Pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, hali ya usalama ilikuwa mbaya katika matete na kisenso, soko kubwa ilisambazwa, watu mbili waliuawa. Msingi wa jambo lile kuelekea kiongozi wa masomo aliyebaka mwanafunzi wake, na ndiyo fuju ilitukia jimboni kivu ya kaskazini. Mtaani Beni, maeneo ya lesa na abia yapo sasa mikononi mwa FARDC. Hilo ndilo hakikisho la kiongozi wa jimbo la munane la kijeshi. Ulimwengu mzima ulisherekea leo hii siku kuu ya waasikari wa Umoja wa Mataifa kaske vre wakiita kati ka luga ya Kifaransa. Sherehe nyingi zifanyike hapa Kinshasa na kati ka majimbo. Habari kamili. Kinshasa, hali ya usalama ilichafuka leo hii siku ya ine mbele ya mchana kati kati ka mtaa wa Matete na pia Kinseso. Mtoto mwanamuke wa myaka 18 aliuawa na kufyatulia kwa risasi ya polisi la taifa. Kufuatana na washahidi, jambo ni kama hivi Pakiseso, wakati polisi ilikusudia kuwasambaza vijana waliopinga kufungwa kwa kiongozi ya masomo aliyestakiwa kubaka mwanafunzi wake, vijana walishambulia polisi iliyofyatua masasi juu na pia gazi la kimojene na pia kufunga kijana mmoja aliyetupa kijua mawe na na kupigwa vikali sana na kufa kwake. Taarifa ya mwandishi wetu Misheri Kifinda Ngoi Mengi fati, na Bibi Karinda Musu hali ilikuwa ya vuguvugu vugu leo mpaka nyuma ya mchana. Mtani Matete, wachuuzi sokoni ya Matete hawakuendesha kazi. Hakika wakaji walionyesha hasira yao kisha kuuawa kwa mwanafunzi mmoja wa miaka 18 aliyeuawa kwa risasi na askari polisi aliyetaka kufunga kiongozi wa shule moja mwenye kushutumiwa ubakaji dhidi ya binti asiyeeneza miaka kumi na nane. Sasa ba polisi bakwanjuba mubambe banakutama na resistance mwa ya nguvu na bajene ya mukartier mengi imejulisha kwamba muuaji na kiongozi wa shule anayetumiwa ubakaji wote wanafungwa akitupilia mbali habari yenye kujulisha kwamba kijana mwingine amefariki kisha kupigwa vikali na askari polisi kamanda wa polisi amoamba anasema kwamba sheria ndio itatoa mwangaza kwa mambo yaliyoendeshwa Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtani Beni, maeneo ya Lese na Abia yalikuwa ya ikichukuliwa na wauni wa ADFe na pia wapiganaji waliwauni wa Uganda, yapo sasa mikononi mwa FRDC. Lese na Abia inapatikana pa kilomita ya pata makumi saba mashariki magharibi na mji wa Beni centre. Miji hiyo iweza kuombolewa kisha mapambano ya siku ine. Hakikisho ni lake jemadari kiongozi wa Operesheni Sokola ambaye alihakikisha katika taarifa ya Marcien Papi Mukeba, usomi wa Kisijon na Karinda Muso, vijiji vya Abia na Lese vinaongozwa na askari wa jeshi la taifa tangu jana nyuma ya mchana, kama lilivyosema kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi. Abia na Lese, vijiji vilivyovamiwa na waasi wa kundi la ADF vinaongozwa sasa na jeshi la taifa kisha mapambano makali yaliyoendeshwa muda wa siku ine kwake jemadari Lucien Bauma, waasi wale wa waganda waliondoka Abia na Lese kabla ya kukimbilia katika mbuga la wanyama wakiendesha mauaji mengi. Kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi na wa operation Sokola anajulisha kwamba waasi makumi sita na wane waliuawa katika mapambano ya siku ine. Mmoja ametiwa nguvuni pia. Silaha ya yapata 100 na vifaa vingine vya kijeshi vimenyanganywa na jeshi la taifa. Kwa upande wa jeshi la taifa, watu watano wamejeuriwa. Ndivyo anasema jamadari Bauma. Anaomba waasi wote wa ganda wa kundi la ADEF waache silaha. Kwa mji wa jamadari Bauma, mbinu zote zimechukuliwa kwa kukinga waasi wa ADEF watakaojitoa. Tubaki katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini, kwa kuweza kujulisha kama mapambano makali yaliweza kujulishwa kuripotiwa tangu siku nyingi kati ka eneo la Uniga, kati ya wamaimai wa maimayo, NDC wa Cheka na wa FDL tayapata kilomita mia moja kaskazini mwa mtaa wa Walikale katika gouvenma ya Usala. Hakuna namna ya kuweza kukamilisha idadi ya miili ya watu waliofariki, kujulisha katika taarifa ya mwandishi wetu Sifa Maguru mengi tuyafate Sijoni na Benardi Nyangi. Kiongozi wa mtaa wa Lubero anadokeza kufadhaika sana na hali ya kiutu za raia wanaokuja na wanaokuta mamia za waami wengine waliowatangulia. Kwa mujibu wa duru kadhaa, Walikale hawa wanaziama makaji zao kutokana na mapambano makubwa tokea Machi 23 kati ya wanamgambo wa Sheka na kundi kimoja cha wa FDLR na PARECO katika eneo la Oninga, kitongoji cha mkoa wa Usala. Apollinaire Mibeko presidenti wa shirika la raia mtani huko aeleza ya kwamba wakazi wa vijiji Urumba, Bunesa, Katanga na Oninga walikimbilia sehemu za Lubero ya kusini na wengine hata misituni. Nyumba kadhaa na hata mashule zilichomwa kwa moto eneo lile kwa wakati huu. Eneo la Oninga linavamiwa na NDC ya Sheka, ikiwa kwamba wa FDLR wanakuwa wakikimbia huku na kule sehemu za Lubero wa kusini. Goma, Bernard, Radio Kapi. Ulimwengu mzima ulisherekea leo hii sikukuu ya waaskari wa Umoja wa Mataifa, casque bleu wakiita katika lugha ya Kifaransa. Sherehe nyingi zifanyike hapa Kinshasa na katika majimbo. Mwakilishi maalumu wakati mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya kidemokrasia Martin Kobler alikumbusha kama ni mapasho ya serikali ya Kongo kidemokrasia kushimika mipango muhimu za kushimika amani ya ukamilifu katika eneo lote la nchi. Hayo yajulisha leo siku ya ine wakati wa sherehe ya sikukuu ya waskari wa Umoja wa Mataifa kunako karta kuu ya batayoni ya waskari wa MONUSCO wazaliwa wa Ghana. Na, na kama kuondoka kwa Monusco kwa sasa ikiwa katika mpango wake haujatawanya katika mabadiliko, Martin Kobler alijulisha kama hatua hiyo huenda kuchukua wakati na huenda kufanyika pamoja na serikali ya Kongo kidemokrasia. Martin Kobler katika maoni yalichukuliwa na mwandishi wetu Onore Misenga Kalala. Napenda kutoa wito kwa wenye mamlaka wa kisiasa na wa kijeshi ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia, kwa sababu wao ndiyo walezi wa, wa, wa mwisho wa amani. Monesiko kwa asili yake ilifanyika kuondoka nchini humo na itaondoka. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ilitulomba kuendelesha mkakati wa kutoka. Hiyo haimaanishi ya kwamba sisi tutaondoka kesho. Mchakato wa kuondoka nchini humo haipashe kuwa kama vile tunatoroka, bali ni ujenzi. Ujenzi huu itachukua muda. Ndio maana ni lazima kuifikiria leo na ujenzi huo utafanyika na serikali ya Kongo ya kidemokrasia, na tuko tayari kutoa msaada wowote ya muhimu kwa mchakato wa mageuzi ulioanzishwa na serikali. Serikali ya Kongo kidemokrasia iliwakilishwa kwa sherehe ile ya sikukuu ya kimataifa ya waaskari wa UN na waziri makamu wa usikai na uhusiano wa kimataifa Disma Magbengu na kwa upande mwingine msiba uliotukia na ndege la angani la Air France kunako uwanja wa ndege wa kimataifa Panjili tarehe kumi na nane mwezi huu mwaka utunao, RVA inahakikisha kama a, a, msiba ule mdogo ulitokea bila shaka na ukatika kwa moto wa umeme iliyoweza kuleta hali hiyo katika ma, maoni yake iliyochukuliwa leo katika na mbele ya wa wapasha habari. Mwamungongozi wa RVA aliweza kujulisha kama mipango muhimu ilichukuliwa kwa kuweza kutatua shida kama hiyo katika uwanja wa kimataifa, na kuomba bila shaka inafaa SNA ichukue mipango ya kuweza kutia njia kamilifu ya moto wa umeme inawelekea tu uwanja wa kimataifa Njili. Tumsikilize kiongozi wa RVA Abdalla Bilenge, akijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Normalement, on doit evoluer, kwa kawaida hatupaswi kukosa umeme. Ndio juhudi tunazofanya sasa kwa ajili ya kukamilisha swala hilo. Hatuwezi kujivunia kwa kukatwa kwa umeme muda wa sekondi 15 au makumi mawili kulingana na hali ya uwanja wetu wa ndege kulingana na hali ya uwanja wetu wa ndege tunaweza kukubali kukosa moto wa umeme muda wa sekondi kumi na tano, lakini sababu ya usalama, kukosa umeme hata sekondi moja haiwezi kukubaliwa. Ndio maana tunazungumza na wenzetu wa shirika la SNEL ili watoe moto wa umeme namna ya kipekee kwa uwanja wa ndege tu. Ni kuambatana na kanuni, wakaaji wa kando kando hawapaswi kutumia umeme wenye kutolewa kwa uwanja wa ndege, inakatazwa na sheria ya kimataifa kuhusu pia sisi kwa ndani tunatumia pamoja moto umeme wa Snel na majenereta. Mpaka mwisho wa mwaka huo, makosa ya sasa hayatafanyika tena. Jueni kwamba yule muongoza gari la moshi ndege la Air France alitumia mataalamu kwa kuweza hivi kuruka angani juu, sababu uwanja wa ndege ulikuwa na giza na kwa upande wengine jimboni ya Ekwatori katika upande wake wa uh, Sud Ubangi yapata idadi ya wakimbizi elfu kumi na mbili wa kutoka Jamhuri ya Centra Africa wenye kuishi katika kampi ya Mole wanalazimishwa warudishe nchini mwao. Hayo hutokana na hali mbaya ya maisha wanayo katika kampi ile, umbali wa kilometri makumi tatu na tano na mji wa Zongo, uso na mji wa Bangi, mji mkuu wa Jamhuri ya Centra Africa. Wote kwa jumla walijurisha kama jana siku ya tatu utashi wao ili warudishe nchini mwao. Ilikuwa wakati mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa nchini Congo ya Kidemokrasia, bwana Martin Kobler aliutembelea, akisindikizwa na viongozi vya aser PAM na Oicha. Taarifa ya mwandishi wetu Tayoro Mengi Siotafat na Rigober Yumandwani. <coughs> Ni kwa shangwe hii njie wakimbizi kutoka Afrika ya kati walipokea ujumbe wa Martin Kobler pamole. Ilikuwa ndani ya hema na kwenye jua kali sana. Hapo prezidenti wa wakimbizi kwenye kibarua chao alionyesha tabu yao. Emmanuel Kuzwaki nyondo usema PAM na magundi zingine za kiutu upana kwa kila mtu dola 15 kwa mwezi. Hali hii uzidi kutia wakimbizi kwenye umasikini na njaa kali. Martin Kobler kwa ngambo yake usema kama anaelewa magumu yao. Nina uchungu, siwezi kuleta surulisho kwa shida zenu, huku ngambo ya mto. Ni mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa uko Bangi miska, mwisho wa kumnuku. kwa gundi la kiutu ase, hali ya sasa Afrika ya kati hairahisishi kurudishwa kwa wakimbizi hawa nchini mwao. Francisco Sergio usema aser haitazuwia hata mtu mmoja kwa kwenda, lakini kwa sasa ni kugumu wazulishe kama kufuatana na viongozi wa kusini mwa Ubangi, wakimbizi wote wenye kuwa pamole ni wa Kristu, na wengine karibu mia sita wote Waislamu wapo Zongo kunako majamaa