Radio au Capé. Ah ben, il est tout. Hali ya usalama katika eneo la Beni, ilizungumziwa leo siku ya nne, mjini Beni jimboni Kivu ya kaskazini, ni kati ya waziri wa ulinzi na wanamemba wa shirika la raia pamoja na kamati ya usalama ya mtaa na ya mji wa Beni jimboni Kivu ya kusini, kijana mmoja aliwawajana usiku katika kata Bugabo mtaani Kadutu mjini Bukavu. Huyo alifyatuliwa risasi na askari polis moja, sababu ya mfuko mdogo wa ndagaa. Mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni iliyojiana leo mjini Kinshasa na ujumbe wa Mfuko wa Fedha Ulimwenguni. Swali nyingi zilizungumzia hususan usaidizi, usaidizi kifedha wa mwenendo ujao wa uchaguzi. Oh, waziri wa jamhuri anayehusika na ulinzi alikutana leo siku ya ine mjini Beni na wanamemba wa shirika la raia pamoja na na kamati ya usalama ya mtaa na mji huo, hizo mbili, mjia, ya usalama mtaa mji huo ya mtaa hizo mbili zilizungumzia hali katika eneo hilo. Mengi tuyafate kutoka Goma na mwenzetu Fredi Bikumbi Ignes. Shirika la raia kwa upande wake imejulisha kufurahi hasa na kufika mjini Beni kwake waziri wa ulinzi pamoja naye kamanda mkuu wa jeshi la Kongo. Hii ikiwa ni moja ya ombi ya shirika hilo iliyotolewa juma mbili zimepita kwake makamu waziri mkuu muda wa ziara yake katika mji huo. Katika mazungumzo ya hii siku ya nne, waziri wa ulinzi Emengoi Mukena Mukina ameahidi kwamba kikosi cha jeshi la Kongo iliyoko imepangwa kubadilishwa, kuona wanashutumiwa na wakaaji kutotimua waasi hao wa ADF. Gilbert Kambale Kamate, mkuu wa shirika la raia mjini Beni, hapa anasema tuliwaelezea na kwa mwisho wanasema wamesikia kilio chetu. Yeye tuliwaomba na wao wanayekubali, kuweza kuondosha vikosi vimoja vimoja. Jambo ya pili ni kusema kwamba gisi mambo iko napitika, kusema mode operatoire ya wale wahuni bwana, angalia namna gani wataweza kupiganisha na waikomeshe. Kwake waziri wa ulinzi, kuna hatua ambazo zimechukuliwa kwa kuwapiga wale wanaoua watu katika mji wa Beni ambazo hazitatangazwa. Na hivi kupitia mazungumzo hayo kumeshimikwa kundi kimoja ili kukusanya habari na kujulisha kwa haraka viongozi huko mjini Kinshasa. Goma, Freddy Ignace, Radio Okapi e, kaskazini ya Katanga, mashambulizi mengi ya wa wapiganaji wa mbuti yanaripotiwa tangu juma moja katika mtaa wa Manono kwenye umbali wa zaidi ya kilometa 415 kusini magharibi ya Kalemie. Watu wengi waliuawa na wengine walijeruhiwa. Kiongozi wa mtaa wa Manono anasema ameshurutishwa na hali hiyo mengi. Nawe Franc Xave Mibe, kutoka mji wa Kalemi, shambulizi mpya ya wanamgambo wa kimbote imetukia usiku wa siku ya tatu kukucha kwa siku ya ine, eneo ya kijiji cha Mbujimai, kilometa makumi matatu na tano kaskazini mashariki ya Manono. Mtu mmoja ametangaziwa kuuwawa wengine sita kujeruhiwa na hata nyumba kadhaa kuchomewa. Shambulizi hili la siku ya Mungu limetanguliwa wakati mmoja tu na mashambulio mengine matatu, moja ndani ya mji wa Kitentu eneo ya Kiambi, yengine ndani ya mji wa Mambwe, njia inayoelekea Lubumbashi na mwisho ndani ya mji wa Ndubuzi. Mwenyekiti wa shirika la jamii Padiri Mois Kiluba anatangazia kuwa wanamgambo mgambo wa Kimbote walimzuia hata mtoto moja ndani ya nyumba iliyoanza kuungua ndimi ya moto, ikiwa wafukuza na kupatia mtoto bahati ya kutoka nje, alikofukuziwa na mishale, na ni sultani wa ukoo wa Kitentu aliyefika naye hapa mji wa Manono kwa matibabu. Mkuu wa teritoria ya Manono anajulisha kuwa mipango ya kusalimisha watu imekwisha kukamatwa. Kuna vikosi vilivyopelekwa kwa ajili ya usalama eneo ya Lwaba, Mukebo na hata mbayo. na ripoti tokea Kaleni, mimi ni Francois Gizabe Mibekwa, niaba ya Radio Kapi jimboni Mashariki. wauni wa ganda wa elera walishika na kupeleka watu 17 nafasi na esullikana siku ya pili iliyopita katika eneo la Yangili kwenye umbali wa kilometa 110 ya mji mdogo wa Bondo. Bondo ni mtaa wa wilaya ya Bawele unaopatikana kwenye zaidi ya umbali wa kilomita mia tano kaskazini ya Kisangani. Hali hiyo ilipelekea wasiwasi wasi upande wa wakazi na kusababisha kukimbia hadi mji mdogo wa Bondo, kwa wamoja kati yao mengi nao naoshakumkonkole kutoka mji wa Kisangani kufuatana na ushuhuda ya viongozi ya makanisa, mashambulio ya waelera ilizidishwa siku ya Mungu ya Paska na mauaji ya watu saba waliosindikiza waskari FRDC kwa kuwaonyesha njia ya porini kisha kufumbuliwa ya mahali wapi waasi wa elera walikuwa wamejificha katika mwitu, wakati walishambuliwa na waskari ya Congo. Wanamgambo hawa walitawanika mahali pote, kati yao kumi na mbili walitokelea pa kijiji ya Ngili wakisema Swahili, Kiingereza au lugha la Nzakara ya wazaliwa ya vijiji ya sehemu ilo ya mtaa ya Bondon walikuwa wameshika silaha kubwa kubwa. Siku moja kisha kupelekwa porini watu kumi na saba kwa kuchugua mizigo zao, walirudisha watu sita kwao. Wakati hawa walirudi nyumbani, habari ya uongo ilitembea katika kijiji hicho kama wanamgambo hawa watarudi tena kuwani, kando kando ya kijiji yangiri kunapatikana maeneo ya dhahabu. Habari ilo ilileta wasiwasi wasi, na raia ilianza kukimbilia upande ya muji Bondon. Kisangani, Jacques Mukongole, Radio Okapi. E, jimbo ni Kivu ya Kusini, kijana mmoja aliuawa jana usiku katika kata Bugabu mtaani Kadutu katika mji wa Bukavu. Akiwa mwenye umri wa kumi na sita, alifyatuliwa risasi moja kwa moja na askari polisi sababu ya mfuko mdogo wa ndagaa. Vijana waliandamana kwa kuonyesha sirao nafasi ya Independence na polisi ilitawanya kwa kurudisha kimya mengi. Nawe Jean Batist Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Uuwaji ulitendeka vipande vya saa mbili usiku siku ya tatu sehemu za Place de Lindependance, mtaani Kadutu. Muhanga ni mtoto mwanaume wa miaka kumi na sita aliyetumwa na mamae kununua ndaga sambaza. Njiani kwa kurudi alikutana na askari polis aliyemunyanganya fungo lake la sambaza, na akiisha mazozano askari polis alimfyaturia risasi na kukufa hapo hapo. Kwa kukimbia askari polisi yule alifyatua risasi angani na kuarifu hivyo wenzake waliokuwa wakilinda zamu siyo mbali na mahali hayo. Viongozi wa polisi walihakikisha habari hii na kuonya kwamba askari polisi muuwaji ni wa kikosi cha JMI aliyetoroka mahali pake pa kazi, alishikwa na atatiwa mikononi mwa sheria. Usubuhi wa hii siku ya ne vijana wa kata Bugabo bugabu mtaani Kadutu waliziba barabara zote sehemu hiyo na kuvuruga usafirishaji. Askari polisi wengi walikuja kuleta usalama. Tueleze pia kwamba kisa kingine cha uuaji kiliripotiwa pia jana jioni katika wilaya ya Kalehe, kapiteni mmoja FRDC alifyatuliwa risasi na watu wasiojulikana, wakati huyu alikuwa akitembea kwa pikipiki. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, seni ilihojiana mjini Kinshasa leo hii na ujumbe mfuko wa fedha ulimwenguni FMI kutoka Washington, unaopatikana katika ziara ya kazi tangu juma moja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe huo ulitamani kufahamu mengi kuhusu usaidizi kifedha kwa mwenendo wa sasa wa uchaguzi. Upinzani uitwao Oposition Republicaine unatambua kwamba miongoni mwa pendekezo mia saba sitini na tatu tokea mazungumuzo ya kitaifa ni pendekezo ishirini na tatu ndizo zilizokamilishwa au zinazoendelea kukamilishwa, baadhi ya pendekezo mia moja zilizochaguliwa yani ishirini au ishirini na tatu asilimia. Oposition Republicaine inaiomba serikali ya muungano ii Wahusika wote kupendelea kukamilisha pendekezo hizo kwa manufaa ya wananchi wa Kongo. Kinyume ni kusema, opozisiyon republikaine hayo ni mafaa ya mazungumuzo yanayoandaliwa wa wakati huu. Samahani, huyo ni Leon Mondole, mmoja wa viongozi wa baraza ya upinzani wa kitaifa, mbele ya mikrofoni ya Inonsan Olinga aliyotuzungumzia kuhusu swali la upinzani wa kitaifa unaoamuru bila mafaa mazungumzo yanayotarajiwa na rais wa jamhuri pamoja na upinzani wa kisiasa. Tufuate sasa bwana Norberto eh, akiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba akiwa kiongozi wa bara wa Afrika wa FMI. Munatambua vizuri kama fo monetaire haigaramii yake mambo za uchaguzi katika nchi fulani. Yale tunaweza kufanya ni kusaidia serikali jinsi ya kujibeba na kujitafutia uchumi na pesa nchini, kwa sababu ni shida yenye kuhusu kabisa swali la utawala na uwezo vya kenyeji. Tunakazia juu ya pesa, uchumi na gharama za nchi, hayo yenyewe, ijapo nchi ya kigeni itaweza kutusaidia kwa kuongeza, lakini fo monetaire haigaramii yake uchaguzi. Tuliweza kufurahi kuona swali ambaye seni iliweza kututolea kwa ajili ya matayarisho za uchaguzi. Hey, tumalize na habari kwa kifupi, kutoka jimbo la Kivu ya Kusini ambako aliwasili leo hii nyuma ya mchana kiongozi wa taifa wa chama cha UNC Bwana Vital Kamerhe. Watu wengi walimchunga kunako uwanja wa funu mtaani Kadutu ambako alizungumzia swali tatu kwanza, aliomba wakaji wengi wa jimbo la Kivu ya kusini washiriki kwa uwingi katika uchaguzi ujayo. Ya pili alifasiria sababu ya kupinga mahojiano yanayotarajiwa na rais wa jamhuri, na ya mwisho alifasiria lazima kurudisha uwezo wa serikali kwake. Kamere usalama unapitia kukazwa kwa polisi na kwa jeshi. Jueni kwamba Vital Kamere anapatikana mjini Bukavu kwa kushiriki katika mpango Tribunal pour le Congo. Na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu jioni kwa yerini.