Kanyama sharti kuhusu uchuruzi wa silaha itaanza kutimizwa kisha miezi tatu ijayo, alijulisha kiongozi wa sr katika tangazo tangazo, akiajana sharti hiyo ya kimataifa ni lazima kwa kupunguza mateso ya watu katika ulimwengu, alisema kiongozi wa seiser. Mkataba wa pili wa kununua gari kumi za moshi za mpya ulisahihiwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa kati ya kiongozi mkuu wa shirika la SNCC na mwakilishi wa mkusanyiko wa viwanda vya jamhuri ya Ushina katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mkataba wa thamani ya karibu milioni 17 za dola za Kimarekani mradi wa sheria kuhusu uongozi wa sanduku ya fedha ya taifa ya pamoja ulichunguzwa leo siku ya tano kudako baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinshasa. Ni kituo kitakachotolea kitakachotolewa asilimia moja kumi ya mapato ya serikali ya kitaifa ili kufikia ustawi katika maendeleo ya majimbo. Sharti dhidi ya uchuruzi wa silaha itaanza kutimizwa kiisha miezi tatu ijayo. Ndivyo lijulisha kamati ya kimataifa Msalaba Mwekundu sr katika tangazo lake jana, siku hiyo ine. Kwa mjibu wa ser sharti hiyo ya kimataifa ni kipindi cha lazima kwa kupunguza mateso ya watu. Kiongozi wa cser Peter Morer alikumbusha nchi zenye kusafirisha silaha zisitende operesheni za aina hiyo kwa manufaa wanaofanya maovu ya vita. Taarifa Onezim Mukandila mengi zidoni. Nawe tina salama Tangazo wa CICR, kwa ya CICR inajulisha kwamba zaidi ya serikali makumi tano zilisahihi sharti e, kuhusu uchuruzi wa silaha sharti yenye utimiza utaanzishwa siku makumi kenda zenye kuja ndiyo kusema imekumbusha CICR, uenda sharti ile kutuliza mamilioni ya watu wanaosumbuka kila siku katika ulimwengu na vinyume vibaya vya mapigano ya silaha. Kwa mjibu wa kiongozi wa CICR, utimizi hakika wa sharti ile ya kimataifa utaruhusu silaha kusitokuwa katika mikono ya watu wanao uwezo wa kuzitumia kutenda maovu ya vita wala uharibifu mkali wa haki za binadamu. Peter Maurer anafasiria kwamba ukosefu wa uchunguzi dhidi ya kupokea ya kuwepo kwa silaha unaruhusu uharibifu wa haki za kimataifa kwa kibinadamu. Na katika sharti hile azimio ya usafirishaji wa silaha zinanyenyekea shurtisho za kibinadamu na kutolewa katika uchunguzi mkali. Kumbukeni kwamba sharti hile ilikubaliwa na Umoja wa Mataifa mwaka wa April 2013 na inatoa jibu kwa mateso watu kutokana na na utimizi mbaya wa silaha masasi gari na ndege za vita. ya Mjini Mbandaka katika jimbo la Ekuateur waku wanafadhaishwa na kurudi kwa hali ya ukosefu wa usalama. Watu wasiojulikana wananyang'anya wapita njia simu na saa za mkono na vitu kadhaa vya lazima na vyenye thamani ya juu. Ni kugumu kutembea usiku wakati huu mjini Mbandaka, wa mama wananyang'anywa biashara usiku na hasa asubuhi mapema, wenye kupinga wanapigwa vikali na kuumizwa na visu. Hata hospitali kuu ya Wangata iliibwa na vyombo vya kazi na madawa, kisha ujenzi wake upya. Kiongozi makamu wa wakuu wa mji wa Mbandaka ameshutumu hali ile. Constant Mokbema, mbele ya mikrofoni Gislinde Ntobo. Mama, ki congo e wa mama wanaotoka mpar Congo na Besenge kwa kwenda katika soko ya bandaka ya pili pale nkunde saa za asubuhi mapema wanawanyang'anya yote watu wasiojulikana fedha na simu saa na vingine hata wenye kutembea usiku hali ya ukosefu wa usalama inajulikana vizuri tuliona komisa wa jimbo tukamwarifu wizi unaendeshwa popote hata kunako hospitali kuu kisha ki ujenzi waliba vyote vyombo vya kazi na madawa Atujueni nini atupende jimbo letu. Hospitali inakuwa safi, lakini watu wabaya walifika kuiba. Tunaomba wakuu wachukue hatua ya lazima kwa kurudisha kimya katika mji wetu. Jueni kwamba komisa wa polisi jimboni Equateur alirudisha kwamba amefahamu hali ile, hatua zilichukuliwa kwa kulinda wakaaji wa mikoa mama, usalama unakosa, alisema komisa Florent Tungu anayehusika na mahusiano kunako polisi ya jimbo la Equateur. <tabu> Mkataba wa pili wa kununua gari kumi za moshi za mpya ulisaihiwa liosikia tna hapa mjini Kinshasa kati ya kiongozi mkuu wa shirika la SNCC ilunkamba ilunga na mwakilishi wa mkusanyiko wa viwanda vya jamhuri ya ushina katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alikuwa pia hapo waziri wa usafirishaji na njia za mahusiano na mwenzake wa fedha ni kwa thamani ya karibu milioni 16 elfu 984 dola za Kimarekani kutoka serikali ya taifa. Mkataba huo utafikisha idadi ya gari za moshi makumi matatu na mnane za mpya zenye shirika la SNCC litapata mwaka wa 2015. Kumi na mnane ziliuzwa na fedha kutoka benki ya kimataifa. Kiongozi wa shirika la kutetea watumishi wa SNTC Victor Umbailunga anatoa maoni yake kuhusu mapato yale, yupo mbele ya mikrofoni ya Inonsa Ulenga. Tunatoka mbali na mugomo ya kazi kila mara. Leo tunaona kama raisi pamoja na waziri ya kwanza wanahidia kurudisha sawa kazi ya shirika SNCC. Kama walituitisha, ni kwa kutafuta namna ya kutumikisha tena mashua zetu kama kawaida, na tutapata magari ya moshi na ngambo yetu. Tutafanya namna yote kwa kutumia vyombo hivyo vizuri, na zitoe kabisa mavuno zeni kustahili. Siwezi tena kushita kwa kuomba watumishi wote wa SNCC sese kutumania kurudia kwa kazi kwani imeisha rudia. Waziri ya inchi usikanaye na usafirishaji alijulisha kutengenezwa kwa madepo zetu ya miji Kabalo, Kalemi, Kindu, Kamina na mahali mengine mbele ya kufika kwa magari ya moshi. Tunawaza kama hii ni alama yeni kuonesha kama hatutakuwa tena vile tulikuwa jana. Watumishi wote wakubali kama kwa mara hii tutarudisha kazi kwa maendeleo, hata kwa ustahili ya mtumishi yeye peke Upande wengine, ulinzi wa eneo la Pont Marechal mjini Matadi ulizungumziwa wakati wa wa mkutano kati wa baraza jimboni Bakongo ya usalama na wakuu wa shirika la OEBK. Kiongozi mkuu wa shirika hilo Moderon Simba Matondo alijulisha kwamba ulinzi wa kila hicho ni mapasho ya kila Mkongomani. Huyo anaomba wanaojenga katika hali isiyo sawa katika eneo hilo wawe na dhamiri. Yupo mbele ya maikrofoni mwenzetu Danikina Zita. Mbele ya bon kuingia kwetu katika uongozi wa Oebeka, kipande kikubwa cha eneo ya uongozi wa Kilalo kinazingirwa leo de na ujenzi de usio de halali de. Swali hilo linachunguzwa utumwe wa de sheria de unatambua wote wanaojenga na vibarua wanavyo, sababu eneo hilo ni la serikali pamoja na Kilalo hicho, na tuna mapasho ya kulinda Kilalo hicho, maisha ya watu ya kila siku, hakika tuna mapasho na aki, lakini kulinda kilalo ni mapashwa yetu. Kilalo hicho kilijengwa kwa muda wa maisha ya miaka mia mbili kwa kufikia wakati ule tuna hatua za kuheshimu sawa, ukingo wa kichwa chake. Na en shirika la kimataifa Federation Handicap International lilitolea leo siku ya tano mjini Bujumbura nchini Burundi usaidizi wa vifaa vya masomo na vya mafunzo kwa mashule tano za kiprimari zenye kukaribisha watoto wakimbizi wa Kongomani. Kiongozi wa Federation Handicap International aliwapatia moyo watoto wa elfu tatu wa Kongomani ili wapende masomo hata kama wapo katika ukimbizi. Taarifa ya Pierre Claver Niyonkuru mengi sioni nawe Adolphine Ngoi. Lengo ya usaidizi ule wa vifaa vya masomo amesema kiongozi wa mpango wa Handicap International Burundi ni ya kuruhusu mafunzo mema na kurudishwa vizuri kwa watoto wa wakimbizi wa kongomani maarufu mia tatu makumi tatu na sita pamoja na vitabu elfu ine vinavyoandikwa katika lugha ya Kirundi kwa somo la kwanza na la pili vilitolewa katika shule tano za kiprimari za kaskazini ya Bujumbura. Handicap International ilipana pia mavazi karibu mia mnane makumi tano ya masomo na zaidi ya mabuku elfu makumi tatu kwa wakimbizi elfu mbili makumisita na tano wakongomani wanaosoma katika masomo za kiserikali. Mafunzo yanatolewa kwa kusawazisha ufahamu wa watoto zaidi mia moja makumi tano. Handicap International iliongoza pia mafunzo kwa walimu na wakuu wa masomo kwa kuboresha hali ya mafunzo, jambo hilo linafurahisha kiongozi wa masomo na uongozi wa mashule ambamo wanasoma watoto wakongomani, sababu wakongomani walikuwa na matatizo ya kujifunza Kirundi. E, kwa kumaliza, kwa kifupi, waziri wa mambo ya ndani alionyesha leo siku ya tano, kuna kunako baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinshasa, mradi wa sheria kuhusu uongozi wa sanduku ya fedha ya taifa ya pamoja. Ni kituo kitakachotolewa asilimia moja kumi ya mapato ya serikali ya kitaifa. Hatimaye mfuko ule utasaidia miradi mbalimbali mbali ya makazi kubwa, ili kufikia ustawi kati ya majimbo. Huo utakuwa mwisho wa kipindi cha habari kwa irini Okapi, Okapi.