Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Okapi. Kundi la kwanza la wa piganaji wa FDLR na wanamemba wa jamaa zao lilipita leo nyuma ya mchana mjini Goma likitokea Kanyabayonga katika jimbo la Kivu ya kaskazini na kuenda moja kwa moja mjini Kisangani, jimboni Mashariki. Msafara huo ni mojawapo wa matokeo ya juhudi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na washiriki wake kisha mazungumzo ya kutosha na wakilishi wa wapiganaji wa FDLR, zimesema duru zene kukaribia MONISCO. A vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu vilipanda sana mwezi wa Oktoba uliopita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo ilijulishwa leo siku ya tatu na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari. Mpango wa usaidizi wa watoto wa primary katika usomi ulianzishwa rasmi leo siku ya tatu mjini Kinshasa. Ni mradi unaoandaliwa na mashirika ya kimataifa World Vision na Save the Children kwa muda wa miaka tatu katika uhusiano na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oh, wapiganaji wa zamani wa utu wa Rwanda wa FDLR na wanamemba wa jama zao walipita leo nyuma mchana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kuenda mjini Kisangani jimboni Mashariki Walitokea Kanyabayonga, mji mdogo unaopatikana kwenye karibu kilomita mia moja makumi tano na mbili kaskazini ya Goma. Kwa mjibu wa duru zenye ukaribia MUNISCO, msafara wa kundi hilo la kwanza ni matokeo ya juhudi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na washiriki wake kisha ki mazungumzo ya kutosha na wakilishi wa wapiganaji wa FDLR. Kwa mjibu wa duru hizo hizo, kipindi cha pili kitasafirishwa siku ya tano ijayo hiyo itaruhusu wapiganaji wanaopatikana musituni kutoa silaha kwa utashi wao na kujisalimisha mbele ya majeshi ya FARDC wala ya MONUSCO. Taarifa ya halisi Kakula ya radio ya maendeleo ya Kanyabayonga, husomeke siduni, nawe karinda muso. Wapiganaji wa zamani makumi mawili na mnane na wana mimba makumi sita na, wawili wa jamaa zao, kufatana na za askari wa Monusco, kwamba kundi lingine la watu kumi na saba, na mmoja wa viongozi wa, wa mpango wa DDR pa Kanyabayonga. Kapiteni Amuli Karot anajulisha kwamba ni kundi la kwanza. Kwa kile yeye, kundi la pili litasafirishwa Jumatatu nayo, lakini siku ya kuondoka kwao haijulikani. Kiongozi wa mji wa Kanyabayonga anafurahishwa na hatua ya wapiganaji wa zamani wa FDLR ya kukubali mpango huo. Kwa kile yeye, kwenda kwao Kisangani kutarahisisha wapiganaji wengine waendeshe mpango wa upokonyaji kwa utashi. Waandalizi unaofurahisha pia shirika la raia la mtaa wa Lubero. Kiongozi wa shirika hilo anaomba makundi mengine ya wenye kumiliki silaha watie silaha chini ili amani irudi jimboni. Jimboni Kivu ya Kusini, katika mtaa wa Shabunda, mji mdogo wa Lulingu pamoja na kiwanja cha ndege cha Chonka ndani mwake vimezibitiwa na wanajeshi wa FARDC wa kikosi cha elfu moja na kumi, tangu leo asubuhi, zimejulisha do, nyingi za sawa nikiisha kuzingiwa kwa kiwanja cha ndege cha Kichonka majumba mingi na waasi wa raia Mutombo ki wa Mutomboki wa Kikwama waliofukuza hapo hapo kiongozi wa vita Kikuni Juriste. Wanajeshi wa FARDC wanaelekea sasa katika eneo la Nduma na lokalite zingine zimehakikisha duru hizo hizo, mengi nawe Jean-Kasami kutoka mji wa Bukavu. Yote yalianza na mapambano siku ya pili, kati ya wapiganaji wa kundi la Kikwama na wale wa Kikuni Juriste. Yule Kikwama ndiye alimgomboa Nyandema ambaye yuko kifungoni Kinshasa na Kikuni Jiriste alikuwa amefukuzwa toka Lulingu na kwenye uwanja wa ndege wa Chonka hadi Nduma. Walipambana baada ya kushindwa kuelewana mara tena, wapiganaji wane wa upande wa Kikwama walijeruhiwa na raia mmoja akafariki kwa risasi. Hali ya wasiwasi ilitawala upya wakaaji wa eneo lisilokomeshwa ndani misukosuko tangu siku kadhaa. Waskari wa jeshi la taifa walishambulia upande wao Chonka na Lulingu na kufukuza hivyo vikundi hasimu hivyo vya raia Mtomboki waliteka uwanja wa ndege saa moja hii, siku ya tatu. Raia Mtomboki wa Kikuni Jiriste walikimbilia sehemu za Lolo na wenzao wakikwama wakaelekea Nduma. Wakaaji wa Lulingu walipokea askari wa jeshi la taifa kwa shangwe na vigelegele. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu vilipanda sana mwezi wa Oktoba uliopita. Kwa yote, ofisi ya pamoja, Umoja wa Mataifa, haki za binadamu ilihesabu vitendo 236 mwezi wa 10 uliopita. Ndivyo ofisi hiyo ilihakikisha leo, siku ya 3, mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Katika ripoti yake, ofisi ile imehakikisha kwamba vitendo vile vilifanyika na wajeshi wa FARDC. msemaji wa ofisi hiyo katika na mwezi wa kumi vitendo mia mbili makumi tatu na sita vya uharibifu wa haki za binadamu katika jamhuri mzima ya Kongo ya kidemokrasia. Tukafafanisha na mwezi jana, kunaonekana ongezeko asilimia 57, vitendo kuhesabiwa kama vingi ni uharibifu kimwili. Kati ya vitendo vibaya makumi 8 na 8 kusababisha waathirika mia moja makumi sita kufuatilia ma mabaya hayazi vi akita binadamu kusababisha kifo, uharibifu zidi yake ya uhuru na usalama wa watu. Jimbo ambamo vitendo vibaya zidi akita binadamu kutendwa ni Kivu ya Kaskazini, Kivu ya Kusini na jimbo Mashariki. Kati ya watumishi wa serikali askari jeshi walitenda makosa zidi yake za binadamu makumi tano na mnane, polisi makumi tano na saba, wapiganaji wote wa makundi ya wenye kumiliki silaha mia moja kumi na moja katika mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili kumi na nne mwezi wa Oktoba 2014. Daktari Deni Mukwege kiongozi wa hospitali ya Mpanzi mjini Bukavu alipokea leo hii siku ya tatu tuzo kubwa sa, sa, Sakarov kunako bunge la Ulaya pa Strasbourg. Ni kwa sababu ya kazi ya miaka mingi kwa manufaa wanawake wanaobakwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio sababu kiongozi wa Monisco alitembelea leo hii hospitali ya Mpanzi ambako wanatunzwa maelfu ya wanawake wahanga wa ubakaji. Ziara hiyo ya muda mfupi ni ya kutolea daktari Deni Mukwege heshima na pia kushiriki kwa kiongozi wa Monisco Martin Kobler katika kampeni ya kupinga ubakaji iliyoanzishwa jana siku ya pili ulimwenguni popote. Mpango wa usaidizi wa watoto wa primari katika usomi ulianzishwa rasmi leo siku ya tatu mjini Kinshasa. Mradi huo unaandaliwa na mashirika ya kimataifa World Vision na Save the Children kwa muda wa miaka tatu, miaka yani hadi mwaka wa 2017. Mpango ule utatimizwa katika uhusiano na Wizara ya Masomo EPSP. Taarifa za Kivu Mlima Mengi zioni na Wekarinda Muso Mpango huo utapitia utumizi wa vitabu katika lugha za taifa, ni katika shughuli la kusaidia watoto wasome katika wepesi. Ndivyo amesema Scott Lord, kiongozi kitaifa wa, ki wa shirika World Vision: tutatumika pamoja na walimu, wazazi na wenzetu wenye wa kuendesha kazi katika sekta ya madibisho kwa ajili ya kuandika vitabu katika lugha za taifa, pia kusimika mpango utakaorahisisha watoto kusoma katika ka wepesi kuliko mbele yo ya pedagojia inaundwa na sehemu tatu hasa kuchungua usomi wa chini, kusaidia mashule na wizara kwa ajili ya kuangalia mwenendo wa mwanafunzi, kisha kutoa usaidizi katika mafunzo kwa walimu ili watoto wafundishwe kusoma, na mwisho kuhimiza wazazi waweze kusaidia watoto katika wanafunzi jioni, kwamba mradi huo unaoendeshwa na pesa zinazokadiriwa kuwa karibu ya dola za Kimarekani milioni moja unaelekea majimbo za Bakongo, Katanga na Equateur. Jimbo la Kinshasa ndilo mfano wa mradi huo ulioanzishwa tangu mwezi wa saba uliopita. Hey, tuzungumzie mwisho wa mkutano mkuu wa kumi na tano wa marais na wakuu wa serikali wa nchi zenye kusoma Kifaransa watazungumzia mwisho wa Jumatano, mwisho wa Jumatano tunao mjini Dakar nchini Senegal. Swali kuhusu wanawake na vijana, njia ya amani. Kwa mujibu wa ripoti iliyotangazwa na shirikisho hilo, vijana wa chini ya miaka makumi makumi makumi matatu na tano ndiyo wengi sana miongoni mwa wakazi wa nchi hizo ndiyo sababu wanapaswa tolewa uwezo kwa kushiriki katika mpango ya amani na maendeleo hasa katika eneo la kusini ya Sahara. Sikilizeni Maumba Mabyala akiongoza mafundisho ya ujana katika shirikisho la nchi zenye kusema Kifaransa. Naweza kuwa kwa mfano na vijana wazaliwa wa Jamhuri ya Kongo kumaliza masomo ya chuo kikuu na wenye kuwa na kitambulisho kya kumaliza kipindi cha pili, lakini wao sikuwa na uwezo ambao wanasimamizwa makampuni wanao. Lazima wakafika wakati ya kupata kazi, wao kufikiri kwamba wanakuwa na uwezo lakini kazi kuonekana si kuambatana na maadhibisho wao kupokea, ndiye yenye kuitwa kutokuambatana kati ya maadhibisho na kazi kuonekana. Maana yake vyumba vya majifunzo sikupa vijana uwezo kulazimishwa na makampuni, na hiyo ni shida kubwa ambayo vijana kupata katika maisha yao. Wakati tunasumulia kuhusu majifunzo imeanza tangu elimu ya msingi hata juu ya majifunzo haya imeonekana kwamba katika nchi nyingi za kifaransa zaidi kusini kwa Sahara, ubora wa elimu ni kupunguzwa.