Mm. Karibu mpendo wa msikilizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, Marse Kobler msimamizi maalumu wakati mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia alizuisha leo mipango muhimu ya munusuku kwa mwaka wa elfu kwanza ukingo watu kwa wazamani, wawuni, wa tuwa uchukuliwa kwa mwaka 2013 kuwarudisha wapiganaji wa zamani wauni wa v inchini mwao wenye kupatikana Uganda, na kukomesha FDLR na ADF na makundi mengine ya silaha Jimboni Kivu ya Kusini. Mlipuko wa grenade pakamanyona uliumiza watu saba leo hii mbele ya mchana kati onikasa ya mashariki mjini Mbujimaini leo hii ndipo kulifanyika maziko ya mili kumi na sita waliofariki na kuunguzwa kwa nyumba ya kulinda silaha na vifaa mbalimbali vya silaha pakempi brigadi. Habari kamili Kinchasa. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa UNI nchini Kongo ya Kidemokrasia aliyejeleza katika mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari leo hii siku ya tatu alijurisha mipango muhimu ya Monsko kwa mwaka wa. Martin Koblel alihakikisha kama Moniskow inapashwa kukinga matunda ya mipango zizochukuliwa kwa mwaka 2 wa kuwarudisha wapiganaji wa zamani wauni wa m wenye kupatikana Uganda na kuendelea na kupinga wauni wa Nyarwanda wa efdeler bila kusahau pia wauni wa, wa edef wa Uganda na makundi mengine yenye kumiliki silaha nchini. Marte Kobler katika maoni maune yalichukuliwa na mwandishi wetu Jean-Jacques Kamunga. Kuinga makubaliano tuliotimiza mwaka wa 2013 ni lazma sana. Wa sasa kuna maelfu ya wapiganaji wa zamani hapa nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini pia nchini Uganda kuna wapiganaji wa zamani wa kundi la M23. Sasa inafa in kuendesha haraka mpango wa DDR, pia kurekebisha uongozi wa serikali katika maeneo yaliyo achiliwa huru. Kuhusu mpango wa kijeshi, lazma ni kupiganisha wanamgambo wa FDLR na walewa adef zaidi kateno la kaskazini mtaani Beni. Wetu sisi ni muhimu sana. Mwaka huu wa 2014 tutayarishi uchaguzi wa maeneo ya chini pamoja na seni. Kwani mpango huo wa uchaguzi ni muhimu sana kwa ajili enchindimoni Kivu ya kaskazini, ukufanyika upokonyaji wa silaha na wapiganaji wa zamani pa Bweremana kama vile lipangwa na kusikilizana na viongozi vya Kongo Kidemokrasia na kamati la Umoja wa Mataifa, wengi wa wapiganaji wa zamani wenye kupokelewa kunako senta ya mchango ya Bweremana wanafika bila silaha. Hiyo ndio huzuni iliojulishwa jana pa Kibumba na mkuu wa chumba cha MONUSCO Jimboni Kivu ya kaskazini mbele ya sultani wa asili na kadha waongozi kiserikali wa, wa Nyiragongo. Rey Virgilio Torres alijulisha kama hali hiyo huenda kuregeza nguvu ya kustairisha amani jimboni Kivu ya kaskazini. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofon ya mikrofoni ya Gabriel Wamenya ya inchos kimaket bu, kitu moja kimenishangaza kime, mmesikia kwamba kuna wapiganaji wengi waliokusanywa ndani ya vituo jimboni paberemana na e nafasi e zingine e, paberemana kuna kuwa wapiganaji 2600 lakini 1210, ni silaha 2148 ndiyo zimefika huko. Nikusema, silaha zingine zipo wapi? zimefichwa ndani ya vijiji. Ni kusema akukua upokonyaji wa silaha kwa wapiganaji sawa vile imetarajiwa. Vitu tatu vinaweza kutokea. Ikiwa watu hawa wanarudilia silaha, wanaweza kurudi ndani ya vye, vikundi vyao vya zamani, na wanaweza kujiunga na vikundi vingine sawa vile FDLR au Mai Mai la Fontaine, Mai Mai Cheka. Na ya tatu, wapiganaji hawa wanaweza kuunda wao wenyewe vikundi cha kupora, kuiba na, ku, na kuua Kusini mashariki mwa jimbo la Katanga katika mtaa wa Pweto, wasultani wengi wa maeneo mengi walikimbilia katika mji mkuu wa mtaa ule. Wamoja ni tangu mwaka mmoja hao walikimbia hali mbaya ya usalama iliyoharibishwa na wamaimai na pia bakata Katanga. Siku hizo wanajulisha kama msingi wa ukosefu wa usalama ni fujo kutokana na kupigania madaraka ya kiasili. Maoni yale hayakubaliwe na kiongozi mta wa mtaa wa Pweto na kuhakikisha kama wa Maimai na wa Kata Katanga wanasukumwa na mipango zingine mengi. Tuyafate na mwandishi yetu Espedi Mwamba Mubi, wamepatikana leo hii wa mishoni katika mji wa Pweto, nao ni viongozi wa kiasilia wa groupement Kasama Kizabi na Nzwiba katika shefri ya Mpweto naye kiongozi wa groupement Kasongo ka Mulumbi katika shefri kionanzimu, amekwenda kuishi wa mishoni katika mji wa Dikulushi, wakati sasa usalama unaendelea kuzorota kwenye maeneo hayo yote, kufatana na shambulizi za wa Mai Mai na Bakata Katanga. Kwake kiongozi huyu katika groupement Kizabi, ukosefu wa usalama ni kufatana na magomvi ya uongozi wa kiasilia. Hebu tumsikilize kugroupema Kizabi na grupema Kasama wenye kuleta fujo donke sami kwa akili yangu niyote tumaagrupema mbili na kwa kwangalia sana tu fujo pakusima ifike kugrupema yetu Kizabi ni juu mambo ya ya busolutani. Kwa ngambo yake mnyapara wa tarafa la Pweto ukanusha mafasirio ayo. Bwana Celestin Ngombe usibitisha kwamba sio uongozi wa kiasili unao wavuta wa Mai Mai monamo tare kumi na kenda Januari, mungano mpya wa waasi umejitokeza na kuchugua jina la msalaba tokea Kalemi. Mimi mwamba mubi, na muripuko wa grenade ulisababisha kumwizwa kwa watu saba leo hii mbele ya paka Manyola, mtawa wa Lungu ni umbali wa kilomita makumi saba kusini mwa mji wa Bukavu za kijeshi na shirika la raia Manyola lilihakikisha jambo lile. Kufatana na maoni ya duruzire, grenade ilipasuka tangu makao ya mkaaji mmoja. Taarifa ya Kwangaba Jugu wa Radio Kijamii Sange. Mengi tuyafate Sijoni na Rigobere Yumanduani. Mlipuko wa grenade ilitokea kwenye makao ya mtu mmoja. Ilikuwa wakati bwana mmoja wa umri wa miaka makumi manne alikuwa na chimba shimo kwa choo, kufuatana na duru ya katibu wa gundi la raia ya Kamanyola. Wakati wa kazi hii bwana huyu alivumbua chombo cha chuma heros chubwa Leopold alisema bwana huyu alipana chombo kwa watoto wake walioanza kucheza nacho. Habari hii ilihakikishwa na kiongozi wa jeshi wa Kamanyola. Kwake yeye kiisha dakika chache tu ya mchezo, bomu hii iliripuka. Matukio ni watu saba kujeuriwa, kati yao watoto wane na wakubwa tatu, wote upata matibabu kwenye hospitali Mtakatifu Joseph ya Kamanyola. Mganga kiongozi wa hospitali hiyo uhakikisha habari hiyo, kufuatana na kembwa Munyumbi Christophe, kati ya watu saba hawa walioumia mmoja yupo kwenye hali mbaya sana najimboni kasema mashariki mjini Mbujimai ni leo hii, siku ya tatu ndiyo miili ya waliofariki na kuunguzwa kwa chumba cha pili cha kuchunga silaha na vifaa mbalimbali kijeshi kunako kempe brigade. Ni katika huzuni kubwa, misa ya pamoja ya dini mbalimbali ilisomwa hapa eneo la posta kubwa, ambako miili kumi na sita ya waliofariki siku ya tano iliyopita ilionyeshwa. Viongozi mbalimbali vya jimbo vya kisiasa na kijeshi ya jimbo la, e, la, tano, la kijeshi walikuwamo. Liwali wa jimbo lile la e, Kasai Mashariki Alphonse Ngoy Kasanji aliweza kusema, alisimulia yeye juu ya miili 15 na nane iliyofariki. Na kwa upande wake Jean Felix mwana mwanamemba wa jamaa iliyofariki alisema kama anampigia liwali wa jimbo lile asanti sana kwa kuweza kutoa usaidizi wake kifedha wanawake mbili walipoteza ufahamu na kuanguka na kupelekwa kunako hospitali kwa kupata matibabu. Watu wengi walikuwa pale katika huzuni kubwa, na niweza katika huzuni hiyo, ndio kundi liweza kusindikiza kunako shamba la wafu waliofariki, alivyonena mwandishi wetu bibi Esther Ndarafina kutoka Mbujimai Mjini. Kinshasa kulianzishwa leo hii siku ya tatu mitihani ya kukubaliwa kunako ena kushiriki mashindano yale, kandideti anapashwa awe na cheti cha university licence awe na umri wa miaka makumi tatu kama ni mtumishi wa serikali na kama miaka makumi mbili na tano kama hayupo mtumishi wa serikali. Kujurusha kandidati ni tangu tarehe tatu Februari hadi tarehe saba pa Kinshasa, ni kuenda kunako chumba cha kazi ya serikali, yaani fonction publique, na katika majimbo ni kunako vyumba vya maliwali mkuu kiongozi, na anahakikisha kama watu makumi sita wenda kuchukuliwa watapewa madaraka ya watumishi wa serikali na watajifunza mwaka mmoja bila malipo. Mwalimu Mkuu Daniel Makiese yupo mbele ya mikrofoni ya Misheri Kifinda Ngoi maendeleo inapitia kazi za serikali zinazoweza kusimika madaraka ya serikali nchini mwetu ni lazima sana katika mpango wa kubadilisha hali ya uongozi wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia. Shirika la ena ni moja ya nguzo ni kuendesha pia kutimiza makubaliano haya. Shirika la ena linatoa mafundisho kwa watakao uongoza serikali nchini mwetu, ili kuboresha hali ya kazi ya serikali kama inayolazimishwa na wazi hotuba zake zote shurti zilizosimamishwa na azimio ya waziri wasikae na watumishi wa serikali zitarahisisha tuwe na vijana wenye nguvu ambao watatumikia nchi siku zijazo. Na kwa kumaliza taarifa ya habari kuvukeni, kama mpango wa bajeti ya serikali wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ulikualiwa na baraza la wazee wa bunge kufuatana bila shaka na namna na, na maoni kama vile ilikubaliwa na baraza la wazee la bunge. Basi kwa upande wake, baraza la wazee la bunge iliomba kuongeza miliardi saba ya franka za Kongo kwa kuweza kuchungua na kuendesha mipango ya uchaguzi huenda kufanyika nchini, na hiyo pia kuangalia namna gani watumishi wa serikali huenda kuna kupatikana katika bajeti ile. Na ndipo tunakombesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo zilizonenyangasa