kilimo, mahitaji ya maendeleo ya teknolojia mupya na hivi hivi. Basi basi, nayo visubiri mteuliwa ni kubwa kweli. Mimi ninaendelea kutumainia kwamba yeye atakuwa na uwezo mkubwa kwa kuendesha shughuli hizo zote de ni leo hii ndiyo mkutano ule wa benki ya maendeleo ya Afrika ulikomeshwa hatimaye. Mwanzo leo siku ya tano wa kampeni ya uchunguzi wa habari kuhusu maji katika jito Kongo, mto ubangi na Sanga. Kampeni hiyo ya miezi mitatu itaongozwa na ofisi ya mfundi mkuu mshauri wa Kanada Sima International, kwa mjibu waki waki wa kiongozi wake wa maendeleo, habari zitakazochukuliwa zitaruhusu kufahamu hali ya jito Kongo kwa kuboresha usafirishaji ndani mwake. Taarifa ya Gat Elema usomi wake na mshiriki wetu wa Kindu kampenyi hii inaingia katika mpanuku wa mafunzo yenye kuwa na tabaka mbili na itakayogharamiwa na benki la maendeleo za Kiafrika yenye kuongozwa na jamii la kiuchumi za nchi ya Afrika ya Kati. Kampenyi itaanzia huko Brazaville na itaendelea kwenye jito Kongo hadi Iranga kwenye la kutana na muto Ubangi. Kwa kurejea, twaweza kusimama Pamosaka, kisha muto Sanga tuku tukumkutimiza kabisa mafunzo na kusudi ya kujenga ndiye itakayotokea uweso huko Bangui na Bangui haji mena na kwa wakati huo huo tutaanza kujifunza namna gani kutengeneza matembeleo juu ya bahari hata jito Kongo na mto Ubangi hata mto Sanga. Lakini ni faida gani mpango huo yaweza kunufaisha jamhuri la Kongo? Athanazi Mikie, msimamizi wa tume hilo, anasema kama jamhuri la Kongo litanufaika kwanza, matembeleo juu ya bahari kutokea Kinshasa aji Iranga na Ubangi pamuto Iranga hata Bangui, katika majira zozote hakutakuwaka ukosefu la kutembea ya Kinshasa haji bangwi ngambo ya pili za zongo. Mafunzo haya kwa jumla itachukua mpaka mwisho wa mwaka kesho na itagharamiwa kiasi cha dola za marekani milioni kumi kufuatana na shirika la mataifa sima pamoja na bad ambaye ni karibu kwa kutosha pesa hizo, wakati mafunzo itafikia mwisho wake Okapi, Okapi. Ayu,