Mashindano ya kiserikali ya mbele ya mwisho wa kipindi cha sekondari, zaidi ya wanafunzi 1715 walihudhuria leo hii siku ya pili katika mitihani ya utungo wa Kifaransa popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenendo bora wa mashindano ya leo huenda yalifurahisha inspekta mkuu wa masomo yeah. matumizi yote ya fedha za serikali kutosha yanayoelekea ya malipo ya mishahara na fedha za mwenendo wa kazi yana ndivyo alikusudia waziri mkuu Mponyo katika Augustin Matata Mponyo katika kibarua chake na tarehe makumi mawili Aprili iliyopita kwa wanamemba wa serikali Kijimboni. Kivu ya kaskazini, majeshi ya FARDC yana dhibiti kambi moja kambi moja lazima ya wahuni wa ganda wa ADF, na kamanda wa operesheni sokola ya kwanza yenye kuendesha pia msako zaidi ya wahuni wale mtaani Beni. Mashindano ya kiserikali ya mbele ya mwisho wa kipindi cha sekondari, zaidi ya wanafunzi 1715 ndio walihudhuria leo siku ya pili katika mitihani ya utungwa wa Kifaransa yaliyoandaliwa popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inspekta mkuu wa masomo aliyetoa idadi hiyo amefurahishwa na mwenendo bora wa mashindano yale, kutosha wanafunzi wa kongomani wa shule ya ubalozi mdogo mjini Bujumbura, ambako wanafunzi wengi hawakuwa na uwezo wa kuendesha mitihani hiyo kutokana na hali ya sasa ya usalama nchini Burundi. Taarifa, Michel Kifinda Ngoi Mengi sio ninawe namu jimboni Kivu ya kusini mashindano ya utungu ya ni disertasyo yalifanyika katika maeneo yote jimboni, hata pambahali uzaniwa kuwa ya wasiwasi kama vile Shabunda, Minembwe na Kilembwe. Zaidi ya wanafunzi elfu makumi ine na ine walishiki mashindano yale. Na kwa upande ungine jimboni Katanga, wanafunzi wa sekta ya kilimo Pakisenge, Lilolo na Divuma katika eneo la Lwalaba walitembea kwa miguu eneo la kilomita makumi saba kwa kufikia pasenta ya yote ya na kwa wakati huu jimboni Kasai ya magharibi uzuni kubwa ni ile ya kutoheshimu kiserikali franka zilolazimishwa na viongozi vya masomo moja mamoja, na Mbandaka senta zote makumitano ziliwapokea zaidi ya wanafunzi elfu kumi na tatu kwa upande wa jimbo la Congo Central kuhakikisha kushiriki kwa mashindano yale wanafunzi yapata elfu makumitatu na tatu wakiwamu makumine na saba asilimia moja wanawake kuliko mwakajana mjini Kinchasa ni idadi ya wanawake makumine na tano asilimia moja na ni kwa mara ya kwanza mashindano yalifanyika kiserikali pambakana umbali wa kilomita mia moja makumi tano na Kinshasa. Mchunguzi mkuu wa EPSP anajulisha kama mashindano huenda kufanyika kwa wanafunzi wa ubalozi Burundi ambao akuishiriki mashindano yale siku ya pili hii. E, na kama nilivyosema nchini Burundi, zaidi ya ya ya kipande cha wanafunzi wa kongomani wa somo la musu la kisekondari kwa idadi ya mia tatu makumi na mbili hawakuhudhuria katika mitihani ya utungu walikosa uwezo wa kufika katika kituo cha mashindano yale kunako shule ya ubalozi wa Kongo mjini Bujumbura. Kwa mjibu wa inspekta wa masomo wa pande hilo, wengi kati ya wanafunzi ni wakimbizi wanaoishi katika kambi tatu kati ya nchi ya Burundi. Mimi kutoka Uvira na weyfistongo mama yabala Inspekta wa sekondari aliyetumwa kuongoza mitiani katika shule ya ubalozi wa Kongo nchini Burundi alisema kulikuwa ushiriki mdogo wa wanafunzi fainali huu mwaka. Walioathirika zaidi ni wanafunzi wakongomani wenye kupatikana katika makambi ya wakimbizi ya Bwagiriza, Gasorwe na Muhinga nchini Burundi. Tume kuu ya Umoja wa Mataifa yenye kuhusika na wakimbizi ilipiga marufuku wanafunzi hao kuondoka kambini. Inspekta wa sekondari aliyetumwa kuongoza mitihani katika shule ya ubalozi wa Kongo nchini Burundi alisema kulikuwa ushiriki mdogo wa wanafunzi fainali huu mwaka. Waliwasirika zaidi ni wanafunzi wa Kongomani wenye kupatikana katika makambi ya wakimbizi ya Bwagiriza, Gasorwe na Muhinga nchini Burundi. Tume kuu ya Umoja wa Mataifa yenye kuhusika na wakimbizi ilipiga marufuku wanafunzi hao kuondoka kambini kwa sababu ya usalama mdogo, kulingana na inspekta. Serikali mholu molo, wakimbizi wengine wanaoishi katika mji mkuu wa Bujumbura na Rumonge walishiriki katika mitihani leo asubuhi. Aliongeza kusema ya kwamba hatua inaweza kuchukuliwa ili kuokoa wanafunzi wakimbizi yao. Matumizi yote ya fedha za serikali kutosha yenye kuelekea malipo ya mishahara na fedha za mwisho wa..., na fedha za mwenendo wa kazi yanapasha ruhusiwa na waziri mkuu ndivyo alikusudia Matata Mponyo katika kibarua chake cha tarehe makuu mawili Aprili iliyopita, kwa namemba wa serikali, taarifa na dini fula simba usomi wake kupitia laini ya simu na mazito vira fistongo mama ya bana. Uamuzi huu ni matokeo ya maendeleo ya kiuchumi wa dunia pamoja na mambo fulani ya ndani iliyoongoza na kushusha kia, kwa kiasi kikubwa mapato kwa kuwa wazi, wajumbe wa serikali hawaruhusiwi kufanya gharama yenye haizingatiwe na bajeti ya uendeshaji wa ofisi zao, isipokuwa kwa oda ya waziri mkuu. Kwa upande wa serikali, swala hilo ina lengo ya kukusanyisha rasilimali zinazohitajika kusudi ya kukabiliana na mahitaji ya kutekeleza ufungaji wa miundo mpya na vyombo na matukio ya kisiasa, baadaye mkakati wa troika ripoti ya kwamba shughuli za fedha wa serikali hutoa ukosefu wa franga ya Kongo miliardi mia moja na saba na milioni makumi mbili na saba pesa hiyo ni matokeo ya mapato yenye kutambuliwa yaani asilimali salasini na tena matumizi ya asilimali makumi tano na mnane ya franga yenye kutekelezwa kiwango hiki cha upungufu kina kinatoa msingi yake kwa kulipa mshahara na kuhamisha fedha jimboni. Waziri mkuu anapendelea waziri wa nchi, waziri wa bajeti na waziri wa fedha waweze kuhakikisha madaraka zao katika utekelezaji wa matumizi, kufuata na kuongoza. Mwenzetu Vira Fistongo kupitia laini ya ya ya simu barua ya waziri mkuu na, na mambo ya ndani kwa kiongozi wa seni ya tarehe ya makumi mawili na tano Aprili iliyopita inatoa mwangaza kuhusu makao ya chama cha MLC. Chama hicho kinafurahishwa na mwisho mzuri wa uchunguzi ulioandaliwa na waziri makamu mkuu unaokomesha swali la makao mawili ya chama kutokana na mvurugo wa watu wa moja. Sio tu kuhusu makao, bali chama hicho kina katibu mkuu mmoja anayejulikana kwa jina la bibi Eve Bazaiba. Amesema moja kati ya wakuu wa MLC De... tunasikia sasa pora ya kuona shida hii kutatuliwa baada ya watu kuizingatia. MLC sio nyoka wa vichwa viwili, ila ni chama cha ja siasa kilichoundwa wakati wa kikao cha ja San City na mwenyekiti Jean-Pierre Bemba Gombo. Ni yeye aliyetoa madaraka kwa kukamilisha mmoja wao wa masharti ya chama, na yeye katibu mkuu peke yake alikamata hatua ya kutoka kwa uhuru bila kushurutishwa kwa kujiunga na chama tawala ndani ya barua yake ya waziri makamu, na tangu pale fujo imekwisha tatuliwa hakuna viti viwili vya MSC na ofisi ya MSC haikubadilishwa. Kikao chake kiko palepale kwenye Avenue du Port na seni ngambo yake ameitika mabadiliko hayo. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, majeshi ya FARDC yanadhibiti kambi moja rasmi ya wahanga ya wauni waganda wa ADF kwa mjibu wa jemadari muindo wa akili Mundos aliyotoa habari hiyo. Mkuu mmoja wa lazima wa kundi la ADF aliuawa wakati wa mapigano mengi kutoka Beni, nawe Marcel Papi Mukeba. Ni hivi sasa siku mbili leo ndiye vikosi vya FRDC vimezibiti ngome ya waasi wa ADF Pabaruku kati ya mito Bango na Semuliki kaskazini mashariki ya mtaa wa Beni. Kamanda wa Operation Sokola ya kwanza amejulisha kwamba waasi wamekimbia baada ya siku tatu ya mapambano. Jemadari Muhindo Akili Mundos amejulisha kwamba kamanda makamu wa waasi hausikae na Operation ameuawa wakati wa mapambano. Jemadari Muhindo Akili Mundos amehakikisha kwamba Muzamiri Kiribaki Kasada ni kiongozi wa tatu na mwenye kuelemisha vikosi vya ADF. Duru zengine za usalama ujulisha kwamba baada ya kuzibiti ngome hiyo, vikosi vya FRDC vimekamata zana nyingi za vita, sawa vile bunduki, masasi, mipanga na vikaratasi mingi vya uongozi wa waasi wa ADF. Vikosi FRDC vya FRDC vyaendelea kumfuata kiongozi wa pili wa waasi ambaye anaongoza zaidi ya waasi mia moja ndani ya maeneo ya medina ya kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR walionesha mashambulizi jana nyuma ya mchana katika eneo la Katwiguru kwenye umbali wa kilometa makumi mawili na sita mashariki ya mtaa wa Rutshuru. Mpiganaji mmoja aliuawa wakati wa shambulio hiyo dhidi ya ngome ya majeshi ya FARDC na kituo kimoja cha polisi. Duru za kijeshi zinashutumu wakaaji wa eneo hilo kuhusiana na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Tena kwa kifupi, kwa kumaliza leo hii, siku ya pili ilisherekewa sikukuu ya kimataifa ya usalama na afya kazini nchini Kongo. Sikukuu hiyo ilisherekewa katika shabaha ya ujenzi wa tabia ya ukingo wa usalama na afya katika kazi upande wa shirika la INSS. wakumefurahishwa na upungufu wa ajali za kazi na wa magonjwa kazini. oka pie, oka pie. Ayo.