Asanti kwa kuwa nasi. MONUSCO inaongezewa tena mwaka moja ya kazi. Ni kutokana na azimio makumi mawili na mbili kumi na moja iliyokubaliwa jana na baraza la usalama la umoja wa mataifa pa New York. Kati ya kazi zenye kupangwa na azimio hiyo kuna yenye kuelekea uchaguzi ujao nchini Kongo ya kidemokrasia. Kusu madara kanyi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linongezea MONUSCO wingi wa rais. Ulitamani idadi ya askari wa MONUSCO ipunguzwe sana, pia MONUSCO ishiriki zaidi katika kazi ya kukomesha makundi ya wenye kumiliki silaha nchini. Lakini upinzani unafurahishwa kuona MONUSCO iendeshe kazi, kwani hali ya Kongo ya kidemokrasia kuhusu usalama haijakuwa na ustawi. Vijana watatu wa zaidi ya miaka makumi mawili walikutwa wamefariki katika nyumba ya kazi ya tovuti mtaani Kinshasa Amjambo. MONUSCO inaongezewa mwaka moja ya kazi ni kutokana na azimio makumi mawili na mbili kumi na moja iliyokubaliwa jana na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pa New York. Azimio hiyo ina lazima tatu: ya kwanza ulinzi wa raia, kuimarisha kongo ya kidemokrasia na kuhudumia kutimizwa kwa makubaliano ya Adis Abeba. Azimio hiyo inatolea pia MONUSCO kazi kulingana na uchaguzi ujao nchini kongo ya kidemokrasia. Taarifa ya Emmanuel Imbanda usomi wake Shauri ya usalama ya Umoja kimataifa inamuru shirika Monisco kusaidia uchaguzi nchini Congo kwa kiufundi. Lengo ni kusaidia kuendeleshwa uchaguzi, lakini kuna sharti kuhusu msaada huu. Serikali ya nchi Congo na wasaidizi wake wazaliwa ya Congo wanapasha kufanya yote kwa kuendesha uchaguzi ujayo katika kimya. Mstari ya kumi na kenda ya kusudi elfu mbili mia mbili na mbili inasema neno yenyi kuelekea uchaguzi hiyo inapasha fanyika wazi. Musari huu inanena pia kama wanapasha kuangalia mbele uchaguzi weni kuelekea wanabunge na prezidenti ya inchi yeni inapasha kufanyika mwaka kesho, kufatana na katiba ya inchi. Sharti zingine zeni kujulishwa katika musari ya kumi na kenda ya kusudi hilo inaomba na serikali pamoja na watu wengine ote kwa kufana yote kwa kuendesha uchaguzi safi yeni kukubaliwa na ote, uchaguzi kwa kimia bila ubaguzi, kufatana na katiba na kalendari ya uchaguzi. Uchaguzi inapasha kusindikizwa na mazungumzo ya kisiasa katika uhuru na majengo. Lengo ni kusababisha uhuru ya mawazo na misemo ya kukusanyika na kusharikia kwa usawa vipindi vya upashaji ya habari, hata katika vituo vya serikali si yote. Mstari ya kumi na kenda inashauri pia uhuru ya wakandideti yote, wachunguzi ya uchaguzi, washahidi, wapasha habari, wapiganaji na haki za binadamu, wana memba ya shirika kiraia, wanawake kwa upekee, kutembea nafasi yote bila tatizo. Kuhusu madaraka yenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaongezea MONUSCO, uwingi wa rais ulitamani idadi ya askari wa MONUSCO ipunguzwe sana, kutokana na ginsi askari wa jeshi la taifa wanaendesha kazi vizuri. Kufuatana na msemaji wa uwingi wa rais Luzanga Shama Ndefu, upande wao unataka kuona MONUSCO ishiriki zaidi katika kazi ya kukomesha makundi ya wenye kumiliki silaha inchini. Luzanga Shama Ndefu anaojiwa kupitia simu na Agats Mpona Elema. Serikali si ya nchi ilikuwa na sheria ya kuomba kupunguzwa vikali idadi ya waskari jeshi ya usalama nchini Kongo, sababu waskari jeshi FRDC wanaisha kumalisha kazi yao. Sababu tunapasha pia kujiuliza masuala nyingi, kwa mfano ni maana gani ya kuwa na wakasket bleu pale bandundu au kikwita? Tutaendelea sasa, tutaona kama shirika MONUSCO ikalanama pamoja na waFRDC magundi zote zeni kupatikana hapa na huko. Eneo lote la nchi Kongo. Hakuna mama ya kuwa na askari elfu munane alafu kunapatikana mafasi mojamoja wapi wanamgambo wanaendesha fujo pale Katanga, Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusudi. Alafu kitu gani MONUSCO imefanya wakati ule kama hailete mchango wake kwa kukomesha fujo ile? Kwa upande mwingine, upinzani unafurahishwa kuona MONUSCO inapewa mara tena kazi, kwani hali ya Kongo ya kidemokrasia ya kuhusu usalama haijakuwa na ustawi kama alivyosema Clement Cankou, kiongozi wa muungano wa vyama vya upinzani: sio wakati wa kuachana na majeshi ya MONUSCO. Clement Cankou yupo njiani mwa simu na Agat Mpona Elema tuna furahi na uteuzi wa MONISCO zaidi sababu Kongo ingali katika hali mbovu ya usalama, na tunaamini kwamba mchango wa MONISCO leo katika swala la usalama ungali muhimu katika Kongo. Munaweza kuona kwamba leo askari wetu ni kweli weko wanapigana nchini, lakini tunaamini kwamba ingali mapema sana kukatala msaada wa dunia na MONISCO. Tunaamini kwamba serikali inapashwa kuonyesha tabiti mingi na kwamba serikali iyi ayaonyesha mpaka leo kwamba ina nia ya kuhakikisha ubora wa askari wa Kongo ili walipwe vizuri na wapewe vyombo vizuri kwa ajili ya kukinga nchi na tishio lolote ambayo inaweza kutoka katika nje. Mjini Kinshasa vijana tatu wote wa zaidi ya miaka makumi mawili walikutwa wamefariki katika nyumba ya kazi ya tovuti katika mtaa wa Kinshasa jana asubuhi, kufuatana na alama za kwanza zini kujulishwa na polisi ya kisayansi iliyowasili hapo. Watu wale huenda walifariki na kizuio cha pumzi. Jocelyn Musa Oponde aliyefika nafasi ya ajali alitoandalia taarifa ena yosomwa studioni na Michel Kifindangoi. Jana siku ya ine katika mkutano wa balabala Croix Rouge na Kasavubu mtaa wa Kinshasa, wateja walikuta mlango wa siber cafe iliokuwa na nafasi pale ulifungwa. Vijana watatu walikuwa ndani na awakuwa ata wanatingizika. Umoja wao anaitwa na jina la Eritie. Alikuwa analala pale wakati alikuwa na kazi mingi. Wale wawili wengine walikuwa marafiki zake. Wakimsindikiza muusiku wa siku ya tatu kulamukia siku ya ine. Kwa nje wateja wakiweza kuona ndani, walitambua kwamba vijana wale waliokuwa wanalala ndani ya iyo kiumba hawakuwa salama. Ndio maana wateja wale waliita mwenye nyumba iyo ule, naye aliweza kualika waskari polisi upande wao waliitwa mapolisi ya uchunguzi. Wote pamoja waliweza kuvunja mlango na wakakuta vijana wale wote watatu wenye kufariki. Jenereti ilipatikana katika moja ya kompartementi ya, ya chumba hiyo na tanke aikuwa na kitu ndani. Uchunguzi unaendelea. Tujelekeze wilayani Ituri ambako wagonjwa wane juu ya kumi na watatu walifariki na kipindupindu tangu siku ya kwanze lopita katika eno la afya la Geti katika mkua wa Walendu Bindi. Wagonjwa walikuwa wakitoka Kanjoka, kisiwa kidogo kinachopatikana ziwani Albert. Habari ilo julishwa jana na mganga kiongozi wa eno hilo la afya. Mganga Alain Aveba anasema kwamba matatizo kwa kupata maji safi na kosefu wa vyo vini kustahili ndio msingi wa ugonjwa huo. Anahakikisha kwamba mipango imekwisha kuchukuliwa kwa ajili ya kupinga kuambukizwa kwa watu wengi. Anahojiwa njani mwa simu na Delvin Waisala bahati tumekwisha pita mahali hapo. Mnajua kuwa mambo yenye kuhusu usafi ni hatari sana. Maeneo huko hakuna choo, hakuna maji safi, lakini wakaji wanatumia maji ya ziwa Albert na ya mto Semliki. Hiyo ni kesi ya wagonjwa wote wenye kutunzwa katika hospitali kuu ya Geti. Tuliunda mahali moja ya upekee kwa ajili ya wagonjwa na dawa inaletewa na waganga wa hospitali kuu kwa usiano na wenzetu wa MSF. Baada ya siku mbili, tutaunda ujumbe mmoja ambao itajielekeza njoka chini ya uongozi ya MSF na division mp. ya jimbo la afya ya Ituri ajili ya kutazama kama kutakuwa hali ya kuunda kituo moja ya matibabu nyumbani. Kuna pia redio moja pageti ambao tumetumia ajili ya kuhimiza wakaaji kujikinga na kipindupindu. Hatimaye kuna komeshwa leo uchunguzi wa mwaka wa 2015 wa mradi kuhusu matunzo ya chini ASSP, ni usaidizi kwa mpango kitaifa wa maendeleo ya afya, mradi ulioandaliwa na shirika Ima World Health DRC kwa faida ya karibu maeneo makumi matano na sita ya afya katika majimbo matano nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa Equateur, Kasai Magharibi, Manyema, jimbo la mashariki na kivu ya kusini huo wa miaka miwili ya muradi ulikusanya washiriki wote wa IMA RDC wasaidizi na wakilishi wa Wizara ya Afya na waganga, viongozi wa maeneo mbalimbali ya afya yenye kuhusika na muradi. Ni kwa ajili ya kufanya uchunguzi na kupanga namna ya kuboresha kazi mwaka kesho. Na hundo mwisho wa habari zetu, kwa niaba ya mfundi wa mitambo Silva Matundu kwa nyamba ya wote walioshiriki kwa matayarisho, wapenda wasikilizaji, tuna wapigia aksenti kosikili vonyo, tuki watakia jioni njema na wiki njema oh.