Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga fuateni kwanza vichwa vya habari. Tunazo namna ya kuondoka katika magumu ya mbinu ya mabadilisho ya kimataifa ndiyo lazima katika hotuba ya Rais Joseph Kabila iliyokomesha mkutano mkuu wa 17 7 wa COMESA leo hii siku ya ine mjini Kinshasa. Wa nao wake wa marais na wa wakuu wa serikali walipendekeza kuboreshwa kwa hali ya vituo vya utoaji wa uzazi, hali ya matunzo ya ukimwi na malaria na kadhalika. Jimboni Katanga watoto kumi na moja walifariki na ugonjwa wa ukosefu wa damu kutokana na, na malaria ya Jumatana pa Kipamba kaskazini ya mji wa Kamina. Idadi hiyo ilitolewa kwa wapasha habari na ofisi ya wilaya inayoshika na uchunguzi na wa magonjwa yale yaliyoshika watu wengi, pamoja na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya eneo lile yaeneolile. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndio habari kamili. Mkutano mkuu wa kumi na saba wa komesa uliokomesha leo siku ya ine a pa mjini Kinshasa na hotuba ya rais Joseph Kabila. Kiongozi huyo wa sasa wa komesa alisema kuhusu waliozungumzia marais na wakuu wa serikali, namna ya kuondoka katika magumu ya kubadilisha ya kimataifa. Afuataye ni rais Joseph Kabila katika maseme yaliyochukuliwa na mwenzetu Asken Zigbiatayoru. Kwa kutoka ndani ya tatizo ambamo tulitekwa nyara na taifa ya mabadilishano, tulitumia njia hii. Ya kwanza, kuelimisha watu kuhusu sayansi teknolojia na mambo mapya muhimu kwa kuboresha kiuchumi na kijamii. Ya pili, kushirikisha amani na ukingo Kazi kubwa wanazo serikali zetu kwa sasa zinapaswa kuendelea kwa kufikia kwa hatua ya amani yenye tazuni. Ya tatu, viwanda, tulikusudia kujenga barabara kubwa za kuunganisha njia za mahusiano na pia kukazia mazungumzo yao kwa kurejesha usafirishaji ya watu vitu na kazi. Ya ine, ujenzi ya viwanda. Uchunguzi umeonyesha kwamba ndisi wanasota mali yetu bado kutengenezwa, haiwezi leta maendeleo tunatamani ni ya muhimu kujengwe haraka viwanda vya kutengeneza mali hiyo ni nchi zetu. Upande mwingine, marais na wakuu wa serikali walisikilizana kuhusu timizi hakika wa muungano wa forodha katika nchi za COMESA, pamoja na kusimikwa kwa viwanda vikubwa vya vi kutengeneza vifaa mbalimbali. Hiyo itaruhusu mabadilisho ya kiuchumi kwa kuboresha hali ya maisha ya watu, walisema marais na wakuu wa serikali. Mapendekezo yale yanapatikana katika tangazo ya mwisho ya mkutano mkuu wa kumi na saba wa Komisa. Marais na wakuu wa serikali walitoa mapendekezo kuhusu uchumi, demokrasia, usalama na amani. Taarifa mimi Engumba Ngumba Mulongo Mengi Sijoni nawe Adolfin Ngoi. Tangazo la mwisho lililosomwa na Waziri mkongomani au husika na mambo ya kigeni husema kama wakuu wa serikali na mataifa walihakikisha kazi muhimu kuendeshwa na viwanda ndogo na ya kadiri kwa kuboresha mataifa, kwa hiyo wamekusudia kuunga mkono mapeme wakiwaandalia kazi ili wajitegemee kipesa bila tatizo, wakikumbuka maana ya viwanda kutumika na mali ya nchi. Viongozi wa mataifa walioomba kwa wenye kusimamia katiba waunde muradi ya muungano wa kisiasa kuelekea sekta hiyo ajili ya eneo la uhuru katika mabadilisho, walitamani zitimizwe matua kuelekea umoja wa fuhoza. Basi ajili ya udemokrasia na uongozi bora, walisema nini? Ajili ya kulinda amani na ukingo na usawi kualika maishi, wanamemba wa Komesa waendelea na kuunga mkono kwa matumikio kwa kazi za kidemokrasia, ajili ya uongozi bora na udemokrasia katika jini. Ajili ya viwanda Komesa naalika wanamemba wake watayarishe mali ajili ya muradi zenyewe wakati ule wake wa marais na wa wakuu wa serikali waliendesha pia mkutano mkuu wa saba siku ya tatu iliyopita kunako Fleuve Congo Hotel hapa mjini Kinshasa. Kati ya mapendekezo waliotangaza leo siku ya ine, wanatamani kuboreshwa kwa hali ya vituo vya utoaji wa uzazi, hali ya matunzo ya ukimwi na ya matunzo ya malaria. Jimboni Katanga watoto kumi na moja walifariki na ugonjwa wa ukosefu wa damu kutokana na malaria juma juma jana pakipamba kwenye zaidi ya kilomita mia mbili kaskazini ya, ya Kamina. Idadi hiyo ilitolewa kwa wapasha habari na ofisi ya wilaya inayohusika na uchunguzi wa magonjwa yenye kushika watu wengi. Ofisi ile haifahamu watoto wengine wanaofariki. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, watoto wengi wanatunzwa nyumbani na wazazi wao. Habari ilihakikishwa na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Kipamba jimboni Mashariki. Wasichana wenye umri wa miaka kumi na nne hadi kumi na saba wanaendelea kubakwa kiolela, ndiyo kinyume cha mambo mengi kwa wasichana wale: sawa kuolewa mbele, wakati mimba, na uzazi usiotamaniwa, kukata masomo na kadhalika. Kwa kupinga hali ile, shirikisho la wamama Faraje linadai dayi kusimikwa kwa tribunali ya watoto katika ka mtawao ni kwa kuhukumu wanaotenda maovu yale. Alisema Bibi Elodi Kayombako, katibu makamu wa, wa, wa shirikisho hilo la wamama wa Faraje. Tumsikilize mbele ya mikrofoni na mwenzetu Jean Michel Libula Mupolo mtaani Faraji tunahusika na hali ya kusitoelewa kwa mabinti zetu. Mabinti zetu njo kusema wenye bado kueneza miaka kumi na mnane hawajali chochote kuelekea kitendo cha ndoa, wanachukua mimba, watoto kwa watoto, wala na wakuu. Kuna wakati kwa mwalimu nao pia hivi basi, huku hawajue kitu. Kuna vitendo kutatuliwa katika jamaa, sababu wanawaza kwa kushitaki kitendo hawatafaulu mambo kama yale kupatana kama rafiki haihaditishe watoto wetu, ilibidi wahukumiwe watendamaoi. Kuna pia mabinti wengine wanatoroka majamaa kwa kukata wanaume wetu wawe naoga kikwa kumaliza. Kwa kifupi, karibu na jeshi elfu moja mia tano walikomesha mafunzo leo siku ya nne katika kambi ya Kitona mtaani Mwanda, kilomita mia mbili magharibi ya Matadi jimboni Bakongo ni mafunzo yaliyosaidiwa kifedha na ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa. Kwa muda wa siku mbili, wanajeshi wale walipokea mafunzo kuhusu haki ya binadamu, haki ya kimataifa na sheria pamoja na adibisho ya kijeshi. E basi, huo utakomesha matangazo tu ya jioni. Asante kwa wote waliokuwa nasi. Kabla ya kuagana nani, kumbukeni kwamba namna ya kuondoka katika magumu ya mbinu ya mabadilisho ya kimataifa ndiyo ilikuwa alama lazima katika hotuba ya Rais Josefu Kabila iliyokomesha mkutano mkuu wa kumi na saba wa Komesa leo hii siku ya ine mjini Kinshasa. Wakati ule wake wa marais na wa wakuu wa serikali walipendekeza kuboreshwa kwa hali ya vituo vya utoaji wa uzazi, kwa hali ya matunzo ya ukimwi na hali ya malaria na kadhalika. Na jimoni Katanga watoto kumi na moja walifariki na ugonjwa wa ukosefu wa damu kutokana na malaria. Jumajana pa Kipamba, kaskazini ya Kamina. Idadi hiyo ilitolewa kwa wapasha habari na ofisi ya wilaya yanayohusika na uchunguzi wa magonjwa yenye kushika watu wengi na kuhakikishwa moja kwa moja na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Kipamba oka pi, oka