Habari zetu dunia. Mukunda Milemba, karibu mpendo wa msikilizaji. Kwa habari tunazo, kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Katanga ambako msimamizi makamu maalumu wa katibu mkuu wa uninchini Kongo ya Kidemokrasia alijulisha kuweko mipango za Monesco kwa usaidizi wa operesheni ya hali ya polisi nyipia nchini na jimbo la Katanga unefakdia ndivyo. Alijulisha Abdalah Wafi pale Kamina. Na kwa upande wengine, jimboni mule Katanga, mji wa Kamina auna maji safi tangu sasa juma moja. Wengi ya wanawake hutembelea zaidi ya kilomita saba kwa kupata maji safi. Mboni Kasa ya Mangaribi, ukosefu wa vyakula vingi sawa vile mayai samaki ya mushi na vingine hutokana katika simbo la Katanga hayonekane katika soko la Kananga. Mwanabunge jimboni Asadi Mumbombo anatoa mwito ili viongozi vya Katanga na Kasa ya Mangaribi na mashariki vikutane. Oh. Habari kamili jimboni Katanga. Msimamizi makamu maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, jemadani Abdallah Wafi ausikai na operesheni mashariki mwa nchi, alitembelea leo, siku ya kwanza masomo ya kuelemusha askari polisi la taifa Pakasapa. Huyu alijulisha kama ni muhimu sana jimbo la Katanga liungwe na mkono na mipango za hali mpya huenda kuwa nayo polisi la taifa. Monisko na wasaidizi wake wengi wa, wa kimataifa wanaoshabaa ya dola nyingi za Kimarekani kwa mpango mpya wa polisi la taifa, lakini jimbo la Katanga bado kufaugulika. Jemadari Abdala Wafi yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Neli Kabena. Nous avons mobilisé plus de 30 millions. Tulikusanya pesa milioni makumi na tatu ya dola ya Kiamerika kwa mafunzo ya waskari polisi. Sisemee kwa hiyo mradi inaelekea kwa askari polisi wanatumia mipako ya nchi, lakini nasemea kwa hiyo mpango inaelekea majifunzo tu ya waskari polisi wa PNC. Niyo mpango tulikamata pamoja na kundi la USAID, kundi la JICA pia la ANL. Naona kama jimbo ya Katanga haikufaidika na mpango hiyo. Tuliangalia zaidi jimbo la Kivu ya kaskazini Kepa, na ya kusini pia wilaya ya Ituri. Wafikiri kwa mivema tushughulikie pia mpango wa mafunzo kwa ajiri ya waskari kipa, polis kipa, wa wilaya zingine za Katanga tutawasaidia usafiri hadi Lubumbashi pia kuwarejesha kwao baada ya mafunzo. Uh, <tangu> jimboni mule tukatanga hujulisha kama ni tangu juma moja sasa, mji wa Kamina una maji safi vituo vya maji vilivyotengenezwa katika kata mbalimbali ya mji huo wa Kamina vinavyo sana idadi kubwa ya watu wenye kutafuta maji. Wahakikisha kama wanawake wa moja wanafanya zaidi ya kilomita saba kwa kupata maji katika mabandari ya maji. Ipolite Kalenga wa radio ya kijamii pale Kamina aliweza kujielekeza kwa jambo hili na kulichungua. Mengi student ya Fati na mwandishi wetu Ligobere yuma, uh, ya yupo lakini mwandishi wetu eh, Ipolite Kalenga aliweza kujulisha kama ukosefu wa maji huenda na vinyume vingi, hasa kuleta magonjwa mbalimbali, na mjini Kinchasa, kila dakika mtoto anafariki nchini Kongo ya Kidemokrasia fatana na magonjwa mbalimbali kutokana na ukosefu wa usafi na pia mipango za ukingo wa makao wa eneo lao, pia ukosefu wa maji safi. Hayo ndio ajulishwa leo siku ya kwanza na mganga kiongozi wa mpango wa uh, miji safi kunako uwaziri wa afya, na hiyo ilikuwa wakati wa kufungua mkutano wa taifa wa manufaa ya viongozi vya madiosezi ma ya Caritas Kongo na wale wa mpango wa masomo miji safi. Mganga Mavakwe anahuzunishwa kujulisha kama zaidi ya wakongomani milioni makumi ine na saba hawatumii misarani na wana misarani vinyume. Zaidi ya watoto milioni mbili watangu kuzaliwa hadi miaka mitano wanakumbwa na ugonjwa wa kuwara pulupulu pulu, na wengine milioni tatu wanakumbwa na malaria na kolera. Mganga Mavakwe anajieleza mbele ya mikrofoni ya Finda Ngoi. Seknajua uh, de... kwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, magonjwa ya kusumbua raia kabisa ni magonjwa kutoka kwa ukosefu wa usafi na ingine ya ukosefu wa maji safi. Magonjwa haya ni zaidi asini, ya asilimia makumi saba juu ya tatizo kuhusu afya kati ya raia. Ni kwa hiyo sababu serikali inapasha kujipiganisha kusudi kuundwa kwa vituo ambavyo vinaweza kupinga magonjwa yote haya. Sawa, jibu ya serikali kuhusu tatizo hii ni mradi au kazi kufanyiwa na kuitwa Ecole Village Assaini tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Sisi ni kueneza vijiji elfu tatu ambamo kuwa usafi na magonjwa. Sawa kipindi kipindupindu ugonjwa wa ulemavu ama poliomyelitis kuondoshwa kwani ni vitambulisho ambavyo kuwa vya muhimu kubwa kwa wakati huo tunapanga sasa kuendesha juu ya kipindi cha pili kazi ya uhimizaji kuhusu usafi katika vijiji elfu sita na watu zaidi milioni kenda mbele ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba kwa nini karitas ni sababu karitas ni shirika kuwa na kamati mbalimbali mbali kati ya raia ambayo inaongozwa vizuri kwa ajili ya kusindikiza raia ili kupata matokeo mazuri wanabunge bunge jimboni Kasa ya Mangaribi, akiwa pia mwanamemba wa komisheni ya uchumi na pesa kunako bunge jimboni, wanaozunishwa na ukosefu wa vyakula mbalimbali kunako soko la Kananga. Hayo ndiyo yajulishwa jana na mwanamkaji na mwanabunge jimboni wakati wa mkutano na wapasha habari. Ni hasa mayai, ndagaa, samaki za kukauka na zile za moshi na vingine kutoka jimboni Katanga. Sasa Mambombo alijulisha kama hali ile ni kinyume cha mgomo wa kazi na wenye kutumika kunako gari la moshi. Huyu anahitaji kuwekwa mkutano kati ya liwali wa jimbo la Kasai ya magharibi na wale wa Kasai ya mashariki na pia jimbo la Katanga. Sasade Mombombo mbele ya mikrofone ya Francis Kalunga wa Radio Diuku jitu sisi kuona kuwa samaki e, uh, mkavu ya chumvi ama vitoyo yenye ilikuwa franka kongomani miat, miatano inakuwa leo franka elfu moja. Meketi ndogo ya ndaga ya franka elfu kumi na tano inauzishwa leo na franka elfu makumi mbili na tano. Kuongezekwa kwa bei ya chakula hicho ni kuwa na vinyume kati ya jamaa mengi, ni kwa hiyo sisi kuona kwa kwamba lazima liwali wa jimbo kujikusana na mwenzake, ili wasumulie, kusudi wakazi kupata chakula na wafanyabiashara kupata faida ya kazi yao kwani io tu ni kunaonekana uhaba sokoni, wala uchumi si kuenda vizuri, lakini ni kwa sababu kunakuwa chakula kuweza kuharibika na chenye tunaweza poteza utarudi jimboni Katanga kwa kuweza kujulisha kama ni tangu juma moja sasa mji wa Kamina hauna maji safi. Vituo vya maji vilivyotengenezwa katika karta mbalimbali ya mji wa Kamina vinavyosana idadi kubwa ya wenye kutafuta maji, kuhakikisha kama wanawake wa moja na wana, wanafanya zaidi ya kilomita saba kwa kupata maji katika mabandari ya maji. Ipolite Kalenga wa radio ya kijamii ya pale Kamina aliweza kuchungua jambo lile, mengi tuyafate na Rigobele Yumanduani. Msafa mrefu sana wa wanawake na watoto huchunga kwenye makarta za makao kunako mabarabara. Bidon ya rangi ya kimanjano ya lita makumi mawili juu ya kichwa ama kwenye kinga hupitapita kwa kutafuta maji ya kunywa. Vijana na mabinti hutembea kitambo kirefu sana kwa kutafuta maji. Hii ni hasara ya wizi wa singa ya moto wa umeme kunakwo kiwanda cha kusukuma maji cha regi, inakuwa hivi siku saba, kufuatana na bwana Kabei Mbaii kiongozi wa senta ya Rejidezo tulioujiana naye asubuhi, inabidi kuomba msaada kunako miji nyingine za Katanga kwa kupata singa nyingi kusudi ya kupeleka moto wa umeme kunako kiwanda cha kuleta maji. Kiongozi huyu huomba wakaaji kuheshimu vitu vya kijamii. Zaidi ya wakaaji mbili elfu wanakosa maji. Tuwajulishe kama singa hizi zinazokuwa na urefu wa zaidi ya metri mia nne zilianguka kutokana na mvua kubwa Libende iliyegama na hivi ilirahisisha watenda maovu kukata singa hiyo jimboni Bandundu hujulisha kama zaidi ya gari makumi sita zinakwama katika eneo la barabara la taifa namba moja Kinchasa Chikapa, paeneo la Kimbembe, jimboni Bandundu. Shimu kubwa iliundwa na maji ya mvua ndiyo msingi wa hali ile, ndiyo maana kunako upungufu wa idadi kubwa ya wasafiri paeneo ya pata kilomita mia mbili mashariki mwa mji wa Kikwiti. Mengi tuyapate na Fabie Kambizi. Kukwama ya hizo magari ni yenye kusumbua wafanya viashara kwa kuona viashara vyao vingi kupotea ama kuharibika pa hiyo fasi. Wakati ya hizo magari kukwama, tena hawa wachuuzi wenda sikitika kwa kuona viashara vyao kuchelewa siku nyingi sana pa hiyo fasi, mbele ya kuifikisha mahali walipopeleka viashara vyao ikiwa Kinshasa ama Chikapa. Kwao hiyo kupoteza kwa muda inawasumbua sana kwa sababu kuviashara Wanasema kama muda ni franga. Wanaongeza kusema kama kuharibika ya hiyo barabara inakawa kupita miezi nyingi bila kutengenezwa. Wafanya biashara wengine walisema ku redio Okapi, kama wao wanalipa kama kawaida kodi kwa serikali, na wanashanga kuona kama leo hii hiyo barabara kubaki vilevile vile bila kutengenezwa. Nao wendaomba kwa serikali kuwaletea jibu kwa haraka araka. Nikiripoti kutokea muji Kikwiti mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. na mna kwa kifupi, mjini Kinshasa, jiweni kama ni ya mara ya kwanza tangu hivi miaka mitano, watumishi wa kampuni yenye kuhusika na usafirishaji kwa njia ya maji leowiya wa kutumika siku ya kwanza, hasa tawi la Kinshasa, watumishi wali, wale walitii oda iliyotolewa na kundi la shirika la kutetea wafanyakazi wa makampuni ya serikali. Viongozi vya kampuni hilo la Kongo lenye kuhusika na usafirishaji kwa njia ya maji M kwa kifupi vilijulisha kama hali hiyo iliyotokana bila shaka na kondo la kisiasa. Mwandishi wetu Dona Madimba aliweza kujulisha kama watumishi wali, walikuwa na hasira kubwa sana, na kiisha mgomo wa kazi tangu asubuhi mpaka magharibi, kuliundwa kundi la kuweza kuwasuluhisha na kuweza kuwasikiliza kati yao na viongozi vyao. Na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitamohedoni Nyangasa, tunawapigia asanti sana na kuacha katika mikono ndo Matwaki ambaye ataongoza vipindi vingine. Asanti sana kwa hiyo.