Katika ripoti yake shirika hilo la kiraia limetaja vitendo makumi tano na saba vya uharibifu wa haki za binadamu. Mpango wa kazi maalum ya waamzi na wadai wa Kinshasa, Matadi na Kananga ulioneshwa rasmi leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa ni mradi wa miaka miwili wanaosaidiwa kifedha na kiufundi na muungano wa nchi za Ulaya kupitia mpango wa usaidizi wa kuboresha sheria. Na kundi moja la wafundi wa juzi wa Kongomani liliunda sanamu yenye uwezo wa kuiga vitendo vya mtu ni kwa kuongoza mwenendo wa usafirishaji katika barabara mjini Kinshasa na hasa kusaidia watu kuvuka katika mabarabara jimboni Kivu ya kaskazini. Shirika la raia la mtaa wa Lubero limeshutumu ukosefu mkali wa usalama mwezi uliopita katika barabara ya kusafirisha mazao ya kilimo luofu miriki, karibu kilomita mia mbili kaskazini magharibi ya mji wa Goma. Katika ripoti ya kati ya mwezi wa shirika la raia iliyotangazwa jana, vitendo makumi tano na saba vya uharibifu wake za binadamu viliripotiwa kufanyika na wanajeshi, ni sawa vitendo vya ubakaji wa wanawake magari na teksi moto yaani pikipiki zimeshambuliwa na tena usumbufu na vitendo vya kuwateka nyara wakaji pamoja vyote vimeripotiwa katika, katika ripoti hiyo. Shirika la raia la Lubero linafadhaishwa na vitendo vile, lakini dugu za kiserikali zinashota wapiganaji wa, wa utu wapiganaji wa utu wa FDLR kidole hao wanaodhibiti eneo hilo tangu zaidi ya mwaka mmoja. Operesheni za kijeshi na za kisiasa ni za lazima wa kurudisha usalama katika eneo hilo zimehisi duru za kiserikali Upande mwingine wa wanamemba wa mkusanyiko wa mama amkeni walitambua jana wa siku ya ine vizuizi makumi tano visivyo sawa katika mtaa wa Uvira jimboni Kivu ya kusini ni kupitia ni kupitia bonde la Ruzizi eneo la bafuliri na katika milima mirefu na kadira eneo la bavira mtaani humo. Ni hali hiyo inagusa uchumi wa wananchi waapo nyumbani, wanaosafiri katika njia nyingi. Wanamemba mkusanyiko wa mama mkeni walikomesha mkutano wa siku mbili jana pa Uvira, kupitia kituo cha ufundi cha kanisa la Kristu la Kongo, jimboni Kivu ya kusini. Wanaomba watendaji wa kiserikali na wa kiraia washingizi katika swali hilo kwa kupinga vizuizi vyote. Kiongozi wa mpango huo wa kanisa la Kikristo nchini Kongo ni Bibi Gloria Abitomwa masemi, kilichukuliwa na Fisto Ngoma. Maisha ya Kongo imekuwa ngumu. Huyu mwanamke anaenda kushamba, anaenda naozisha vitika, akirudia kunyumba ili chakula kidogo, ile kidogo alipata anakuwa oblige kuipartage na watu mingi, na nfin panier familiali inajiretruve. Covid unashinda mchana wote unapigania watoto, kisha unarudia wanashinda hata kukula. Sasa ile isi inasumbua sana jamii ni watu mbalimbali, kuko ma group za arme, kuko FARDC, na kuko ba chef coutumier, bale njo viko pami ba hauteur ya hizi le mabariere kuko nafasi mengi kwa juu kuko zingine zenye wakuwa wanajua kama ni barriere ba militaire ku terrain bana change objectif kwenye viko afekte na wanatia directement barriere. Kwa kweli haiko kazi rahisi, basoda mingi ya bayakuwa integre ma groupe armes ici kaiko kazi rahisi. Lakini sema changement asusa itafuta ku ngazi ya juu, kila mtu atajikaza kwa nguvu yake afanye kila kitu kidogo yenye tasaidia kutusukuma ku changement kama kutia barriere na sumbua jamii sisi wenyewe. Mpango wa kazi maalum ya waamzi na wadai wa Kinchasa, matadi na kananga ulionesha leo siku ya tano hapa mjini Kinchasa ni mradi wa miaka miwili unaosaidiwa kifedha na kiufundi na muungano wa nchi za Ulaya kupitia mpango wa usaidizi wa kuboresha sekta ya sheria. Mpango ule unalengwa kuruhusu wananchi wote wa, wa Kongomani kutendewa haki katika mabadiliko ya kazi za sheria na maendeleo yake. Sikilizeni mafasirio ya Ingrid Kanyamuneza, mjuzi wa haki za binadamu wa shirika la PAG, akiwa mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Parge par par par, yaani mpango wa usaidizi bon wa kuboreshwa kwa sheria utasaidia wahamzi wa shiria, wa, wa majimbo katika mipango yao ya kazi kuwa. Tangu mwaka wa 2013 hadi 2015 ni kibarua cha mwelekezo wa kazi kitakacho waruhusu kupanga vizuri kazi kwa manufaa ya wananchi wakosefu, ili watendewe haki. Kuna wahamzi washiriki wa maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali. Watendaji wote hao wanapaswa fahamishwa mbinu ya kazi ya waamzi wanaosaidiwa na mpango wa PARGE kwa maendeleo ya usaidizi wa sheria kwa wananchi. Katika uhusiano na watendaji hao wote, na tribunali ya watoto imetumika sasa mjini Kisangani, katika jimbo la Mashariki. Ofisi yake ilifunguliwa rasmi tarehe makumi mawili na moja Juni iliyopita katika mtaa wa Makiso ni kutokana na utimizi wa amri ya rais iliyosainiwa tangu tarehe moja Juni iliyopita na yenye kuunda tribunali ile. Mbele ya wakati huo, ni tribunali ya amani ya Makiso ndiyo iliendesha kazi ya tribunali ya watoto na kuchungua moja kwa moja maswali yenye kuelekea watoto, lakini tangu mwanzo wa, wa, kazi zake tribunali ile na matatizo mengi ya kazi, huenda inakosa vyote, vyote, vyote, yani vyumba vya kazi viti sawa vile, meza za kazi na vifaa vingine. Presidenti wake ni Fidel Muya, tumusikilize akiwa mbele ya mikrofoni aliana alipanagama chumba wanayotupatia kwa mu na chumba cha mahakama ya amani ya mtaa wa Makiso ni ndogo sana, tena ni chumba wapi wamechunga vitu ningi vizizoshikwa kufatana na sheria. Sawa mangongoro usikie alufu yedi kutoka amu, isipokuwa jambo la chumba kwa kufanya kazi. Nia yetu ni kubwa, tunakosa kalamu papie na kazalika, tunahangaika kwa kuipata hii ni shida kubwa hata ti tutaanza kusambisha watoto tunapasha kutafuta chumba moja wapi masambo inapasha kuendeshwa. Nia yetu ni kusema kwa wale wanayotufata wajui ya kama watoto ni watu wanapashwa kukingwa katika jamii. Naomba na mtu wote wa roho ya mapendo aweze kusaidia chumba chetu cha mahakama ya watoto tuweze kutumika katika hali nzuri. E, tukibaki jimboni mashariki tujulishe kwamba upande wa Isiro, kilomita zaidi ya mia tano kaskazini mashariki ya Kisangani, maofisa makumi manne wa FARDC walikusudia kukomesha usumbufu pamoja na vitendo visivyo vya kibinadamu. E, nikisha mkutano wimizaji, wa uimizaji ulioandaliwa na chumba binadam, cha haki za binadamu cha MONISCO Kisangani, ndio walikusudia hivyo. Leo hii siku ya tano asubuhi kwa kikamando wa FRDC wa eneo la Otwile mafunzo hayo yataruhusu wanajeshi jeshi wote kuwa na tabia ya kuheshimu haki za binadamu. Uhimizaji huo uliandaliwa kwa kushirikia juma ya ushirikiano wa wahanga na wa usumbufu, alisema Kanali John Kapinga. Kundi moja la wafundi wa juzi wa kongomani liliunda sanamu yenye uwezo wa kuiga vitendo vya mtu. O mashini ile ilionyeshwa leo hapa mjini Kinshasa. Waundaji wake wanahakikisha kwamba sanamu hiyo huenda itaongoza mwenendo wa usafirishaji katika barabara mjini Kinshasa na sasana kusaidia watu kuvuka barabara. Taarifa ya Jocelyn Musa Oponde inasomwa kutoka Lumumbashi na mwandishi wetu Karen Tope Robo huyu mwenye akili atasaidia kuboresha usafiri barabarani. Pembeni yake kuna pia video ya kufuatilia usafiri. Robo huyu ana uwezo wa kulinda kichwani mwake maoni yote muda wa miezi sita, na anatumika kwa msaada wa mwanga wa jua. Robo mwenye akili ameundwa na mainjinia wa Kongomani waliojifunza katika chuo kikuu Ista. Ufundi huu umepokea msaada wa shirika la wamama ma injenia wa wakongomani itwayo Women Technologies. Ma injenia hawa walioneshwa mbele ya viongozi wa askari polisi wa barabara, pia wale wa Saint Pierre, mfano wa robo mwenye akili. Shirika Women Technologies inasubiri sasa karibu dola elfu makumi mawili toka serikali ya Kongo kusudi kuunda robo mwenye akili na kumweka barabarani. Karin Tope, mwandishi weto Lubumbashi, akisoma taarifa iliyoandaliwa na Jocelyn Musa Weponde. Huo utakomesha matangazo tazioni kwa irini oh,