Jimbo ni Kivu ya kaskazini watu milioni moja elfu mia tano wanaguswa na ukosefu mkali wa malisho. Ndivyo imearifiwa katika uchunguzi wa pamoja uliondeshwa mwezi wa tatu na waine uliopita na serikali ya jimbo pamoja na washiriki wake wa kibinadamu. Makao ya kipekee ya mpinzani Antipas Mbusa Nyamwisi ya mji wa Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ilizingiwa na kuchunguzwa na walinda amani leo siku ya ine. Duru za usalama hujulisha kwamba ni kutokana na habari ya kuwapo kwa uficho ndani ya makao hayo kwa wakuu wa makundi ya silaha pamoja na watenda maovu wengine. Hapa mjini Kinshasa, kazi za ujenzi wa jumba mpya la uchunguzi wa usafirishaji angani zilianzishwa leo siku ya nne kunako uwanja wa ndege wa Njili. Ni za thamani ya milioni makumi mawili na moja za dola za Kimarekani kutoka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oh, na kabla ya kuwatolea maelezo kamili, tuanze na habari inayotufikia kuhusu mwisho wa kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya Roger Mis. Kiongozi huyo wa MONISCO alisema anamaliza utume wake akiwa na matumaini kwa ujio mzuri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata kama wakati wa uongozi wake hakushimika amani ya kudumu. Kiisha miaka tatu ya uongozi wa MONISCO, Roger Mis ataondoka leo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo ana ukubali ya kwamba kazi haikuwa mwepesi, lakini mambo mengi yalitimizwa. Afuatai ni Rogemis katika masemi yaliyochukuliwa na Kilin Kutei ninafika mwisho wa kazi, lakini amani yenye kudumu haijarekebishwa mashariki mwa nchi. Lakini najua kwamba tuliendesha kazi nyingi. Kwa mfano, kuhusu usalama mjini Kinshasa kuna mabadilisho kuliko mwaka wa 2006, 2007 wakati nilikuja hapa sawa balozi, na hata katika majimbo mengine ya nchi, zaidi katika sehemu ya magharibi. Hakika usalama mdogo unaendeshwa zaidi katika la mashariki kuliko magharibi, usalama mdogo unaosababishwa na makundi ya wenye kumiliki silaha. Lakini natumaini kwamba na mipango ya muhimu inayochukuliwa tutakomesha usalama mdogo, pia kufaidishwa na mali kubwa ya nchi hiyo. Wakati huo jimboni Kivu ya kaskazini, watu milioni moja na nusu yaani jamaa asilimia kumi na kenda wanaguswa na ukosefu mkali wa malisho watu hao wana lazima usaidizi wa haraka wa chakula, ndio iliarifiwa katika uchunguzi wa pamoja ulioendeshwa mwezi wa tatu na wa nne uliopita na serikali ya jimbo pamoja na washiriki wake wa kibinadamu, sawa vile mpango wa malisho ulimwenguni PAM na mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa kilimo na malisho FAO. Matokeo ya uchunguzi huo yalioneshwa jana siku ya kwanza jana siku ya tatu mjini Goma na waziri wa jimbo la Kivu ya kaskazini anayehusika na kilimo. Mafasirio mengi na Usifa Maguru kutoka mji wa Goma. Utafuti huo ulikuwa na lengo la kutambua mahitaji ya misaada, na matokeo yake inatia mkazo kuhusu kuharibika kwa hali ya malisho katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Ikiwa mwaka 2011 ni jamaa tatu juu ya kumi ndiyo zilikuwa na malisho mabaya, leo mwaka 2013 ni jamaa kumi. Sasa maeneo inayokumbwa kabisa ni tarafa ya Masisi, Ruchuru, Nyiragongo na mji wa Beni, yote ni matokeo ya vita inayowapelekea wakaaji kukimbia shamba zao wakijikusanya ndani ya makempi. Waziri jimboni Nzanzu Kasivita vita anatamani kupata washirika wengi kwa kusaidia serikali ya jimbo katika mipango ya kuamsha kilimo jimboni. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Hey, jimboni Kivu ya kusini hali ya kibinadamu ya wakaaji wa eneo la kihamba katika milima mirefu ya Uvira ni yenye kushurutisha kwa mjibu wa kundi moja la wafanyabiashara waliotokea katika eneo hilo jana, lenye kupatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja magharibi ya mji mdogo wa Sange, wapo maelfu wenye ukosa makao katika kijiji jirani cha Kirumba. Duru hiyo hiyo julisha kwamba watu wale walikimbia mapigano tangu siku ya ine baina ya makundi mawili ya silaha. Habari yenyewe ilihakikishwa na shirika la raia la Masango hapo hapo katika eneo la milima mirefu ya Uvira. Tarifa ya Gilbert Kwangaba Adjulu wa redio Maendeleo ya Sangi na somo sidi na Wekarinda Muso. Wakaaji hao wa kihamba waliwasili pa Kirumba tangu mwanzo wa mapambano kati ya kundi moja la Wamai mai na kundi lingine la watu wasiojulikana kufuatana na wafanyabiashara wa moja . Wahami wanakosa chakula, maji safi na hata hema kwa kulala. Wengi wamelala nje, wa moja tu ndio wapo katika jamaa za kupokea. Wenye kupokea wahami wamejiandaa kwa kuwahudumia, lakini ni vigumu kwani idadi ya wahami ni juu. Jambo kutoka shirika la Raila Masango Milimani ya Uvira linajulisha kwamba wahami wale wanakabiliwa na baridi zaidi, wakati huwa kipwa. Fataki Bitakero, wa kiongozi wa shirika la raia, ana wasiwasi kuhusu wa ambukizo wa magonjwa nyingi zaidi kwa watoto wa chini ya miaka mitano. Anaomba viongozi wa kisiasa na kiserikali waweze kutoa msaada kwa wahami hao wote. Kwake yeye, wakaji hao wamesema kwamba watarudi katika eneo lao mpaka wakati amani itarekebishwa. Jeshi pa Uvira anasema hakuharifiwa kuhusu swala hilo, anaahidi kuchukua habari ili kupata suluhisho. Makao ya kipekee ya mpinzani mkongomani Antipas Mbusa Nyamwisi ya mji wa Butembo katika jimbo la Kivu ya kaskazini ilizingirwa na kuchunguzwa moja kwa moja na walinda amani leo siku ya ine, kwa mjibu wa duhu za usalama ni kutokana na habari ya kuwapo kwa uficho ndani ya makao ya mpinzani huyo kwa wakuu wa makundi ya silaha pamoja na watenda maovu. Chama chake cha kisiasa RCD KML kinashutumu uzulumu wa kisiasa dhidi ya kiongozi wake. Taarifa Marcel Papimukeba kutoka Butembo. mengi sidoi nawe karindamuso. Makao ya mbusani ya Mwisi ilizingirwa na jeshi pia polisi leo asubuhi katika mtaa wa Bulengera mjini Butembo, kufatana na wanao karibu na mpinzani huyu. Mambo yalianzishwa jana majira ya saa mbili na nusu saa za usiku wakati kikundi kimoja cha waskari wa jeshi la taifa walikuwa wakiendesha uchunguzi katika karta mutiri. Duru zetu zinajulisha kwamba idadi ya waskari ilizidishwa kando kando ya makao yake. Kisa kisha saa chache jeshi polisi, na wenye kuendesha kazi za ujasusi walichungua makao yake muda wa yapata saa mbili. Habari inayohakikishwa na kazi za usalama pa Butembo, wanasema ni sababu waliarifiwa kuhusu kuwepo kwa viongozi wa moja wa makundi wanaomiliki silaha nyumbani humo, shutuma zinazotupiliwa mbali na chama cha kisiasa cha RCDKML cha Mbusa Nyamwisi kama alivyosema katibu mkuu makamu wa chama hicho ni ukali wa kisiasa zidi ya kiongozi wa chama cha RCDKML kisha ki kumuondosha madarakani bungeni la taifa. Kwa ke Grégoire Lusenge, chama chake kitaendelea kutumikia nchi. Na kazi za ujenzi wa jumba mpya la uchunguzi wa sasa usafirishaji wa anga zilianzishwa leo siku ya ine kunako uwanja wa ndege wa Njili mjini Kinshasa. Ni waziri mkuu Gistema Tatamponyo ndiye aliongoza maandamano yale Hamani ya kazi hizo ni ya milioni makumi mawili na moja za dola za Kimarekani kutoka serikali ki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, zinatimizwa na kiwanda cha Ufaransa Alpha Airport na zitakomeshwa katika trimestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili kumi na ine. Taarifa ya Innocet Ulenga inasomwa kutoka Mbuji Mai nawe Esther Ndalafina. Kituo kipya kenye kuheshimu kanuni la ulimwengu. Jueni kwamba airport ya Njili itajengwa mbele ya kituo cha wasafiri wa ndani la nchi, na nafasi palikuwa kituo cha gari wataijenga wakiheshimu kanuni la ulimwengu. Watasimika chumba kenyi bunene bwa mitero elfu kumi kuzidisha mara mbili. Chumba hiki kitapokea wasafiri milioni moja mwaka mzima. Chumba hiki kinaweza kutumika na baadaye watakiamisha nafasi zingine, wakati kazi itaanzishwa kwenye kituo k Direkta mkuu wa Alpha Airport, kampuni la nchi la France inayohusika na majengo la kituo kipya husema kwamba ndani ya kituo hiki watatia vyombo vipya vya uhakikisho wa usalama vyenye watatumikisha kufatana na kanuni la usafirishaji hewani. Daniel Rave anahakikisha kwamba kazi itamalizika mwisho miezi sita ya mwaka wa elfu mbili na itafanyika na ujuzi kwa lengo la kuheshimu kanuni la majengo la airport. Wakati hiyo airport mpya itaanza kutumikishwa, hiyo ya zamani ambayo ilikuwa anapokea ndege za nchi la kigeni itahusika na usafirishaji wa ndege la ndani la nchi. Hiyo ya zamani itabomolewa. He, kwa kifupi, maandamano ya kubadilisha uwezo kati ya ofisi ya zamani ya uongozi ya tume ya chaguzi huru seni iliyoongozwa na mchungaji Daniel Ngoi Mulunda na ofisi ya sasa inayoongozwa na padri ya Polinari Malumalu yali sukuma nyuma maandamano yale. Yalipangwa yali leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa, lakini wakati huo huo mkutano mkuu wa ofisi ya mpya ya uongozi wa Seni unaendeshwa kunako Grand Hotel Kinshasa.