kuhusu kufungwa kwa wakulu na mashirika yanayotetea ya haki za binadamu, yanafurahishwa na mpango wa serikali, unaomba serikali ipeleke wajambazi mbele ya vito vya sheria na kuboresha hali ya kijamii. Kwa upande wa polisi, operesheni hiyo haipingi haki za binadamu, pia inaendeshwa kwa usaidizi wa raia. Kaskazini mwa jimbo la Manyema, wapiganaji wa raia Mtomboki walishambulia kijiji cha Kibeleketa usiku wa kuambukia leo. Watu wamefariki, pia vifaa vingi kuporwa. Na jimboni Kivu ya Kusini, hali ya usalama inaboreshwa mtani Shabunda tangu Jumambili. Ni matokeo ya uinizaji ulioendeshwa na shirika la raia pamoja na viongozi wa kisiasa na wale wa kiserikali. Tunawasalimu wasalimu popote mlipo. Wakuluna wanafungwa na polisi kuhusu jambo hilo. Mashirika yanayotetea haki za binadamu yanafurahishwa na mpango wa serikali wa kukomesha ujambazi na yanapendekeza serikali isiue watu wale, lakini iweze kupeleka wakuluna mbele shiria, wa ya vituo vya sheria kwa ajili ya kuwasambisha ili wakumiwe. Mashirika ya Azado na Renadoc kini kutetea haki za binadamu yanaomba serikali itatue kwanza msingi wa swala hilo kwa njia ya kuunda kazi kwa faida ya vijana wenye kukosa kazi tutawasikiliza moja kwa moja kiongozi mtendaji wa renadoc fernandez morola na kiongozi wa azado jean-claude katende Serikali ina mapasha ya kulinda wakongomani wote lakini atukubali ni mauaji ya watu katika operesheni ile inayoitwa likosi. Jambo lingine ni kuhusu umaskini katika jamii nyingi ndio unasababisha wapo wa wakuluna kuhusu wasado ni mradi mzuri wa serikali wa kukomesha mambo yaliyosababisha mauaji katika jamii nyingi. Na waza wafanyakazi wa Kinshasa wanafurahishwa na mpango ule wa serikali na wana haki kutokana na Kwa upande wa polisi ya taifa, operesheni Likofi ina lengo la kufunga wakuluna na kuwapeleka mbele ya sheria. Ndio kazi inayofanyika tangu kuanzishwa kwa operesheni hiyo, tokea tarehe 15 mwezi huu wa 11, itaendeshwa mpaka tarehe 15 mwezi wa pili mwaka kesho, kufuatana na mshauri wa kamisa mkuu wa polisi. Operesheni hiyo haipinge haki za binadamu, pia inaendeshwa kwa usaidizi wa raia. Wale wana ustu polisi walete ushahidi wenye kujulisha kwamba wakuluna wameuawa. Ndivyo anasema mshauri, tumsikilize Kanali Pierre Rombo Mwana Mputu. Hey, Fibriti, utulivu wa umma wala usalama ulifadhaishwa tangu muda mrefu. Ni kwa hiyo mkuu kiongozi wa nchi alichukua hatua kali na kuamuru polisi kuondoa na kukomesha ujambazi na kufunga makundi zote za wajambazi. Sheria ya nchi inatupatia kazi ya kulinda raia ili wakaji waishi katika usalama, lakini sikuwa na kazi ya kuua watu wenye ambayo kufungwa, walitumwa mbele ya majaji. Nafikiri kwamba juma mbili hizi utulivu na usalama umerudi kati ya mji kwani kulikuwa wasiwasi wasi kati ya raia. Sidhani kwamba tulienda kinyume na sheria, lakini ikiwe kuna kuwa vitendo vibaya fulani vilifanyiwa, tunaweza kuziweka kati ya hatari ambayo tunaweza kuboresha. Katika usiku wa kuambukia leo, wanamgambo wa kundi la Raya Mtomboki walishambulia Kibeleketa, kijiji kinachopatikana pa kilomita makumi matatu na Kasese katika eneo la Babira Bakwame, mtani Punya, kaskazini mwa jimbo la Manyema. Matokeo kufatana na liwali wa jimbo, mtu mmoja amefariki, lakini jambo kutoka duru zinazo karibu na wizara jimboni ya mambo ya ndani linajulisha kwamba watu watano wamefariki pia, vifaa vingi kuporwa na lezo mengi nawe jodone tu ni pasaa nane ya usiku hii ya asubuhi ndiyo wanamgambo wa raia Mtomboki walishambulia kijiji hiki, kufatana na liwali wa jimbo Pascal Tutu Salumu. Ni kiongozi wa kituo cha serikali cha uongozi ndiye aliuawa, lakini duru zingine yanena watu tano. Wakaaji wakishikwa na woga na wasiwasi, waliacha nyumba zao na wapo wote porini, wamoja ngambo ya shabunda au Kasese, na wengine walijielekeza Punya. Gundi la raia yahuzunishwa na hali ya wakaaji, kwani wak kati ya majira ya mvua waweza kukumbwa na magonjwa mengi. Ni hivi yalalamika kwa viongozi na magundi ya kiutu kuwasaidia. Waskari wa FRDC walitumwa kwa kuwalumbata hakikisha liwali tujulishe, kama kufatana na duru zingine, mpaka sese wauni hawa watoka kugundi maimai mai cheka, habari yenye kuakikishwa na liwali, watokea kukijiji binakwa ndani ya teritori ya Walikale kivu ya Kaskazini wakitafuta madini Kindu Tumba mobile, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini vizuio vinaendelea kusimikwa kwenye njia ya walikale kati kuelekea hombo ya kaskazini katika mtawa wa Likale. Shirika la Raya la pale nyumbani linashutumu unyanyasi unaoendeshwa na askari wa jeshi la taifa dhidi ya wasafiri kwenye njia ya urefu wa zaidi ya kilomita makumi saba. Kufatana na viongozi jimboni vizuio vile vinapaswa kuvunjwa. Kutoka Goma Gabriel Wamenya anatueleza mengi. Ni shirika la raia la mtaa mdogo wa asili wa Bakano ambaye imeonyesha malalamiko yake kwa ujumbe huo pamoja serikali jimboni na Munisco wiki iliyomalizika. Pa utobora imejulisha ya kwamba ni franka elfu mbili ya kikongomani ndiye pesa inayoombwa kwa kila kizuizi na askari FARDC kwa watembeza pikipiki. Wasafiri wengine wanalipa franka elfu moja hadi elfu moja mia tano kwa kila kizuizi. Hali hiyo ya usumbufu inaoendeshwa na askari FARDC na vyumbe vya DGM na ANR vimezulumu wapita njia na kuzubaisha usafirishaji kati ya miji hizo mbili za mtaa wa Walikale. Masimango Balili ni kiongozi makamo wa shirika la raia ndani ya mtaa mdogo wa asili wa Bakano. Jeshi yenye tunakuwa nazo iko na bariere yake, sektere yetu iko na mabariere zake, provense inakuwa na kuna mabariere zake, teritware iko na mabariere zake. Kunakuwa mabariere zenye zinakubalika na zenye hazipashe kukubalika. Waziri jimboni Osikaye na mambo ya ndani, ambaye ameshiriki kunako ujumbe ule, ametambua sulumu hiyo. Kwa upande wake Valerien Balutirandi, vizuizi hivyo vitavunjwa hivi siku za usoni. Tunasikia ke teritware ya, ya Walikali najaa mabariere za wa militare za wagrupe armee za wapeur de route. Kama tunamaliza hii mambo ya magrupe arme, ile mabariere tutademantelee kusiku moja, nazote zaisha kabisa, balabala itakuwa goma. Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Tujielekeze jimboni Kivu ya Kusini kwa kuwajulisha kwamba hali ya usalama inaboreshwa mtani Shabunda tangu Jumambili. Ripoti ilijulishwa leo asubuhi na kiongozi kwa muda wa mtaa, wakati wa kutoa habari za mkutano ulioendeshwa Pabiangana kuhusu amani. Kama alivyosema Kasumba Nyabin Saleh, kurudi kwa amani ni matokeo ya uimizaji ulioendeshwa na shirika la raia pamoja na viongozi wa kisiasa na wale wa kiserikali katika maeneo ya Beigala, Kachungu, Bamguba ya Kaskazini kusini tangu miezi miwili, viongozi wa wapiganaji Shimita usawa na Kikuni Juriste wamekubali kurekebishwa kwa uongozi wa serikali wakiunda kituo cha kwa kusanya wapiganaji wao. Taarifa ya Emil Sadiki wa Redio Mutanga, usomi wake na waki sijoni, na Jean Desire Kanyama ni zaidi ya wapiganaji makumi sita wa raia Mtomboki ndiyo tayari walitoa silaha kwa mjibu wa kiongozi kwa muda wa mtaa. Ni tangu mwezi wa Septemba uliopita ndiyo walijisalimisha mbele ya majeshi za FARDC, wakuu wa vita shimita usawa na Kikuni Juris anayeitwa jina maarufu la Kasombanya bin Sale ndiyo waliongoza mkusanyiko wa wapiganaji katika kituo kimoja, ndiyo inayofasiria mwisho wa shambulio na mapambano ya mara na mara baina ya askari wa FRDC na wahuni wa raia Mutomboki. Kwa mjibu wake, tangu majuma mawili, mipaka yote iliyosimikwa na watu wenye silaha ilivunjwa. Kiongozi wa kiserikali anafurahishwa na hali ile ya kimya katika eneo lote la mtaa wa Shabunda, hali iliyopelekea kurudi katika vijiji vyao kwa wakaji wa maeneo Beingana bamuguba ya kusini na ya kaskazini. Kwa mjibu wa ripoti iliyooneshwa na kiongozi kwa muda wa mtaa, usalama bado aoyarudi katika maeneo ya bachunga na baliga. Katika maeneo yale, wakuu wa vita wanakataa kutoa silaha, hali inayosababisha wasiwasi upande wa watu, jambo analopinga kiongozi kwa muda wa mtaa. Anaarifu kukomeshwa kwa wakati wa mapigano ya silaha tutakomesha mjini Kisangani ambako vyumba vitano vya kazi ya serikali vinaendesha kazi katika hali mbovu, kunako shirika la SCPT. Vyumba hivyo vinavyoweza kuhesabu zaidi ya ofisi makumi matano na zaidi ya watumishi mia mbili vina ofisi za karibu meta kumi na tano juu ya meta kumi. Moto wa umeme unakosekana kila wakati, hakuna usafi pia, usalama wa wafanyakazi haolindwe. Mafasiro mengi nawe Jacques Mukonkole. Divisioni hizo ni yale yenye kuhusika na kazi uchunguzi wa kazi, kazi la serikali ya wale wangali wametumika na wale waliopata mapumziko kufuatana na miaka zao mingi ya kazi au ya kuzaliwa. Kufuatana na kiongozi ya divisioni ilo ya watumishi waliopata pension, tangia miaka miwili ametangatanga huko na huko akifukuzwa na wenye nyumba. Kila mara anaomba na wakubwa wa serikali waweze kutatoa wa shida ilo kwake. Yeye simo simboka ameisha poteza madosiri na mabuku zingine za watumishi wa serikali, mabuku zingine masaki na na ni hatari ya kuharibishwa na vidudu mbalimbali. Ngambo yake bwana Jean Frederic Bakulu, kiongozi ya shirika SPT jimboni, anajulisha ya kama shirika lake imefanya sasa kazi ya biashara, kwa hiyo inapasha kutafuta fedha kwa kuendesha kazi lake vizuri, lakini wanashiko na magumu sababu madivizioni hiyo haipendi kulipa kufuatala na masikizano zao. Akihuzunika kufuatale na habari hilo, waziri jimboni usikanaye na kazi ya serikali Bartelemi Mayonga alinena ya kama serikali ya jimbo inashughulikia jambo ilo, ambaye itatatuliwa siku za usoni. Muji Kisangani, Jacque Mukonkole, Radio Okapi. Onzo mwisho wa habari zetu, asante -pi. Kwa wote waliojiunga nasi Okapi.