mpopote mulipo kusu gonjwa wa ebola unaokumba watu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Waziri wa afya anatoa hesabu ya sasa, ila vipimo vya mbele, vipimo vingine sita vinachunguzwa. Kulingana na mwito uliotolewa na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kwa kupiganisha ugonjwa huo, Umoja wa Mataifa unatayarisha mfuko wa dola za Kimarekani milioni moja mia tano sutu ebola ya nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika kitaifa la waganga sina med linalika waganga wa heshimu kanuni ya kazi pia linakumbusha serikali mapashwa yake, ili kurahisisha walinde vizuri afya ya wakaaji Pambandaka, muungano wa watetezi wa waasi wa zamani wa melia unaomba mwamvi mkuu wa kijeshi wa jimbo la Equater atimize sheria ya msamaha kwa faida ya wateja wake kama vile iliendeshwa kwa ajili ya waasi wa zamani wa M23. Aksenti kwa kuwa nasi kwa kupiganisha oma kali ya ebola. Jumuiya ya kimataifa inajiandaa kwa ajili ya kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa unatayarisha pesa za kutolea Kongo ya Kidemokrasia ajili ya kujibu kwa mwito uliotolewa na serikali mwanzo wa juma tunayo. Habari imejulishwa leo na msemaji wa MONUSCO wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa kama alivyosema Carlos Araujo, dola za Kimarekani milioni moja. Quand on declare une epidemie il y a deja kama wanatangaza magonjwa ya kolera kama vile Ebola, tunakuwa kusononeka kwa wafanyakazi wenye kutiba sababu kereo wanaelewa magonjwa ya Ebola. Ndio maana nisheti kukumbusha kwa waganga wote mapaswa yao jidi ya wagonjwa ilikutuliza uwakaji wa nchi yetu, kama tuna wataalamu kuhusu kupiganisha Ebola na historia utukumbusha kama magonjwa haya kujitokeza kila mara kunako maeneo ambayo ilina haijavuka mtaa wala majimbo mengine tena, kuomba kwa serikali ya nchi kukamata mipango ya kutuliza wafanyakazi wa kutiba kama atatuma vifaa kwa kutunza vilivyo, ila unakumbusha kwa serikali kama mganga hana tuma mapashwa. Ni nafasi sasa ya kuonyesha waganga akati wanaotumika wanatoa maisha yao, lakini mapashwa ya serikali hayambatani na yale waganga wanapasha kufanya. Kuhusu Ebola nchini Kongo ya Kidemokrasia, Shirika Kitaifa la Waganga Sinamed na jihusisha kwa kupiganisha ugonjwa huo. Katika habari iliyotangazwa leo mjini Kinshasa, ofisi itendayo ya Sinamed ina kumbusha raia ya kwamba tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na sita waganga wa Kongomani wapo na ujuzi kwa ajili ya kupiganisha Ebola. Shirika hilo linaalika waganga wa heshimu kanuni ya kazi. Pia linakumbusha serikali kwamba mapasho yake ni kuunga mkono wa watumishi wa afya, ili kuwarahisisha walinde vizuri afya wakaji Tumsikilize tum, tum mganga Mankoi Bajoko katibu mkuu wa Sinamed. Jimboni Kivu ya Kusini mtu mmoja amefariki miongoni mwa zaidi ya wagonjwa mia moja makumi matano, pindu pindu, kuesabi, watangu, wa kipindupindu wenye kuhesabiwa tangu mwanzo wa mwezi huu katika eneo la, la Uvira mji unaopatikana kusini mwa Bukavu. Habari inatolewa na kiongozi wa eneo la afya siku kenda kisha kuhakikishwa kiserikali kwa ugonjwa huo wenye kushika watu wengi. Kiongozi wa mtaa wa Uvira aliyejulisha habari hiyo Inakuwa mara mbili ugonjwa wa kipindupindu unaarifiwa kujitokeza kiserikali pa Uvira tangu mwanzo wa mwaka tunao. Ya kwanza mwezi wa tatu uliopita wakati kiongozi wa eneo la afya la Uvira alitangaza kwamba zaidi ya watu 514 waligonjwa sita walifariki kunako kituo cha matibabu cha Uvira. Inapita zaidi ya juma moja, kwa mara ya pili kiongozi wa mtaa wa Uvira alitangaza kurudi tena kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo hilo la afya. Walihesabiwa wagonjwa 153 na, na mtu mmoja alifariki tangu mwanzo wa mwezi tunao. Mikoa unagusa sana ni yenye kupatikana kandokando ya mito na ziwa Tanganyika, alisema kiongozi wa eneo la afya la Uvira. Kwa mjibu wa Bonde Ngwisi, kurudi kwa ugonjwa ule kunatokana na kunywa na wakaji kwa maji yasiyo safi kutoka mito na ziwa, na hiyo ni sababu ya ukosefu kwa mara wa maji kutoka Regideso, amesema kiongozi wa eneo la afya la Uvira, na tena pamoja na kusitokueshimu kanuni ya usafi na wakaji Mtani walikale jimboni Kivu ya Kaskazini, waganga wabak, wahanga wa ubakaji hawahudumiwe tangu sasa miezi chache. Ni kutokana na kufungwa kwa miradi ya mashirika mbalimbali mbali ya kiutu yaliyokuwa yakihudumia wahanga. Hivi sasa hali yao ni mbovu. Lalamiko linatolewa na shirika lisilo la kiserikali Grace lenye kutoa usaidizi na shauri kwa ajili ya maendeleo ya pahali melezo mengi na nawesifa maguru kati ya wahanga wale wa ubakaji pale walikali, makumi tano juu ya mia walionekana ni watoto wadogo, makumi nne juu ya mia ni wanawake wakimbizi na kumi juu ya mia ni wakaaji wa mgini, kama inavyojilisha shirika Grase. Na miongoni mwao wa mama wawili ni wagonjwa sana na wanahitaji kupelekwa haraka kwenye hopitali inayostahili mmoja kati yao anashuhudia: shida yangu ni matunzo, nilikuwa opere hapa kwa hopitali jenerale, Ni mashirika tatu ndio ilikuwa ikiendesha msaada wa kijamii, kiuchumi na kisheria. Mashirika il Afrika, IMC na Baro Americain. Mashirika haya yote ya yote yamefunga tayari milango yake. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Kwa kupiganisha homa kali ya Ebola, jumuhi ya kimataifa inajiandaa kwa ajili ya kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ki. Umoja wa Mataifa unatayarisha pesa za kutolea Kongo ya kidemokrasia ajili ya kujibu kwa mwito uliotolewa na serikali mwanzo wa juma. Tunayo habari imejulishwa leo na msemaji wa MONUSCO wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa. Kama alivyosema Carlos Araujo, dola za Kimarekani milioni moja mia tano ndizo pesa zinazotayarishwa kwa sababu hiyo na zinaongozwa na shirika Ocha. Tumsikilize, masemi yake yalichukuliwa na Jacques V. Molima. Tangu jana sheria ya nchi hiyo inahakikisha shutuma zini kujulishwa na jamaa za wahanga, pia shirika la FDH. Tumsikilize katibu mtendaji wa FDH Paul Sampou akiojiwa kutoka Dakar na Jeff Ngoy jamaa ya wahanga pamoja na mashirika ya haki za binadamu vilipata bahati ya kufikisha swali hilo mbele ya sheria ya nchi ya Senegal, kutokana na hali ya haki yake yenye kuwa na uwezo wa kimataifa na kutokana na mashtaka ya pande la kiraia. Paul Milambwe anatazamiwa sawa mtu wa lazima aliyejionea binafsi namna bwana Chebeana Bazana waliuawa wa katika vyumba vya polisi ya taifa mnamo ofisi ya John Numbi aifai kupuuzi swali la Paul Milambwe, sababu miye alikuwa na uwezo wa usalama wa watu na vifaa, maana yake usalama wa ofisi kuu ya polisi na wa watu wote wanaopatikana ndani mwake. Tunasubiri haki ya jamaa za waanga na ukweli ujitokeze pamoja, kujulikana kwa jukumu na kila mtu. Pambanda ka muungano wa watetezi wa waasi wa zamani wa kundi la Emilia unaomba mwanzi mkuu wa kijeshi wa jimbo la Ekwator atimize sheria ya msamaha kwa faida ya wateja wake, japo kwa waasi wa zamani wa M23 wamekwisha kufaidika na sheria hiyo iliyotangazwa na rais wa jamhuri. Watetezi hao hawaelewi sababu gani kisha zaidi ya miezi sita waasi wa zamani makumi wa udila mmoja wa Enyele waliohukumiwa wanaendelea kufungwa gerezani. Kuya mbanda ka mwakili Innocent Losali ananena kwamba Wafungwa wale wanaendelea kubaki katika gereza bila sababu tangu mwezi wa pili. Rais wa jamhuri alitangaza amri iliyowahurumia, na wote walipaswa faidishwa na amri ile, miongoni mwao waasi wanaoitwa Waenyele. Kati ya shurti za sheria ile kila mmoja alipashwa saini kibarua cha ukubali cha kipekee. Shurti hiyo ilitimizwa tangu tarehe kumi na saba mwezi wa tatu mwaka tunao kibarua kile kilisainiwa na kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi, lakini hatufahamu sababu gani watu wale wanapaswa waendelea kubaki katika gereza, na waliotenda maovu makali kupita wateja wetu, sawa wauni na wapendelevu wa M23 walipata uhuru na wapo uhuru. Siyo lazima kuwe hali ya upendelevu. Yaani, wateja wetu waenyele wanapaswa pokea uhuru sawa wali wengine wote o kapie, o kapie.