Ni leo hii siku ya ine ndiyo mashindano ya taifa ya mwisho wa masomo ya sekondari kipindi cha mwaka wa 2014 alikomeshwa popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hadi sasa hakuna tukio mbaya iliyoripotiwa mjini Kinshasa. Wakati ule wanafunzi wanasema walitumika vizuri yeah. kampeni ya kupinga ugonjwa wa shurua na polio kwa watoto ilianza tangu siku ya tatu mjini Kinshasa na itakomeshwa moja kwa moja siku ya sita ijayo, inaendeshwa katika nafasi zaidi ya elfu tatu atasema punde Daktari Katinzuzi kiongozi wa mpango wa chanjo katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya yeah. Kongo Amadaktari Wakongomani walichungua kindani jana mjini Goma mili ya askari jeshi watano walio wawa wakati wa mapambano kunako mlima Kanyejesha tarehe kumi na moja na kumi na mbili Juni iliyopita. Msemaji wa serikali husema matokeo ya uchunguzi huo yapo mabaya. Ni leo hii siku ya ine, ndiyo mashindano ya taifa ya mwisho wa masomo ya sekondari kipindi cha mwaka wa 2014 alikomeshwa popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hadi sasa mjini Kinshasa hakuna tukio mbaya iliyoripotiwa. Wakati ule wanafunzi wanasema walitumika vizuri e, natena, e, na tena hawakufanya makelele na kuharibu hali ya usalama katika mabarabara siku hii ya mwisho, kinyume na miaka iliyopita. Hali hiyo imefurahisha wazazi Madimba mengi wanafunzi wa somo la sita la kisegondari mjini Kinshasa hawapaswe mavazi siku ya mwisho wa mashindano, hawachape juu ya mavazi, hawakutumia magari kama kawaida na hawapatikane katika vilabo vya kinywaji. Kuna mabadiliko katika tabia yao, hali inaofurahisha wazazi tulio hoji hii siku ya ine kuhusu swala hilo. Kama kuna mabadiliko ni vizuri sisi wazazi tunafurahishwa, tunatumaini kwamba itaendeshwa vile na mabadiliko ya tabia yatagusa watu wote. Wenye kumaliza somo la sita la kisekondari wanakubali kwamba mbele walikuwa wakitazama fujo, lakini mwaka huo wanahakikisha kwamba watatenda vizuri. Huo wakati wa kufurahi, ni wakati wa mapumziko, marudi kwa kusali na kulala. Kama tunafurahi leo na kisha tunashindwa, tutaweza kufurahi vizuri siku ya kutangazwa kwa matokeo kutokana na mambo yaliyokuwa yakiendeshwa mbele, wanafunzi wale wanafundishwa na wanataka kuwa na hekima. Kampeni ya kupinga magonjwa ya shurua na polio kwa watoto mjini Kinshasa ilianza tangu siku ya tatu na itakomesha siku ya sita ijayo. Inaendeshwa katika maeneo mbalimbali zaidi ya na nafasi elfu tatu watoto wanafaidishwa na vitamin A pamoja na dawa ya michango na mebendazol. Daktari Katinzuzi, kiongozi wa mpango wa chanjo tulikwa sehemu mbalimbali tulianzia a pa Equateur jimbo la mashariki majimbo mawili ya Kasai sehemu ya mwisho ena panga Bandundu Bakongo na Kinshasa, lakini kutokana na kuasili kwa watu wengi waliofukuzwa tulichukua hatua ya kurudisha mbele kazi yetu mwezi wa sita mjini Kinshasa majimboni Bandundu na Bakongo. Tutatoa chanjo mwezi kesho kuhusu shurua, tunatoa chanjo kwa watoto wa miezi sita hadi miaka kumi. Kwa kupiganisha ugonjwa wa kupoza viungo vya mwili tunatoa chanjo chanjo kwa watoto wa tangu kuzaliwa hadi miezi makumi matano na kenda. Kuhusu shurua, tunangoja kupokea watoto milioni mbili elfu mia mnane. Kuhusu gonjwa kupoza vyungu vya mwili, tunangoja watoto milioni moja elfu mia sita kumina saba mia saba. Hatupite nyumba kwa nyumba, kwa sababu nyumbani tunatoa chanjo kupitia kinywa, lakini kama inafaa kutobola watu, inaendeshwa katika vituo vya afya. Kwa kuepuka makosa, inapaswa kuendeshwa na watu wanaostahili. Wakati ule jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya wagonjwa wa, wa kipindupindu inashuka Pakimuka, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 15 kusini mashariki ya mji mdogo wa Sange. Habari ilitolewa na mganga kiongozi wa mtaa huo wa afya na kuhakikishwa moja kwa moja na daktari kiongozi wa mtaa huo. Kwa sasa watu wanne ndio wanahesabiwa mbele ya 13 na 4 jumajana, pamoja na kifo cha mtu mmoja Taarifa Gilbert Kwagabadugu wa redio ya maendeleo ya Sange, mengi sioni tena, nawe Karinda Muso. Kupunguzwa kwa wagonjwa wa kipindupindu katika eneo la afya la Ruzizi kuna sababu nyingi. Kama alivyosema muuguzi mkuu, hali hiyo ni matunda ya uimizaji ulioandaliwa pa Kimuka na watumishi wa afya. David Kalekano anasema waliimiza wakaaji waheshimu kanuni za usafi. Walizungumza pia na kiongozi wa kijiji na viongozi wa makanisa mbalimbali mbali. Kwake kiongozi mwenye kuhusika na mambo ya usafi anasema kusimikwa kwa vituo vya kusafisha maji pa Kimuka, Ndunda na Rusabagi ni moja ya mbinu zilizopelekea kwa kupunguzwa kwa ugonjwa huo. Tobaki nawe Karinda Muso. Shirika la kiraia linaomba wakaji wa jimbo la Kasai Magharibi washiriki katika uongozi wa masuala yenye kuelekea madawa na vifaa vya matunzo Wakati wa mkutano leo mjini Kananga kuhusu magumu zidi ya madawa, pendekezo nyingi zilifanyika. Taarifa ya Andre Kambala mujanaye kutoka Kananga, mengi nawe Karinda Muso. Mkutano huo unaendeshwa kisha uchunguzi uliofanyika katika vituo vya afya vya maeneo makumi mane na ine ya afya jimboni. Inaonekana kuwa uongozi wa dawa na vifaa vya afya unaendeshwa bila kushiriki kwa wakaaji, ndio maana mapendekezo mengi yametolewa katika mkutano. Wazuriaji wanapendekeza utoaji wa bajeti inayostahili ili watumishi wote wa afya waweze kuorozeshwa na serikali. Wanapendekeza pia kusawazishwa kwa vituo vya afya. Wanapendekeza watumishi wa afya watangaze bei ya dawa mbele ya vituo vya afya na kurahisisha waliojeruhiwa wa wakuje katika kituo cha afya. Shirika la raia linapendekeza bunge la jimbo sheria ya jimbo kuhusu uongozi katika sekta hiyo, pia kuhimiza wakazi kuhusu kusafisha mazingira ya vituo vya afya jimboni Kivu ya Kaskazini. Madaktari wa Kongomani walichungua wa kindani jana mjini Goma miili ya askari jeshi watano waliotolewa na shirika la msalaba mwekundu la Rwanda kisha kuwawa nchini humo katika mapambano kunako mlima wa Kanyesheza tarehe kumi na moja na kumi na mbili Juni iliyopita, kwa mjibu wa msemaji wa serikali akiwa pia waziri wa upashaji wa habari, matokeo ya uchunguzi huo yapo mabaya, lakini miongoni mwa maiti hizo zote, zote, Lambert Mende alitambua kwamba peke yake moja ndiye askari jeshi mkongomani ana masitu kuhusu wengine wane, wanaopaswa tambulishwa vizuri. Tumsikilize njiani mwasimu na mwasimna Innocent Olenga. Uchunguzi za wanganga imeonyesha wazi kama watu wote tano waliwawa na kujeuriwa vikali vichwani. Tatu walipikwa risasi na wali wawili walijeuriwa kwa mipanga, hata walifikia kufariki kwa ajili za vidonda. Mhanga walitendwa kikatili kwa kupigwa risasi hata walikuwa wamekwisha fariki na jeshi la Rwanda. Haya yote ikionyesha vitendo vya kikatili kwa kujeuri mili za watu wenye walikuwa wamekwisha kutoweka, hivyo ripoti ya kuwa wazi kama ni Wanyarwanda ambaye waliweza kuwawa mahanga na kutendea mili zao kikatili, matokeo itakuwa je? Kwa kweli vitendo vyote kikatili vya kikatili vyaweza kukaribiwa vikali, ndipo tunatazamia na wasiwasi yale jeshi letu liko linatueleza, kwa sababu tunauhakika kwamba adhabu itatolewa na kutafuta jinsi ya kutengeneza mambo, jambo ambaye tunakesha na kuwa macho kabisa, kusudi ionekane yale ya kusudiwa kufanya katika kisa hiki kwani si vizuri kwenda kimbelembele kabla ya kuelewa vizuri yale ambayo twataka kuitenda kwa uzito. Wakati ule pazongo zaidi ya wa wakimbizi mia nne wazaliwa wa Jamhuri ya Afrika Kati walikusudia kurudi nchini mwao. Miongoni mwao kuna wanawake zaidi ya makumi sita na zaidi ya watoto makumi nne na tano waliondoka wakitembea na miguu tangu jana kutoka kambi ya Mole kilomita makumi tatu na tano na Zongo ambako walilazwa na shirika la Aser. Wanashutumu hali mbaya ya maisha na kusutimiza kwa ahadi ya kusomesha watoto wao, pamoja na vitisho kutoka washiriki wa moja wa Aser. Wengine wanafika kwa idadi ya chini tangu asubuhi. wa pazongo wanakusanywa mbele ya ofisi ya Monisco. Meya wazongo alijulisha kwamba hawana uwezo wa kuvuka mpaka sababu wanapasha rudishwa kupitia komisheni ya pande tatu inayoundwa na Aser, nchi yenye kuwakaribisha na nchi ambamo wanatokea. Michelle, yeke yeke, ni Michel siazo yekeyeke, akiwa njiani mwa simu na Jislen Ntobo. Wakimbizi wamoja waliondoka Mole jana kwa kujielekeza Zongo, wanataka kurudi nchini mwao. Wanasema hawahudumiwe, waliahidiwa kupata msaada sawa, wadhibisho wa watoto wao na vifaa mbalimbali, lakini msaada haukufika, lakini hawatarudi kwani kanuni ya kimataifa haiwaruhusu kurudi vile. Kurudishwa kwa watu nchini mwao kuna paswa kupangwa kupitia kamisheni ya pande tatu, nikusema shirika la ACR, nchi ya kupokea na nchi ambako walitoka wakimbizi. Wale binafsi wanakataa hali yao ya kuwa wakimbizi. Nilizungumza na balozi wetu nchini Afrika ya Kati, amearifu viongozi wa Afrika ya Kati na tunangoja E, shirika la aser inatupilia mbali shutuma hizo, lakini wakati wakimbizi wale wanapinga hali yao, aser haiwatazame tena. Sawa, wakimbizi hao wanaomba usaidizi wa usafirishaji kwa kuchukua wanawake wazito, watu wenye miaka mingi na walemavu waliobaki pamoja, kwa kufikia Zongo ili wavuke moja kwa moja hadi jamhuri ya Afrika ya Kati oka pi, oka