Wanajeshi wa Misri walitawanya jimboni Katanga kwa kusaidia wenzao wana wa jamhuri ya Benin wanaopatikana huku, ni kwa kulinda wananchi raia wanaoshambuliwa mara na mara na wahuni Bakata Katanga wanaotenda maovu katika eneo litwalo la kifo, alisema msemaji wa kijeshi wa Monico. Jimboni Kasa ya Magharibi, ugonjwa usiojulikana unaripotiwa hapa Kanshama, kijiji cha mtaa wa Demba kenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita zaidi ya mia tano kaskazini ya Kananga. Shirika la raia la Demba limejulisha kwamba tayari watu wengi walifariki kutokana na ugonjwa ule. Usumbufu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unaendelea kutimizwa bila shaka na bila hukumu yoyote kwa watumishi wa kiserikali wanaoutenda. Ni tangazo ya muungano wa shirika za haki za binadamu Renadoc, wakati wa sherehe ulimwenguni ya miaka makumi na tano leo tarehe makumi na sita Juni. Oh, wanajeshi wa Misri wanatawanywa jimboni Katanga kwa kusaidia wenzao wa Jamhuri ya Benin ni kwa kulinda wananchi raia wanaoshambuliwa mara na mara na wahuni bakatakatanga wanaotenda maovu katika eneo liitwalo la kifo. Habari ilitangazwa na msemaji wa kijeshi wa MONUSCO leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma kati ya wapasha habari na shirika za Umoja wa Mataifa. Masemi ya Luteni Kanali Felix Bas yalichukuliwa na mwenzetu Nadin Fulansimba mashambulizi yanaendeshwa mara na mara na wakatakatanga katika eneo la Moba au pa Manono, Mitwaba, Pweto, eneo linaloitwa eneo la kifo ambako mara mingi vikosi vyetu vilitawanika kwa idadi kwenye, ndio sababu tunatuma sasa vikosi maalum vya wazaliwa wa Misri ili waweze kuzidisha idadi ya askari wale wazaliwa wa Bena ambao tulitawanya mbele. Siyo mara ya kwanza wakatakatanga; wakatakatanga washambulie gereza kuwaza mjini mbashi ni mara ya pili, na waza kwamba suluhisho inapaswa kupatikana kwa ndani, lakini sisi tunashughulikia kwanza kutuma vikosi vyetu pia kufanya yote weze kanayo kwa ajili ya kulinda raia katika jimbo hilo kubwa. Hali ya usalama mkali jimbo ya kusefo usalama jimboni Katanga, liwali Moise Katumbi alitoa hotuba kwa wakaji wa jimbo kupitia baraza ya bunge la taifa. Huyo alionesha leo hii, siku ya tatu, msinji wa kurudi kwa hali ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na wapiganaji masemi. Yake yalichukuliwa na mwenzetu Madlen Waila. Le dans la akuna kenye kilisababisha ali mbovu ii jimboni Katanga, wakatakatanga walitenda vitendo vibaya zaidi kama vile kukata viungo, walibaka, waliiba na kuchoma vijiji. Kwa sasa waami wekwe kazia ya elfu mia ine mwaka huyu kampeni ya kilimo aitatoa mazao, maelfu ya watoto awaende shuleni wa baba na wamama wanakufa kwa ukosefu wa dawa. Basi maneno aya aitowe eshima hata ya mutu moja jimboni Katanga. Ninaomi kwa wanduku wetu wapotevu wenye walichukua sila, waache vita. Nitawapa moyo wakaji wa jimbo la Katanga na kuwambia kwamba serikali ya inchi na ile ya jimbo la Katanga inafanya juu chini kwa kutoa amani eneo nzima ya jimbo la Katanga. Basi naomba kwa wakaji ote wasikue wakisikiasikia maneno huku na kule, kwani maneno aya inatoa oga ndani ya wakaaji na maneno aya inatokea kwa watu wabaya. Ninaomba kwa wote wasikue na oga tena, wafanya kazi yao kama kawaida. Provence. Upande mwingine mtu mmoja aliuawa na wengine watano waliumizwa vikali jana siku ya pili, wakati wa mapambano pambo Lubinda, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi mawili kaskazini ya Kabinda Centre. Duru za hapo nyumbani husema kwamba karibu nyumba makumi tatu za nyasi ziliunguzwa moto na wakaaji walikimbia kijiji hicho. Hali hiyo inatokana na, na ugomvi wa uwezo ya jamaa mbili zenye kuongoza zimehakikisha ndugu zetu za hapo nyumbani. Habari hizo zilihakikishwa pia na ndugu za polisi na hizo za kiserikali. Taarifa ya Marcel Kabadi wa Radio Veritas ya Kabinda. usomeke nawe nae karinda na muso ni swala lenye kwelekea urizi wa Champa, kiongozi wa eneo la Lubinda, aliyefariki jumajana. Duru zetu za hapo nyumbani zinajulisha kwamba wanamemba wa jamaa ya marehemu walikutana kwa kutaja mwenye kurizi jamaa. Nyingine ingine yenye kwa na ufalme inapinga jambo hilo. Kufatana na jamaa hiyo, uongozi wa kiasili pa Lubinda unabadilishana sio ya kuriziwa. Hali hiyo ilisababisha kutosikilizana kati ya wanamemba wa jama ya Chiampa na ya Samuel Tambwe. Kisha kutosikilizana huko kulipelekea kubadilishana risasi, habari zinazohakikishwa na wajeuriwa wenye kupatikana hospitalini ya Kabinda ya kati. Duru za polisi zinajulisha kwamba ni tangu siku ine ndio wanabadilishana risasi. Mutu momoja ameumizwa katika jama ya Samuel Tambwe. Jana, kisha mchana, jamaa hiyo waliendesha mashambulizi. Mutu mumoja anafariki katika jamaa ya Ntambwe, watu wane wameumizwa katika pande zote mbili, pia nyumba ya pata makumi matatu kuunguzwa. Kamati ya usalama ya hapo nyumbani inatuma askari polisi mahali pale. Wakaaji wa Mbolu Binda wanakimbia maskani yao wakiogopa mashambulizi. Ugonjwa usiojulikana unaripotiwa pakansha ma kijiji cha mtaa wa Demba kenye kupatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia tano kaskazini ya Kananga, jimboni Kasai ya Magharibi. Kwa mjibu wa shirika la raia la Demba, watu wengi wamefariki kutokana na ugonjwa ule, ni zaidi watoto wa chini ya miaka kumi na mbili. Habari imehakikishwa na duru nyingi, kati yazo ofisi yaine ya ina afya jimboni humo. Ofisi ile inajulisha kwamba ni homa na ugonjwa wa ukosefu wa damu kutokana na malaria. Daktari Charles Kabasele ndiyo kiongozi wa ofisi ile. Anafasiri pambele ya mikrofoni ya Francis Kalunga kunaongezeka kabisa idadi ya wagonjwa wa malaria katika eneo ya afya zote zinakuwa kando kando na njia ya gari la moshi. Katika maeneo la afya yingine idadi iliongezeka zaidi vilevile vile, na idadi ya vifo. Tunajulisha kwamba kuna ugonjwa wa malaria wenye kusindikizwa na ukosefu wa damu na ambayo unaambukiza watu wengi. Kazi iliendeshwa juu ya kuhakikisha kuwepo kwa ugonjwa huo wa malaria katika eneo ya afya ya Kakenge na Ilebo tunakuwa na moja katika maeneo hizi tunaendelea kuendesha uchunguzi. Baadaye tunaljulisha jinsi kazi inaendeshwa juu ya vifo katika eneo ya Bulape: wagonjwa weko elfu tatu mia tatu na makumi tano na mnane na vifo kumi na moja Kakenge: wagonjwa elfu kumi na tano na vifo mia mbili na tano Esabu hii ni tangu wiki wa kwanza hadi wiki wa makumi mbili na ine Upande mwingine jimboni mashariki, karibu mbuzi mia moja zilifariki kwa mda wa juma moja kutokana na ugonjwa usiojulikana Pabasuku, kilometa mia mbili makumi tano magharibi ya mji wa Kisangani. Ni habari iliyotolewa leo asubuhi na muungano wa wakulima na wafugaji wa mji huo mdogo. Chumba jimboni cha kilimo, uvuvi na ufugaji kilihakikisha habari hiyo. Wakati huo muungano wa wakulima unafadhaishwa na ukosefu wa duka ya dawa kwa matunzo ya wanyama wa ufugaji. Taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko ya Isangi ina somasidoenaoe karin damuso Nyama ya mbuzi inaja sokoni ya Basoko, kufatana na ushuhuda wa wakaaji wa moja, ni mbuzi zilizofariki kutokana na ugonjwa usiojulikana mjini humo. Jambo kutoka muungano wa walimaji na wafugaji pa Basoko, tangu juma jana, mbuzi zisizopungua kumi zinafariki kila siku. Wanyama wamepatikana na ugonjwa wa kuendesha kabla ya kufariki, kama alivyo sema kiongozi wa muungano wa wafugaji. Katika mji, hakuna duka ya dawa za wanyama, kufatana na shirika la Rai. Ya ugonjwa huo na ukumba mambuzi ni kitisho kwa uchumi wa jamaa nyingi za Basoko na vijiji jirani. Kiongozi wa muungano huo anasema ufugaji unarahisisha jamaa kusomesha watoto na kuwapeleka kwa matunzo. Ofisi ya ufugaji mtaani inajulisha kwamba iliarifiwa kuhusu ugonjwa huo wanangoja kwanza kuhesabu mbuzi zote zinazokumbwa kabla ya kupendekeza suluhisho. Tukumbushe kwamba mwaka jana ugonjwa huo uliripotiwa mitani Isangi na Basoko. Pa Isangi shirika la Karitasi limesimika duka ya dawa za wanyama. Pia Karitasi inaelimisha watu watakaotunza wanyama. Usumbufu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaendelea kufanyika katika hali ya juu bila hukumu yoyote kwa wanaotenda ni tangazo ya muungano wa shirika za haki za binadamu Renadoc, wakati wa sherehe ya miaka makumi mawili na tano ya sikukuu ulimwenguni leo tarehe 26 Juni. Katika tangazo yake Renadoc inataja mashirika ya kiserikali sawa yenye kutenda uzulumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Renadoc inapendekeza serikali itimize sheria kwa wanaotenda usumbufu. Taarifa ya Jeff Ngoi mengi na Wekarinda Muso. Ni tangu miaka miwili ndio sheria yenye kupinga usumbufu ilitangazwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini shirika la Renadoc linazunishwa kuona tangu kutangazwa kwake sheria hiyo haitimizwe, pia raia hawaimizwe katika gereza nyingi nchini. Watu wameendelea kuzulumiwa, hali inayopinga makubaliano ya kupiganisha usumbufu. Jambo kutoka Renadoc linajulisha kwamba mara nyingi malalamiko ya wahanga yanazuiliwa kwa sababu nyingi sawa vile kutotoa malipizi kwa watenda maovu, ukose fa uchunguzi wa korti dhidi ya waamzi kazi za usalama na uzembe wa viongozi kwa kufungua uchunguzi kwa sababu watenda maovu ni watumishi wa serikali. Kufatana na hayo yote, shirika hilo linalotetea haki za binadamu linaomba serikali iweze kuchukua mpango wa kuunga mkono vituo kumi na mbili vya kulipa hasara kwa waliozulumiwa nchini, kwani kuhudumia wahanga kiafya, kisheria na kwa vifaa mbalimbali siyo tu kazi ya wasaidizi kutoka nje.