Hali ilikuwa hali ilikuwa ya vuta ni kuvute leo hii nyuma mchana, pamoja na milima kilometa makumi mane kaskazini mashariki ya Rutshuru, ni jimbo ni kivu ya kaskazini, wakaji wengi waliandamana wakipinga mauaji ya watu watano miili yao ilivumbuliwa katika shamba zao ikiwa ya kukatwa. Mashua kubwa Itebe Kokolo iliwasili leo nyuma mchana mjini Kisangani katika jimbo la mashariki, nikiisha safari mzuri ya siku kumi na tatu juu ya jito Kongo kutoka mji wa Kinshasa, ikiwa na wasafiri mia nne makumi mawili na toni makumi nane ya biashara na jimboni Manema, wafungwa kumi na wawili wagonjwa sana kwenye idadi ya makumi mane ya gereza kuu ya Kindu walihamishwa leo asubuhi hadi hospitali kuu ya mji huo. Hiyo ni kisha maandamano na kelele kuu ya wafungwa. Oh, hali ilikuwa ngumu leo siku ya tatu panja milima kwenye umbali wa kilometa makumi mane kaskazini mashariki ya Ruchuru, jimboni Kivu ya kaskazini kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, ni baada ya maandamano ya wakaaji wengi waliopinga mauaji ya watu watano wenye miili yao ilivumbuliwa katika shamba zao ikiwa ya kukatwa. Hali hiyo ilipelekea mvurugo mkali kati ya makabila ya Wanande na Wahutu. Kiongozi wa mtaa anashutumu hali yenyewe na naomba anatoa mwito wa kimya. Maandamano yalianza mapema asubuhi kufuatia kuonekana kwa miili ya watu waliokatwakatwa kwa mpanga ambao ni wakaaji wa huko Nyamilima waliokuwa wakijelekeza shambani huko Nyamitwitwi na Kabumbira. Duru zetu toka huko zadokeza kwamba watu hao walikuwa wamekosekana siku si nyingi. Mauaji hayo yawezekana kufanyika na watu wa kabila la Wahutu, na ndio ilisukuma vijana wa kabila la Wanande kuweka vizuizi barabarani na kuchoma nyumba ya ya mmoja kati ya watu wa kabila la Kihutu. Huko polisi iliwasambaza waandamanaji kwa kupiga masasi. Mkuu wa mtaa wa Ruchura anasema kwamba amesikitishwa na hali hiyo ya fujo, akionya wakaaji kutulia kimya, kwani kuna utafiti tayari ambao unafanyika ili kujua ukweli kuhusu mauaji hayo. Wazaliwa wa kabila la Wahutu wa eneo hilo wanajulisha nao kusikitika na ghasia hiyo iliyotokea katika eneo hilo. Kutoka Goma, Fredi Ignace Bikumbi, Radio Kapi. E mashua kubwa itebeko koleli wasili leo nyuma mchana mjini Kisangani katika jimbo la mashariki, nikisha safari mzuri ya siku kumi na tatu juu ya jito Kongo kutoka mji wa Kinshasa kupitia jimbo la Ekwater. Ilikaribishwa na wakuu wengi wa kiserikali wa taifa sawa vile wa jimbo na watu wengi sana. Kwa yote ilikuwa na wasafiri mia ine makumu mawili na toni makumu mnane ya biashara. Mashua ITB Kokolo ilifika kunako bandari ya STP pasa moja na nusu za magharibi. Viongozi walikuwa wengi kwa kuongojea mashua ile, ilikuwa waongozi wa serikali ya taifa wengi kutokea muji mkuu wa Kinshasa na wa jimbo la Mashariki. Kapiteni wa mashua ITB Kokolo bwana Dominic Esele amesema alisafiri vizuri kisha siku 13, hata vile alipata shida ndogo za njia upande wa Maluku na kuleta muji Kisangani wa safiri 412 na Tony makumi mnane ya biashara kwake yeye, kiongozi mkuu wa STP kufika kwa mashua Itebe Kokolo muji Kisangani, shirika lake imefungua njia ya mashua katika bahari Kongo. Kimbembe Mazunga alisema hii ni safari ya kwanja, na mashua ingine kama Mudimbi na Gungu imeongojelewa muji Kisangani karibu za mwisho wa mwaka huu tujulishe ya kama mashua kokolo imeleta muji kisangani vyakula kama makuku, samaki, mchele, maharagi na vivi ivi muji Kisangani. Mimi ni andre Kitenge, radio Okapi, jimboni e Katanga. Uongozi mkuu wa shirika la forosa dgd na wa shirika la uchunguzi OCC ulishika siku ya kwanza usiku gari kubwa kumi za madini zilizotayarishwa kuondoshwa inchini bila ruhusa kupitia mpaka wa mukambu unapatikana kwenye karibu kilomita mia mbili makumi tano kaskazini magharibi ya mji wa Lubumbashi. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, gari hizo huenda kuwa za wananchi wa moja wa Somalia, na zilitokea katika mtaa wa Pweto kwenye umbali kilomita mia mbili na Mukambo Meningi kutoka, kutoka Lumumbashi nawe ushuuda wengi toka upande wa Mokambo, usema kwamba kundi la lori kubwa iliyotembezwa na wazaliwa wa nchi la Zambia inabeba madini mashaba ambayo toka mji wa Kapulo ndani ya teritorio ya Pweto. Hatimaye ni usiku wa siku ya kwanza kwa mtia siku ya pili, ndiyo malori hiyo ilifika kwenye mpaka wa Mokambo, fasi ambapo maofisa nyingi inayofanya custom upande huyo iliweza kulazimisha eti wanaotembeza malori hiyo kuonesha vikaratasi vyao. Jambo la kusangani yale ya kuona kwamba watembeza malori hiyo wameonyesha vikaratasi vingine ambayo ni kugumu kuviyasoma, jambo liliyotuma eti viongozi wa DGDA na OCC wapate kusimamisha malori hiyo na kujuliza ni kwa namna gani malori iliyotoka upande wa teritorio ya Pweto kupitia nchi la Zambia kufikishwa pale Mokambo ambao hauruhusiwe kuondoshwa madini toka nje la jamhuri. Nikiripoti Toka Lubumbashi. Mimi ni Colin Juma Musompo Radio Kapi. Eh, jimoni Maniema wafungwa kumi na wawili wagonjwa sana kwenye idadi ya makuu mane wa gereza kuu ya Kindu walihamishwa leo asubuhi hadi hospitali kuu ya mji ule. eh, hiyo nikiisha maandamano makali na kelele kuu ya wafungwa katika gereza, lakini hali ilirudi tulivyo kiisha masaidio ya wakuu wa kiserikali waliwenda nafasi ya maandamano. Kutoka Kindu mengi nawe Mati Ilunga Weko mia ine na makumi mbili kwa jumla wafungwa wa jela kuu la Kindu waliweza kupanda juu za paa za jela, wakiwa mikononi na majiwe pia makokoto, wakiitupa kuelekea walinzi wa jela, ambaye kati yao wapolishi na jeshi wenye kuchunga na kusalimisha fungo jimboni. Walitaka kuharibu kiolela vyuma vya mlango wa ndani, wanalazimisha haki zao kuhusu matunzo, yaani matibabu, hasa kwa ajili za wenzao, ambaye ni wagonjwa sana, lakini hawapate chochote kama vile matibabu hata wajaliwe na mutu uunga la mihoko iko, lakini wataikula na nini? Choo zote zimejaa na kujifunyika, pamoja na vitendo vingine vya kikatili. kumi na wawili kati ya makumi ine wagonjwa waliwezwa kutumwa hospitalini. Bila shaka kwa kungambo lake, waziri mwenye kushughulikia wizara la uhaki aliweza kutoa kiasi cha pesa za kukulia siku hizi mbili, wanapoongoja badilishana mawazo na liwali wadimbu jinsi ya kutoa suluhisho ya kudumu kwenye shida la wafungwa na mkutano mkuu wa uchunguzi kindani wa sekta ya sheria unaendelea bila shaka hapa mjini Kinshasa. Wauzuriaji wa, wa kutumika katika kamisheni kenda wamoja wanaonesha lazima ya kuamrisha aina ya uhusiano baina ya mashirika ya jimbo na ya sheria. Na kuhusu washiriki wanje, hususan muungano wa nchi za Ulaya, serikali inapaswa jibu kwa shurti zimoja zilizozulishwa, kwa kupelekea hali ya wafungwa fungwa iwe ya kibinadamu. Taarifa ya Jeff Ngoi usomaketidoni na nawe Bilii Van Lutumba kuhusu hali bora ya wafungwa gerezani msimamizi wa gereza wa ofisi linalohusika na mipango la sheria kwenye Umoja wa Ulaya bwana Ivan husema kwamba wanaendesha kazi katika sekta mbili kama ukarabati wa gereza kuu la Goma na Luzumu. Kuhusu gereza kuu la Makala wanaomba kupunguzwa kwa idadi ya wafungwa gerezani kupitia kuachiliwa uhuru kwa watumia wote na wenye kuwa kifungoni bila sababu. Lakini kuhusu gereza la Luzumu wanaleta masharti kupasha kutimizwa na serikali kabla ya kufanya chochote kwake. Yeye waziri jimboni wa Kivu la Kusini mwenye kuwa mwanamemba wa komisheni la sheria mama Gisèle Balegamire alileta naye mpendekezo lake. Tuwajulishe kuwa mnamo tarehe moja mwezi wa tano tume zote kenda zitatangaza ripoti yao kati ya kikao huku. Hatimaye wanamemba wa chama cha Palu walishuka katika barabara jana siku ya pili mjini Gungu katika jimbo la Bandundu kwa kupinga hali ya mashindano ya kazi ya watumishi wa seni Gungu waandamanaji wale wanapinga mashindano yale na wanaomba yavunjwe moja kwa moja na yaandaliwe upya na watu wenye tabia mzuri na wenye kuwa na im, kuwa imara. Taarifa ya Fabian Kambizi kutoka Kikwit. Usiwe makesidoni nawe, dunia mukunda milemba Namo walikuwa maelfu na maelfu, wanamemba wa chama cha siasa Palu ambao waliandamana kwa kuonyesha sira yao ya kupinga mpango unaoandaliwa na Kadiseke kuhusu namna ya kuwachukua wakandidati wenda kukubaliwa na seni kiisha mashindano katika mtaa wa Gungu. Kati ya makosa yenye kutiliwa mgongoni mwa Kadiseke ni kufungua bahasha yenye maswali ya mashindano mbele ya kuionyesha na kufungua kwa mat wagombea. Kwa mwisho, hakuna hata kandideti wa Gungu aliyeweza kupatikana katika daftari ya wenye kubaliwa. Shirika la raia la Gungu lilihakikisha jambo lile. Kulingana na hali hiyo, wanamemba wa Palu hiyo huenda kukumba hali ya matayarisho ya uchaguzi mbalimbali mbali nchini na kufikiria kwa manyanga katika uchaguzi ujayo nchini. Mjumbe wa Kadiseke pagungu, hakuonekana ili ajulishe maoni yake ao wa kwa upande wake kiongozi cha mtaa wa Gungu alihakikisha jambo lile na kujulisha kwamba alipokea maoni ya wandamanaji iliyotumwa kwa wakadiseki nchasa. Maandamano yalianzishwa pa makao ya Palu kupitia chumba cha kiongozi wa mtaa mpaka mahali alipokuwa akipanga mjumbe wa kadiseki.