Habari zetu, Karine Damousso. Tunawasalimu nyinyi wote. MONUSCO inatumia vifaa vyake vya kijeshi kwa kupiganisha makundi ya wanaomiliki silaha kusudi ya kulinda raia lakini kufuatana na kiongozi wa Monusco kikosi cha Umoja wa Mataifa sio suluhisho ya ajabu kwa kurekebisha uongozi wa serikali. Martin Kobler anapendekeza waweze kushirikiana na raia, serikali pia jumuiya ya kimataifa. Wakimbizi wa Kongomani 17 wanaoishi nchini Uganda wamefariki katika msiba uliojitokeza barabarani wakati wa kuhamishwa kwao siku ya konze iliyopita. Shirika la raia la Kivu ya kaskazini linajulisha kwamba wengine makumi matatu wameumizwa vikali. Bomoaji wa majengo ya Lali, katika maeneo ya soko pao palimete na RVA pa Kinkole hakufanyika tena. Kufuatana na wizara jimboni ya mambo ya udongo, ni kwa sababu hawajapata kibarua kutoka kwa wajuzi, kibarua kitakachorahisisha liwali wa Kinshasa aweze kutimiza hatua yake. oh, Aksanti kwa kutupokea popote mlipo. Monusco inatumia helikopta zake za vita na vifaa vingine vya kijeshi kwa ajili ya kupiganisha watu wa M23 na makundi mengine ya wanomiliki silaha. Habari iliyotolewa leo na msemaji wa kijeshi wa Monusco wakati wa mkutano wa kila Jumatatu kati ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Kwa bahati hiyo, mwakilishi mpya maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ameshutumu kushambuliwa kwa raia mjini Goma. Martin Kobler, ananena kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa sio suluhisho ya ajabu kwa mzozo mashariki mwa Kongo. Kwa kurekebisha uongozi wa serikali katika nchi nzima, kiongozi wa MONUSCO anatoa mapendekezo. Tumsikilize Martin Kobler, na semia yake yalichukuliwa na Michel Kifindangoy oalijulishwa kuhusu brigadi ya kushambulia na usaidizi. Mimi ninatumia mkutano huo kwa kujulisha kama kwa kifupi brigadi ya usaidizi haiwezi kutatua shida za kijeshi wala za kisiasa, lengo la kushimika madaraka katika eneo lote na inchi, na kwa kufikiria kwa hatua ile, inajulisha mipango zangu tatu za usaidizi: ya kwanza ni pamoja na raia, ya pili pamoja na serikali, na ya tatu pamoja na kamati ya mataifa. Napaswa kujulisha usaidizi pamoja na serikali unao mapaso magumu ya muhimu. Kwanza ni kubadilisha hali ya ukingo, na waza kama ni muhimu sana kubadilisha FRDC, kwani haiwezekani kushimika madaraka ya serikali na waaskari wenye hawawezi. Kuifanya pia kuhusu uchumi, inafaa kukomesha rushwa. Sasa mupo inchi tajiri sana lakini utajiri huo hawafikie wakaaji, la richesse n'atteint pas la population. Mwakilishi mpya maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia anatoa angalisho kwa wanaoendesha ubakaji kwake. Martin Kobler: watu wale wanapashwa kuadhibiwa. Kiongozi wa MONUSCO anajulisha pia msimamo wake mkali kwa kupinga kuingizwa kwa watoto katika majeshi. Katika mkutano huo wa kila juma wa MONUSCO, kamisa mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu alionyesha huzuni wake kutokana na mashambulizi yanayoendeshwa dhidi ya raia zaidi wa uharibifu wa hali ya kiutu jimboni Kivu ya Kaskazini pia wilayani Ituri. Flavia Ponseri anashtumu bakaji unayoendeshwa na makundi ya wenye kumiliki silaha walinda amani na raia. Anakubali kwamba hakika juhudi zimefanywa na serikali ya Jamhuri ya Kongo demokrasia ili kupinga kutotoa malipizi pia kuboresha hali ya wafungwa. Sikilizeni Flavia Ponseri, masemi yake yalichukuliwa na Michel Kifindangoi. Nauzunisha sana, na na sana na mapambano yenye kupitika kandokando ya mji wa Goma, kwani alisababisha vifo wa watu. Na pashwa kukumbusha kama kitendo kile kinaenda kinyume na sheria ya kimataifa kuhusu haki za binadamu. Wakati wa safari yangu nilisangaa sana na hali ya vitendo vya ubakaji vilivyotendwa na makundi yenye silaha. Hali ya kupinga vitendo vile vinalazimisha kuweko kwa mpango za nguvu kwa kupinga hali ya kutoadhibu wenye umak Nikisimulia juu ya hali ya kwa kufungwa ambayo ni mbaya sana. Nilitembelea li gereza la Bunya ambalo linalo wafungwa ya pata elfu moja mia mbili kuliko mia mbili makumi mbili Haki za binadamu zinapaswa kuheshimiwa katika hali ile. Sisi tunabaki tukiwa chumba cha uchunguzi, ili mabadiliko kuhusu hali ile yafanyike kwa upesi. Dans les plus de watu kumi na saba wamefariki pia wengine makumi matatu kujeruhiwa vikali. Haya ni matokeo ya msiba uliojitokeza barabarani siku ya kwanza iliyopita wilayani Bundibugyo nchini Uganda. Wahanga ni wakimbizi wa Kongomani wanaoishi Uganda, walikimbia mapambano kati ya waskari wa jeshi la taifa na waasi wa Uganda wa kundi la ADF-NALU kijijini Kamango, mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Melezo mengi nawe Moise Mutungalukube ni kwamba wakimbizi hao wakongomani walikuwa wakihamishwa na serikali ya Uganda ndani ya kijiji cha Bubukwanga na kuelekezwa ndani ya mtaa wa Bundibugyo. Shirika la raia jimboni limehakikisha kwamba wale 30 waliojeruhiwa wamekuwa wote ndani ya hali ya wasiwasi kiafya. Kati ya wale abiria tisini na mbili, ishirini na moja tu ndio waliponea chupuchupu bila kuumia kwa bahati ya Mwenyezi Mola, kufuatana na ajali ya lori waliokuwemo. Shirika la raia limenena kwamba ni heri serikali kujihusisha na maziko ya waliofariki na ni heri wazikwe nchini Kongo katika hali nzuri. Kuhusu ajali hii, viongozi wa raia wameomba kweli shirika za kiutu kusaidia wahanga wa ajali hii kubwa. Tulipendelea kuhusiana kweli na waziri Ausikai na jambo la hudumiaji nchini ila haikufua dafu. Mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi Goma, mashariki mwa DRC zaidi ya jamaa mia mnane za wahami warodo na kandokando wamepokelewa na jamaa nyingi za kupokea mjini Mahagi katika jimbo la Mashariki. Ni kutokana na kuwepo kwa waaskari jeshi wa ganda vijijini mwao. Wanajeshi wale wamevamia vijiji vile tangu siku ine. Kufatana na kabila ya Alur nchini Kongo ya Kidemokrasia na shirika mpya la raia tawi la Mahagi, hali ya maisha kwa wahami wale ina hatari kuwa mbovu kama hali hiyo inadumu, mashirika hayo mawili yanatoa mapendekezo kwa viongozi wa nchi na kwa watu wenye moyo mwema. Taarifa ya Antoine Uringi wa radio ya kijamii la Colombe inasomwa na Dunia Mokunda Milimba. Waami walipokelewa na jamaa katika site ya Mahagi na pia katika miji saba za kandokando kando. Ni Avar Yari Jupa, Paika, Jupa ndogo azalama jupa wodwegi avere na yima. Kamati ya Alur ya Kongo Kidemokrasia inajulisha kama wapo zaidi ya jamaa mia mbili. Kwa upande wake, prezidenti wa kamati ile ya Alur anajulisha kama hali ya magumu mengi ya rodo huenda kuongezeka katika magumu ya wakaji wa eneo lile. Ndio maana jedone umirambe marashto anatoa mwito kwa usaidizi wa wahami wa na, kulingana na hali mbaya ya mavunu ya kawa katika mtawa maagi, magumu ni mengi, anazidi kujulisha na komu ba serikali ichukue madaraka zake kuhusu hali ya maisha ya wami wale na kuimiza mashirika ya kiutu kushurulikia mateso ya raia. Shirika la raia kwa upande wake la mtaa wa maagi linatoa mwito ya uzuni sana, na kuomba mashirika ya kiutu kuweza kusaidia na pia serikali iweze kusaidia ya kuanzishwa kwa mwaka wa masomo elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na nne Asante kwa kudunia. Tujelekeze jimboni Equator ambako ujumbe wa pamoja kati ya jeshi la taifa, polisi na MONUSCO umekomesha ziara yake ya siku tano pale Lisala wilayani Mongala. Shabaha ilikuwa kuchungua kazi za kutengeneza gereza ya kijeshi ya Anginga pa kilomita makumi mawili na tano na muji huo. Serikali ya Kongo ilianza kazi za kutengeneza gereza hiyo mwezi wa tano mwaka jana. Shabaha wa askari jeshi washtakiwa kutoka majimbo yote ya nchi wafungwe katika hali mzuri. Beatrice Nabindi anatueleza mingi kazi la kujenga kupya gereza la Angenga zinafanyikana kweni wa jenie militare wa FRDC zinaendeleshwa zaidi. Chumba ile batima tatu zilishatengenezwa na bloki mbili ya kulala, kule wanaweza pokea wafungwa mia saba, wanakosa vifaa vingi vya kazi. Meja Kamili Nzonzi akiwa mongozi wa chumba cha gereza la kijeshi ya Angenga amesema kama watapokea tu wafungwa wenye walishakata maneno zao na kubeba kartasi yake mikono. Viongozi wa Lisala wanafurahi sana na tendo ile, juu yao itaogopesha mingi zaidi waskari ya pata elfu tatu wale walipokonywa wa masila wenye wana tenda vitendo vibaya za kulumizana. Maximien mbalasa akiwa kamisa makamu wa mtawa Mongala amesema kama wakisikia kama nkama wata wafunga mtu ye peke ataji adibishwa. Tujueni ya kwamba gereza la Angenga ina pokea matela mia tatu viungu tatu za kabambi mia moja za cho na mabido mia moja makumi tanu. Kweni MONUSCO na serikali ya jimbo inatolea chumba ile traver ju ya kazi za milimo. Tokea Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Ubomoaji wa majengo yasiyo halali katika maeneo ya Sokopa mtani limite na rv hapa Kinkole hakufanyika tena kama vile lipango na liwali wa muju wa Kinchasa, jambo kutoka wizara jingoni ya mambo ya udongo. Linajulisha kwamba hawajapata kibarua wa cha wajuzi kitakachorahisisha liwali wa Kinchasa aweze kutimiza hatua yake. Mwandishi wetu Innocent Lengal tuandalia taarifa na yosomwa na Bili Ivan Lutumba. Kati ya mkutano wao wa siku ya tatu uliopita, mawaziri wanaohusika na mambo ya udongo, kazi za sa serikali na vifaa vyake na ujenzi wa kufuata sheria, usafirishaji, liwali wa mji Kinshasa, na maofisa mbalimbali wanaohusika na mambo ya udongo, iliombwa na komisheni iliyoshimikwa kuandika ripoti ambayo ilipashwa kusainiwa na wote pamoja na waziri wanaohusika na sheria, vile vile na mahakamu, kwa ajili ya kuepuka shida yoyote kuhusu sheria. Ripoti ndipo kuruhusa wa jimbo hii ndipo ilipashwa kuruhusa liwali wa jimbo kuchukua ambayo hatua ya kubomona s vizuri. Ujenzi wote huenda kinyume na sheria kati ya mafasi mbili zilizotajwa. Inaalika wakaji wa Kinshasa ambao wanaishi kandokando na njia ya gari la moshi kujenga nyumba zao mbali na njia ya gari la moshi kwa urefu wa mita saba na nusu fasi yote, njia hii inakuwa oka pi, oka pi, <laughs>