Radio Okapi. Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi, njiani mwanga, sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari. Tunazo idadi ya kiserikali ya waliofariki katika ajali ya mashua kipekee ya jamhuri ya Uganda posho iliyopita katika ziwa Albert ni ya wakongomani mia mbili makumi tano na moja hayo ni matokeo yaliyotangazwa leo siku ya ine na msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyoamrisha ya siku tatu ya kilio tangu leo siku ya ine, yeah. Jimboni Bandundu mfungwa mmoja alifariki na wengine kumi wanalazwa tangu siku mbili katika hospitali kuu ya Kenge kutokana na ukosefu wa malisho. Kiongozi wa gereza kuu ya Kenge amejosha kwamba wafungwa hawapokee tena chakula kutoka serikali na ulimwengu ulisherekea leo tarehe makumi mawili na saba mwezi wa tatu sikukuu ya michezo inayoendeshwa mbele ya watu wengi. Ni kwa hiyo hapa mjini Kinshasa, michezo mingi ilipangwa katika eneo zimoja za utamaduni. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Ni wakongomani 251 ndiyo walifariki katika ajali ya mashua siku ya posho iliyopita katika ziwa Albert. Hayo ni matokeo ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyotangazwa leo siku ya ine. Waliokuwa katika mashua ile iliyozama ni idadi ya karibu mia tatu wakimbizi katika Jamhuri ya Uganda waliotamani kurudi nchini kwa utashi wao, alijulisha Lambert Mende, msemaji wa serikali na waziri wa upashaji wa habari. Anasema mashua ile ya kipekee haikuwa na shurti zote za usalama kwa safari ya aina ile. Na kwa heshima ya waliouawa serikali imeamurisha siku tatu ya kilio tangu leo siku ya ine. Sababu ya kuchelewa kwa azimio ile ya serikali ni gani? Jibu ni ya Lambert Mende mbele mikrofoni ya inosa parait tardive olinga maoni yenyi ilionekana kushika nyuma, kwanza ni kuona serikali haikupasha kutoa idadi mbele ya kupata ripoti ya wafu kwa utafuti kamili kwenye ziwa yenye kuwa kubwa, mbele ya kujua hali ya majira iliyozorota na mwefu, na yenye ilichugua muda mrefu kufatana na watu waliobebwa ya pili, tangu tarehe makumi mbili na moja serikali ilijelekeza pagoma kwenye mkutano wa pili wa madini kwanza, tangu tarehe makumi mbili na mbili hadi makumi mbili na tatu kazi muhimu kwa kuona serikali haikuwepo kwenye kituo chake. Ilifaa turudi kusudi tuchubue mipango yenyi kustahili. Upande mwingine, hali ya usalama ni yenyi kuharibika katika barabara namba ine ya taifa kiwanja Butembo, wajambazi wenye silaha wanashambulia magari katika njia ile, hali iliyoshutumiwa jana na kiongozi wa shirika la raia la Kanyabayonga wakati wa mkutano wa usalama wa mji ule mdogo unaopatikana kaskazini ya Goma jiboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa Joseph mali kidogo zaidi ya shambulio ile zilifanyika zidi ya magari juma mbili zilizopita. Vitendo vile vinahakikishwa na kamanda wa FARDC anayepatikana paka sando kaskazini ya Kanyabayonga. Taarifa ya Alisi Kakule wa redio ya maendeleo ya Kanyabayonga bayonga, usemi wake na mwenzetu wa Kindu, Rigobert Walumba matokeo ya mwisho ya mashambulio ya gari ilijitokeza jana, fatana na duru ya gunji la raia, gari ya karitasi Diocese ya butembo beni lishambuliwa na wajambazi wenye silaha pa nafasi yenye kuitwa timbotimbo. Zaidi ya milioni makumi mnane pesa ya kikongomani iliyohusika na malipo ya walimu kwenye mwezi watatu iliokoka kwa msaada wa FRDC. Jana gari ndogo moja toka goma ikijelekeza butembo ilianguka kumteko wa wajambazi ndani ya shamba la wanyama la Virunga watu tatu walitekwa nyara. Kwa sasa hakuna hata habari moja kuhusu hali yao. Matokeo ingine ilijitokeza mara nyingi kati ya siku tatu na tano, mbele ya metri mia mbili na mia tano ya kituo cha msako Kabasha, shambani la wanyama Virunga, franka, vyombo vya simu na vitu vingine vingi kubebwa. Habari ilihakikishwa na viongozi wa nyumbani pia Askari, polisi wenye kusika na njia. Hali ya usalama kwenye njia hii ni yenye kuzorota, kisha kutoka kwa gundi la waaskari wa, wa FRDC kwenye Virunga. E, samahani. Taarifa hiyo ya tarifa kule lisomwa kakule na dedone tumba mobile na jimboni mashariki, kijiji cha Ilota katika eneo la likosa mboso mtani sangi, wanaishi katika pori tangu siku tano iliyopita wengine walikimbilia katika vijiji jirani ya Ilota, kilometa 117 kusini magharibi ya Kisangani. Ni kutokana na ugomvi wa uongozi wa kiasili pamoja na usumbufu wa wanajeshi wa moja waliotawanya katika kijiji chao. Mengi kutoka Kisangani, nawe Andre Kitenge. Ugomvi wa utawalo wa kiasili ndiyo yenye kuwa chini ya hali ilo kuambatana na washuda na wenye kushikwa na jambo ile wanayotokea kijiji Ilota, waskari jeshi wa chumba cha sheria na kijeshi wenye kupatikana kwa ziara ya kazi upande wa mtaa Isangi ndiyo wameleta fujo upande wa raia. Kuambatana na habari, waskari jeshi wale ni wenye kusindikizwa na raia moja mwenye kusema yeye ni kiongozi na yeye ndiyo ametuma waskari jeshi kufanya makosa ile. Kufuatana na ujumbe wa raia, bwana Blaise Oseyatoko, waskari wale wamehiba vitu vya raia kufu... Watu bila sababu na kuwapiga na wengi wamepatikana porini. Kisha kumuuliza kiongozi wa chumba cha sheria la kijeshi, amekubali kama alipata pia habari hilo. Kwake yeye, kama waskari wale wenye kutumwa pale kwa kufanya kazi walifanya makosa, watazibiwa vikali na sheria la nchi, kwake yeye Kapiteni Esunge Akadi Rufin. Waskari wale walienda kwa kufunga watu wa gundi moja, wapi kumepatikana waskari jeshi wawili wenye kukimbia kazi ya jeshi na kwa ngambo lake, kama Jimbo la jeshi ya Kenda. ameshangaa kuona waskari kujingiza katika jambo ya uongozi wa utawala wa kiasili. Mjiki sangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Jimboni jimboni Bandundu mfungwa moja alifariki na wengine kumi wanalazwa tangu siku mbili katika hospitali kuu ya Kenge kutokana na, na ukosefu wa malisho kiongozi wa gereza kuu ya Kenge anasema wafungwa wapokee tena chakula kutoka serikali Hali yanao shutumu pia kiongozi wa shirika la raia la Kenge. Upande wao wakuu wa mashirika ya haki za binadamu wanaomba wakuu wa sheria wapunguze wafungwa katika gereza kuu ya Kenge. Taarifa, Belarme Muyangi wa Radio Kimvuka na Lutondo ya Kenge. Na wa na mazito. Hali ya wafungwa ni dhaifu katika gereza la Kenge. Mfungwa mmoja amefariki juzi, siku ya pili, baada ya siku nyingi bila kupata chakula, ameripoti prezidenti wa shirika la raia wafungwa wengine yapata kumi wamepelekwa hospitalini kwa matibabu. Mwenyekiti wa shirika la raia kaendelea kusema wafungwa walala chini, naye kiongozi wa gereza umaanisha kwamba tangu siku nyingi gereza haipati chakula, kwani inakosa pesa kwa kuwadumia wafungwa. Gereza hiyo imejengwa kwa ajili ya wafungwa thelathini bure bali, leo hii wako takribani arobaini. Haya pia ni matamshi ya kiongozi wa gereza hiyo. Shirika la sauti ya wale wasio na sauti yani la Voix des sans Voix katika lugha la Kimombo, tawi la Kenge, uomba viongozi wa jimbo watoe msaada kwa wafungwa hawa na kuheshimu hivyo haki za wafungwa. Kwa ngambo yake, mwendesha mashtaka umaanisha kwamba huduma kwa wafungwa siyo shuruli ya vyombo vya sheria, alakini ameahidi kuyafikisha mahitaji ya wafungwa kwa viongozi wa serikali mahali yapo S Ulimwengu ulisherekea leo tarehe makumi mawili na saba mwezi wa tatu sikukuu ya michezo inayoendeshwa mbele ya watu wengi hapa mjini Kinshasa. Michezo mingi ilipangwa katika eneo zimoja za utamaduni. Kiongozi wa kituo cha michezo cha shule ya kimataifa Valanti Mitendo Mwadi anafasiria maana ya sikukuu ile. Yupo njiani mwa simu na Marcel Mayuyu. UNESCO, UNESCO, celebrai... UNESCO itasherekea siku hii nchini Sudan na mjini Darfur juu ya kukumbuka mabaya yote yaliyotendewa katika nchi hii na kwa ajili ya kuwapa wakazi habari ya amani nchini Sudan na pale Darfur. Sisi hapa kwetu, Jamhuri ya Kongo, tungelipenda kupanga sherehe mjini Goma lakini tunapanga juu ya mwaka kesho. Leo fasi yote watasoma tangazo moja ya kimataifa yenye inaweza kupasha habari kuhusu amani juu ya wanasanaa wote ulimwenguni. Itakuwa namna ya kuonyesha kwamba Ukumbi wa michezo ulitokea kwenye dini zamani. Leo hapa mjini Kinshasa ni sherehe kubwa katika vyumba vingi. Ni juu ya muda mfupi baadaye ukumbi wa michezo utakuwa unafanywa nje gisi likuwa, likuwa nafanywa masiku ya zamani. Na kwa mwisho mjini mbuji mai, wanafunzi wasichana wa masomo makuu ya sanaa na ufundi waliandamana jana siku ya tatu katika barabara za mji wanalazimisha kuondoshwa madarakani kwa kiongozi mkuu wa masomo ya sanaa na ufundi mengi. Kutoka Mbuji Mayi, nawe Ester Ndalafina Wanafunzi wa chuo kikuu hicho walikuwa zaidi ya kumi njiani. Maandamano yao ilianzishwa kwenye chuo kikuu hadi mbele ya chumba cha liwali fasi ambapo walizambazwa. Kundi moja ilifika kwenye ofisi la Munesco kwa kupeleka kibarua ambamo kujiuzulu kwa direkta kiongozi mkuu. Mwanafunzi mmoja anasema kwamba hatumtaki si tena ana na usikilivu. Tangu tulianza masomo tulijua kwamba chuo hiki ni cha serikali, lakini tunaona kwamba DG alianzisha Siti hiyo kwa kupata pesa na tunalipa bei kali ama dola za Kimarekani mia tatu makumi mawili na tano. Tulipo mswali direkta kiongozi mkuu husema kwamba ni wongo mtupu, tuko na magumu, wanafunzi wanalipa vibaya sana. Nadhani kwamba weni kuleta fujo ni hawa wasio lipa pesa za masomo, na sisi hatuwezi kuwacha shuleni. Viongozi wa choo kikuu hikyo wanaaga kuanzisha masomo kesho. Esther Ndalafina, Mbujimai, Radio Okapi.