Habari zetu, Jean Désiré, Kanyama. Asante, mwanga, kwa kuwa nasi njiani. Mwanga kwateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo Mkutano mkuu kwa ajili ya kuchunguza kindani hali ya sheria nchini Kongo ilianzishwa leo siku ya kwanza mjini Kinshasa kwa muda wa siku saba. Wazuriaji watafikiri kuhusu mabaya yanayoharibu sekta ya sheria na kupendekeza suluhisho mbalimbali. Na kuhusu mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ujumbe wa wakuu wa upinzani wa kisiasa ulikutana leo siku ya kwanza mjini Kinshasa na ofisi ya uongozi wa, wa senii ni katika hali ya ujenzi wa demokrasia na kwa kuepuka uchaguzi wa fujo walisema wanasiasa jimboni Kivu ya Kusini. Zaidi ya wakimbizi elfu mbili mia nane kutoka Jamhuri ya Burundi walihesabiwa na komisheni ya taifa inayohusika katika mitaa ya Uvira na ya Fizi. Wakimbizi wale wanakimbia hali mbaya ya usalama kutokana na maandamano ya wananchi. Hiyo, baki nasi mpenda msikilizaji, popote pale ulipo oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano mkuu kwa ajili ya kuchunguza hali ya sheria nchini Kongo ulianzishwa leo siku ya kwanza mjini Kinshasa, kunako hoteli Kempinski Fleuve Kongo. Ni rais Joseph Kabila binafsi ndiye alianzisha rasmi mabishano yale, akiwepo waziri wa sheria na viongozi wengine. Mkutano huo mkuu utadumu siku saba kwa kuchunguza kindani sekta ya sheria na kuchukua hatua zenye uwezo wa kuboresha sekta yenyewe. Wauzuriaji hususani wa mzi wa mawakili, watendaji wa haki za binadamu, walimu wa sheria wanaomba kufikiri kuhusu mabaya yanayoharibu sekta ya sheria na kupendekeza suluhisho mbalimbali itaarifa yajefungoi usomi wa kezizi nawe dunia mukunda milemba nam kundi kenda za kazi zimeundwa. Kazi zao ni kuchungua hali ya sheria ya Kongo kidemokrasia, ingawaje uwingi wa sheria nchini, kuchungua pia ukamilifu kufuatana na maoni kama vile uhuru wa sheria kuongozwa kwake madaraka na mpango kisheria kupinga hali ya kutoa wazibu kwa haki kwa kusheria. Waziri wa sheria Alexi Tambwe Mwamba ndisimulia juu ya waendesha mastaki ambao wanapashwa kusikiliza wafungwa, kwani wakaji wengi hawajue kama waendesha mastaki wakati wanaposema sheria na kuchukua tuwa kisheria ni kweli kama wanaisema au wanategemea pande fulani au maipewa rushwa wa kundi la kutetea waendesha mastake na pia mwamzi kuna kurti ya mwito, Bwana Toma Ochudi alisimulia juu ya mwito uliotolewa na raisi kuhusu wa jamuhuri kuusu ya waendesha mastaki nchini. Raisi wa jamhuri alitoa mwito sheria nchini iwe imara, sio ya kutegemea mikutano. Mwikubwa ya mwisho kuhusu sheria zilifanyika mwaka lewi na atua nachukuliwa kuhusu eli wa waendesha mastaki na hiyo ni kwa usaidizi wa muungano wa Ulaya. Masomo mapya huenda kujengwa kwa kuwaelimusha wale wenyeosoma sheria kwa kuweza mbele ya kuingia katika kazi wakiwa na cheti cha disasi. Ndivyo imekamilishwa mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa upinzani wa kisiasa ulikutana leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa, na ofisi ya uongozi wa seni. Mkutano huo wa ujumbe wa viongozi wa vyama vya siasa na wa makundi ya ubunge wa taifa unaambatana na kibarua cha upinzani cha tarehe makumi mawili na saba Februari iliyopita kilichokuwa na mahitaji na shurti za upinzani katika uongozi wa uchaguzi. Pande hilo lilijulisha kwamba mkutano ule ulifanyika katika hali ya ujenzi wa demokrasia na kwa kuepuka uchaguzi wa fujo, ijapokuwa kwa sasa kuna namna ya kuepuka hali hiyo. Taarifa ulenga, tena nawe dunia mkunda milemba la ujumbe wa upinzani ambalo lilikusudia kupata majibu kwa maswali yao, na hasa kutokubaliwa kwa zaidi ya wakongomani milioni kumi waliokuwa na miaka chini ya kumi na nane mwaka elfu mbili kumi na moja kutoshiriki kwa uchaguzi mbalimbali mbali ujao. Pia swali lenye kuelekea muda usio wazi unaopewa na kalenderi ya uchaguzi kujulishwa na Seni kwa mpango wa utumivu wa franka huenda kukamilisha kuweko kwa uchaguzi bila matatizo na kwa mwisho, wasiwasi juu ya hali ya kutokuweko mpadhir ya Poline Malumalu Malu, tangu muda fulani na kweli pa nafasi yake anaiacha wazi kwa PPRD kupitia mjumbe wake prezedi makamu wa kwanza wa seni. Kwa upande wake, Jamari Kalamba mwandikaji wa seni alirusha kama ya muhimu, ni kama seni inawasikiliza wamoja na wengine, kuchukua hatua ya kupokea kila kundi la upinzani la urahisi na pia la raia kulingana bila shaka na mipango yake na kulingana pia na katiba ya nchi na sheria kuhusu uongozo. Hakuna masikilizano, kila pande husikilizwa. E, jimbo ni Kivu ya Kusini, zaidi ya wakimbizi elfu mbili mia mnane kutoka jamhuri ya Burundi walihesabiwa na komisheni ya taifa inayohusika katika mitaa ya Uvira na Yafizi wakimbizi wale wanaovuka mpaka kwa wingi tangu mwisho wa mwezi wa tatu wanasema wanakimbia kuingizwa kwa nguvu katika uasi wa uongozi kiserikali wa nchi hiyo ya Burundi. Nayo mashirika yanayopatikana katika mpaka ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanajiandaa kuwahesabu mengi. Kupitia laini ya simu kutoka Uvira na mwenzetu Fisto Ngoma Mayabala, baraza ya usalama ya tarafa la Uvira ilikutanana leo asubuhi na kukamata mipango ya kufuatilia hali hiyo ya wami kuvuka mpaka ya Kongo iliomba kwa vyombo vya usalama hasa ofisi ya uhamiaji na yale ya, ya polisi kuandikisha wahami hao mpakani kwenye mpaka ya Kongo Kavivira. Kulionekana vijana, wanawake na watoto kati ya wale waliokimbia maskani yao nchini Burundi, wengi wa kifa safiri na mizigo mikononi. Shirika la sener nchini Kongo husema ya kwamba zaidi ya warundi elfu mbili na mia mnane ndio waliandikishwa hadi posho iliyopita, wamoja wenye kupatikana kwenye jamii Uh, bondeni Ruzizi walitokea Bubanza na Chibitoke, wengi walivuka bahari Tanganyika, wengine kuvuka bahari Tanganyika kutokea Makamba, Bururi na Nyanzalak nchini Burundi, walijielekeza hadi Mboko tarafani Fizi nchini Kongo. Kufuatana na duru ya sener, wengi kati yao wanahofia usalama wao uh, nchini Burundi toka Uvira fistongo mamayabala kwa nyabarejo kapi na kuhusu hali nchini Burundi, jueni kwamba kuna mapambano mjini Bujumbura kati ya walinda amani na waandamanaji tangu siku ya posho iliyopita, wakati lilishwa rasmi kwamba rais Pierre Nkurunziza atagombea kwa mara ya tatu madaraka ya rais, ikinyume ya katiba ya nchi hiyo. Jimbo ni Kivu ya kaskazini, kamanda wa eneo la operesheni za kijeshi wa eneo la kaskazini ya jimbo na wasokola ya kwanza Amejulisha doria ya mapigano ya vikosi maalumu vya FARDC katika vijiji vya sekta ya Ruwenzori, ni kuambatana na habari za wakuu wa mtawa Beni zilizojulisha kwamba zilizojulisha kuwepo tangu siku chache kwa wanajeshi wa Uganda katika eneo hilo. Jemandari Mundosi alimwona wanajeshi wa FARDC walinde nchi. Ni taarifa ya Martial Papi Mukeba kutoka Beni. Vikosi vya FARDC vimeendelesha doria za vita kando ya vijiji vya Kalehaleha, Kalindera na Mumbiri, kufuatana na duru za shirika la raia. Ni tangu siku tano ndio watu wenye silaha wakivaa sare za kijeshi la jeshi la Uganda wamejipenya ndani ya vijiji vya sekta ya Rwenzori. Kamanda wa Operation Sokola ya kwanza amejulisha doria ya kusalamisha maeneo na mpaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jemadari Muhindo Akili Mundus ametekeleza ifuatayo. Tunamnukuu, amri imepewa kwa jeshi la FRDC kwa kulinda mpaka ya azri ya Kongo zidi ya vikosi vya kigeni pakalehaleha, Kalindera na Mumbiri, mwisho wa kumnukuu. Duru zingine za kijeshi zimehakikisha kwamba ni tangu jana siku ya Mungu ndiye jeshi la FRDC limezibiti kijiji cha Mumbiri bila mapambano, habari iliyohakikishwa na viongozi wa maeneo yale. Viongozi wale wamearifu kwamba watu walioku wakivaa sare za jeshi la Uganda wameondoka kabla ya jeshi la FRDC kufika hapo. Duru hizo za julisha ya kwamba watu wale wameondoka vijiji humo na kujielekeza ndani ya mbugu la wanyama la Virunga. Beni, Marshal Papi Mukeba, Radio Okapi. Hatimaye jimboni Kivu ya kaskazini, kwa muda wa juma moja, mabamu tatu yalivumbuliwa katika mtaa wa Hali hiyo inahuzunisha watendaji kibinadamu, na wa kibinadamu na wakaaji. Liwali wajimbo wanaunga mkono wakaaji wa mtaa huo na naomba moja kwa moja washutumu kila wanaotia mabomu na tena watumike kama kawaida mingi kutoka Goma na Fredi Ibikumbi Ignace bomu iliyotegwa ardhini siku ya sita ambayo ina uwezo wa kudingua kifaru iligunduliwa kwenye maeneo ya Kimuti ndani ya kijiji cha Kabaya, umbali wa kilometa ine na kituo cha Isesene huko Rumangabo. Wakaaji wa huko wanaarifu kwamba kuna gari iliyofika hapo, ikiwemo watu wenye kuwa na silaha ambao walisimama hapo dakika zaidi ya makumi tatu, wakizaniwa kwamba ndio walitega bomu hiyo. Liwali wa jimbo la Kiva Kaskazini, Julien Paluku Kahongia, ameomba wakaaji kuwa katika hali ya tahadhari, tena amejulisha kwamba huduma za kiujasusi zachapa kazi kwa kuweza kuwakamata watu ambao wanatega bomu hizo. Tujulishe kwamba wafanyakazi watatu wa Mekem, shirika linalotumika pamoja na UNMAS, ambao wajielekeza huko Ruchuru ajili ya kubomoa mabomu, tayari wamekamatwa na watesi wao na kupelekwa mahali isiyojulikana. Upande mwingine, watu wenye kutoa misaada ya kiutu wametangaza kusimamisha kwa muda kazi yao katika eneo hilo. Toka Goma, mimi ni Fredi Ignes Bikumbi, Redio Okapi. <laughs>