Uchumi wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na maendeleo yanayofurahisha jumuiya ya fedha ulimwenguni ndio mambo yaliyozungumziwa leo mjini ya Abidjan kati ya Waziri Mkuu Matata Ponyo na waandishi wa habari ni katika matayarisho ya mikutano ya mwaka ya benki ya Afrika ya maendeleo inayoendeshwa nchini Côte d'Ivoire. Kwa ombi ya shirika la raia la mtaa wa Shabunda, kazi zote zilisimamishwa leo siku tatu pa Shabunda, kusini magharibi ya mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu ya kusini. Ni kwa kupinga hali ya ukosefu usalama katika sultani wa Bamuguba nord na wilayani Ituri. Kamisheni moja ilisimikwa kwa kuhimiza wapiganaji wa FRPI ajili watie silaha chini. Mpango huo uliundwa sababu ya kupinga kwa wapiganaji wale kutoa silaha siku ya kwanza iliyopita pa Aveba, kusini ya mji wa Bunia. Oh, akiwa katika matayarisho ya mikutano ya mwaka ya benki ya Afrika ya maendeleo inayoendeshwa mjini ya Abidjan nchini Cote d'Ivoire, waziri mkuu Auguste Matata Mponyo alizungumza leo siku ya tatu na waandishi wa habari. Shughuli yake kubwa ilielekea uchumi wa sasa wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, pamoja na maendeleo yanayofurahisha jumuiya ya, ya fedha ulimwenguni. Eti maendeleo yale ya yanafaidisha pia Wakongomani? Jibu ni Augustin Matata Mponyo katika masemi yaliyochukuliwa tangu mji wa Abija na mshiriki wetu Rene Kapita Lorske, wakati idadi ya ukosefu ya kazi inapunguka ikitoka asilimia makumi sita hadi makumi nne inamaanisha nini? Inaonyesha kwamba sehemu njema ya watu wamepata kazi, wakati Umoja wa Mataifa imesema kama alama ya ufukara wala umasikini katika jamhuri la like kidemokrasia ya Kongo imepunguka hata nukta kumi. Wanaposema kama halama za maendeleo za kiutu yenye kusababishwa na Umoja wa Mataifa imeonekana wazi, vifo vya watoto vinapunguka kwelikweli na idadi ya watoto wenye kufata shule imeongezeka Haijafanyika zamani na kupita zaidi ya watoto milioni tatu. Haya yote imekuwa natendeka kwa faida za wakazi. Kwa hiyo ongezeko, wanasema ni yenye kuingiza ndani mambo mengi, ndipo serikali imejitolea kwenye mpango isiyo kawaida kujenga mashule ya pata elfu hata masenta za matibabu elfu na mahospitali mia tatu kila mwaka. Kifupi, ongezeko la kiuchumi ni kwa faida za wakazi, hata ikiwa huko na kule, ninakubaliana nanyi kama kungali vingi Vya ya wafer. E, upande mwingine shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kusini linashutumu kuendeleshwa katika hali ya kienyeji kwa kazi za madini katika mto Ulindi mtaani Shabunda. Kazi hizo zinafanyika kinyume ya barua ya waziri mkuu Matata Mponyo ya mwezi wa tatu uliopita kwa waziri wa madini, inaomba kazi za kienyeji zisimamishwe katika mto huo, ni sababu matokeo ya uchunguzi dhidi ya madini kutoka mto Ulindi mwaka jana yali arifu hatari kali kutoa nguvu ya madini ya aina torium na iranium na tena, kazi hizo zinapelekea kukazwa kwa operesheni za makundi ya silaha katika eneo hilo. Mafasirio ya kiongozi shirika la raia la jimbo la Kivu Kusini, de cas desarte Ponge, mbele ya maikrofoni ya Emmanuel ela mezi wa Kabedi. Tunahuzunishwa na kuwa ni tangu mwezi wa tatu uliopita ndipo waziri wa kwanza aliomba mpango huo uheshimiwe bila muda, lakini hadi leo tunafikia mwisho wa mwezi wa tano, ila serikali ya jimbo haijali na swali hilo, ijapokuwa ni waziri wa kwanza ndiye alichukua mpango huo. Uchimbaji wa uranium unachochea pia magomvi mbalimbali. Kuna wanamgambo raia Mtomboki ambao wanahudumiwa na wachimbaji madini haramu ambao wanapatikana hapo, na ni wao ndio wanaleta pia machafuko na kwa sababu hiyo hatutapata amani, lakini hitaji letu ni amani, na ni ya muhimu uchimbaji wa uranium usimamishwe kwa sababu raia hawana faida yoyote ile. Inafaidisha watu wachache wakiwa wa ngazi za juu humu jimboni na mahali pengine. Tunaomba mpango huo uheshimiwe vilivyo, isipokuwa vile ni uwasi dhidi ya viongozi kunako wizara ya madini katika jimbo la Kivu ya Kusini. Imezusha kwamba serikali ya jimbo inashughulika na swali hilo <coughs> kwaombia shirika la raia la mtaa wa Shabunda, kazi zote zilisimamishwa leo siku tatu pa Shabunda, kwenye umbali wa kilometa mia tatu makumi tano kusini magharibi ya mji wa Bukavu, ni katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ni kwa kupinga hali ya kukosefu usalama katika usultani wa Bamuguba no kwenye karibu kilometa mia moja na Shabunda, na tena kwa kuwaonga mkono wahanga wa maovu kutoka mapambano kati ya wa Maimai raia wa Mtomboki na wanajeshi wa FARDC. Soko, maduka na shule zilibaki za kufungwa hii siku ya Jumatano mjini Shabunda. Maofisi za serikali hazikufungua milango, usafiri katika barabara ilipunguka mjini. Hali hiyo ni kufuatana na uwito wa president wa shirika la kiraia pa Shabunda, bwana Joseph Mbeseni, kwa wakaaji kuonyesha uruma yao kwa wenzao wa mkoa wa Bamuguba Nord. Wakaaji hao waliathirika na mauaji yaliyofanywa kati ya jeshi la FRDC na wanamgambo wa kundi la raia Mtomboki, kwa mujibu wa shirika la kiraia wakaaji wengi walikimbia maskani yao wakihofia usalama mdogo kufuatana na mapambano hayo. Mapambano yenyewe inadumu sasa wiki mbili katika mkoa huo. Mkuu wa tarafa la Shabunda alithibitisha habari hiyo na kusema ya kwamba wakaaji wa Bamuguba Nord wanakumbwa na shida hiyo tangu kuanza kwa mapambano ya wanajeshi na Raia Mtomboki. Kasambai bin Sali anatoa wito kwa serikali kuu wa Kinshasa kujihusisha na kurudi kwa amani ya kudumu katika eneo hilo la Bamuguba Nord. Wilayani Turi, komisheni moja ilisimikwa kwa kuimiza wapiganaji wa FRPI ajili watie silaha chini. Mpango huo uliundwa kisha mkutano wa jana siku ya pili pa Bunia kati ya waziri wa ukingo Emengoi Muke na wawakilishi wa shirika la raia, na tena sababu ya kupinga kwa wapiganaji wale kutoa silaha siku ya kwanza iliyopita, pa Aveba na eneo linalopatikana kwenye zaidi ya kilomita makumi saba kusini ya mji wa Bunia, huku wakuu wa uasi wa FRPI wanalazimisha kwanza watolewe pete za maofisa wakuu katika jeshi la taifa. Mengi tuyafuata kutoka Bunia na mwenzetu Abubakar Sadiki Kamishini. inayoundwa kwa kujadiliana na wahasi wa FRPI inakusanya wana membo wa shirika la raia, wajumbe wa makanisa pia wana bunge wa jimbo wamoja wote wameapa kama wazazi kwenda kukutana na wahasi kujadiliana nao ili waache mapigano. Mbunge wa jimbo Churabilo amesalimu hiyo mpango na ameomba kwa waongozi wa nchi waweze kufanya zaidi. Inabidi wawakabizi wahasi hao waranka kama walivyoomba, hata kama wakiangali porini. Hiyo ni kwa fadhili ya usalama mwazili ya usikai na usalama nchini. Emengo Imkena hakuenda kando na maamuzi hiyo, amesema ya kuwa alipewa ruhusa na rais wa nchi ya kuwanyanyua wamoja kati ya wahasi hawa kama maafisa, lakini hatuweza kuendesha hatua hiyo kwa watu ambao hakukutana nao. Jueni ya kuwa zaidi ya wahasi mia nne wa FRPI wameongoja toka siku ine leo paaveba kukamilishwa kwa mafasiliano kati ya waongozi wao na wale wa far de se toka Bunya. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Watumishi wa Kongomani wa MONISCO waliandamana katika kimya tangu leo siku ya tatu katika kata kuu zote za utume huo. Muda wa siku tatu katika manyimbo zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, watumishi wa Kongomani wa Kongo wa MONISCO wataandamana kwa kupinga kutoheshimiwa kwa mwenendo wa kukomeshwa kwa kazi. Waliandika kibarua wa cha mahitaji yao kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Maelezo mengi na mwenzetu wa Kalemie, Expedi Mwamba Mubi. Katika kibarua chao kwake mwakilishi maalumu nchini Kongo ya Kidemokrasia wakatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, watumishi wa Kongomani wa MONUSCO wanakazia nukta moja ya muhimu. Hii ni baada ya mkutano wao wa kilele, wanaomba yalipwe marupurupu yao ya mwisho wa kazi. Walionyesha vitambaa vyenye maandiko haya marupurupu au bila ni kusema kwamba watumishi hawa wa Monusco wanaomba yeshimiwe hatua ililokwisha chukuliwa mara mbili hapo awali, wakati wa kuvunja mapatano ya kikazi. Mpaka leo hii, miongoni mwa watumishi walioachishwa kazi hapo awali, wapo wale wanaoendelea kudai marupurupu yao ya mwisho wa kazi. Katika kibarua chao, watumishi wa Kongomani wa Monusco umaanisha kwamba mtumishi yeyote aliyeachishwa kazi ni sherti apokee marupurupu yake kulingana na azimio 2098 iliyowezesha malipo ya marupurupu mwaka uliopita. Kibarua hicho ustumu Monisco kwa kupendelea kufuta kazi wakati makubaliano ya kikazi yatafika ukingoni na kutolipa hivi marupurupu. akitoa maoni yake kuhusu maandamano yale Leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari, msemaji wa MONUSCO ajulisha kwamba ni swali la ndani na tena lenye kuambatana na mbinu za kupunguza watumishi wa MONUSCO yenye kugusa pia watumishi wasio wa Kongomani. Lakini kwa sasa uongozi wa MONUSCO unajiandaa kuchungua swali hilo kwa kuleta suluhisho maalum. Afuatayo ni Felix Prosper Bas mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Naweza tu kuwajulisha kama mipango zile za kupunguza idadi ya watumishi haiguse tu watumishi wa Kongomani, lakini pia kwa idadi kubwa watumishi wa kimataifa. Kwa kweli jambo lile lilijulishwa kwa uongozi kiserikali, watume yenye kusungua kwa kusurugisha nzuri jambo lile kwa shaba ya kukamilisha hali nzuri na jambo lile.