Mkutano mkuu wa 17 wa Komesa ulianzishwa rasmi leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, ikiisha kuchukua alama za uongozi mpya wa Komesa na rais wa Uganda. Rais Joseph Kabila alisema anatumika kwa kukaza muungano wa nchi za mkusanyiko hule. yeah. Karibu mashirika makumi mnane ya haki za binadamu zinaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifunge na ihamishe hadi Lahii kunako korti ya hukumu ya kimataifa Rais wa Sudan Omar El Bashir. Msemaji wa serikali anasema huyo alialikwa na muungano wa nchi za Afrika na, Africa, na siyo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeah. Ya Jimoni Katanga, milioni moja ya euro ndio samani ya mradi utakaotimizwa na serikali Premier Urgence katika maeneo ya afya ya Kiambi, Mtani, Manono na Pwito. Mradi ule una lengo ya kujibu kwa mwendo wa wakaaji katika eneo la kaskazini ya Katanga wakiwa kwa yote, moja, ya oh. Mkutano mkuu wa kumi na saba wa Komesa ulianzishwa rasmi leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, chini ya uongozi ya mkuu wake wa zamani, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Huyo alitolea mwenzake Joseph Kabila, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alama za uongozi mpya wa Komesa. Katika masemi yake Joseph Kabila alisema kwa kukaza muungano wa nchi za atatumika kwa kukaza muungano wa nchi za Komesa. Hebu tumsikilize, katika masehemu yaliyochukuliwa na Askenzi Gbiata Yoro tunapaswa timiza ushiriki wetu katika eneo la mabadilishano huru na kusonga mbele kwa kuzisimama ko, pia na juhudi kwa kutimiza muungano wa mashirika za kohoza pamoja na muungano wa soko, kuonyesha zaidi nia ya tunayo kwa kujiunga katika mpango huu. Ajili yayo kuna mengi kuhitajika kuhusu pesa ya kazi za shirika letu. Kwa leo, sehemu nyingi ya pesa inasaidia mpango na mradi yetu inatokea nje. Hali hii haiwezi kukawia inapunguza uhuru yetu na uwezo yetu kwa kufanya ambacho tunataka fanya kitu za usuni na pia maisha ya shirika letu. Napenda nikazie pia maana kwa mataifa zetu ya kuboresha utumiaji ya mali za jimbo letu kama chombo cha kunyakula, ili tupate pesa kwa maendeleo yetu na uboreshaji ya kiuchumi yetu. Ee, wakati ule marais wakuu wa serikali na wajumbe wa nchi wanafikiri kuhusu mkazo wa mabadilisho kati ya nchi za kukomesa kupitia vionda vidogo na vya kadiri. Wahudhuriaji wale watatoa mapendekezo kuhusu usalama, uchumi, hali ya kisiasa, amani na diplomasia. Mwenzetu mimi Nguma Mulongo alituandalia taarifa inayosoma studio ni nawe Adolfine Ngoi vipindi vitatu vilitisha kuzinduliwa kwa mkutano wa hii siku ya tatu, sawa kubadilisha utawala kwa marais Yoweri Museveni ya Uganda na Joseph Kabila wa Kongo ya Kidemokrasia. Kipindi hicho kilisindikizwa na kupewa cheti kwa washindaji wa mpya. Katika hotuba wake, rais wa zamani alikazia maendeleo ya mabarabara nchini za wanamemba Akiwashukuru nchi za kigeni kwa msaada wao, Yoweri Museveni alirudilia jambo kuelekea kujitegemea kipesa kwa muradi kama walifanya mainchi za Wahindi na Uchaina Anugonda. Nchini Uganda tunapiganisha na wafanyakazi ambao wanadai mshahara kubwa, wakati tunatoa kidogo. Kwa kupinga msukumano hii, tulifaulu kutoa pesa ndogo ajili ya kituo cha kuleta umeme na barabara mpya. Hivyo ndivyo walitumia Wahindi na Wachina, walifikia mkuvutia wafanyabiashara viwanda, makazi, wakiongeza kiuchumi yao aliomba pia azitengenezwe madini za jimbo la Komesa, mazao ya shamba na ya mafuta ya gari. Kwa hiyo hakushita kwa kukataza kupeleka ugenini mali yale yote kama bado kutengenezwa, kwani nchi kwenye inatokea haifaulu kitu chochote kwake. Kiongozi mpya wa Komesa Joseph Kabila anaalika wanamemba wote wajitolee kwa kutimiza hatua ya Komesa, na karibu mashirika makumi nane ya haki za binadamu yanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifunge na ihamishe moja kwa moja hadi Lahei kunako korti ya hukumu ya kimataifa, rais wa Sudan Omar El Bashir. Mashirika yale tayari yalifikisha uchongezi mbele ya kituo kikuu cha sheria, yanashutumu aliko ya rais Omar El Bashir katika mkutano mkuu wa Komesa unaoendeshwa hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa mashirika yale, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyo iliyosaini mkataba wa Roma inapaswa uhusiana na CPI ikishika na kufunga moja kwa moja rais wa Sudan. Lakini msemaji wa, wake anajulisha kwamba sio serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio ilialika Omar El Bashir, bali ni komesa, na kujulisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaheshimu mapashwa katika mpango mmoja wa nchi za Afrika. Waziri wa upashazo wa habari akiwa msemaji wa serikali Lambert Mende. Na Fasiri Anjani Mwasim na Jeff Ngoi tunaomba mashirika za nyumbani na ya kimataifa kutulia, kwa sababu taifa letu kupitia utashi la Komeza iliweza kualika rais wa nchi la Sudani, Omar al Bashir, kushiriki kwenye mkutano mkuu wa viongozi zama nchi ya kiafrika Komeza hapa Kinchasa. Basi nchi Kongo haiwezi kusababisha kifungu cha aina gani kwa kumdhulumu mwalikwa wake, wakati tunapoona jinsi jamhuri la Kongo ikiwa mwanamemba wa mkataba wa Roma Yafabu kutulia na kutovuruka na kuharibu mambo. Inchi Kongo si wakati kwake kutenda hilo, kwa sababu inatambua mapatano na kiapo chake mbele za mataifa zingine kuhusu jinsi ya kutumia busara kuambatana na mikazo ya, ya kufunga wala kukamata maraisi za mainchi wakati wangali weko wanatumika kazi yao kama viongozi za mainchi. Tusichokozane, tubaki kimya na kutumia busara katika jambo yenye atuweze kuitatua kwa wakati. Kumbukeni kwamba rais huyo wa Sudan Omar el Bashir anatafutiwa na korti ya hukumu ya kimataifa kwa maovu ya kivita, maovu ya kibinadamu ya mwaka wa 2003 mjini Darfur, eneo la Sudan lililokuwa katika uwasi na Khartoum, na jimboni kivya kusini. Shirikisho kwa usaidizi bora wa wahanga wa ajali ya sange katika mtaa wa Uvira linaomba kukomesa iheshimu malipo ya sara ya wahanga wale kama ilivyotangazwa katika uamzi wa vituo vya sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombi ile lilitolewa na msemaji wa shirikisho hilo wakati wa mkutano wa pasha habari jana pa Uvira kwake, Bienveni Ruvumira: elfu mia nne za dola za Kimarekani zilizotayarishwa kwa malipo ya wahanga wa ajali ya Sange hazitoshe na haziambatane na wamzi wa tribunali kuu ya Uvira. Tunabahatisha wakati huu Kongo ya kidemokrasia anakutanana na shirika lenye inashirikisha wahusika na jibu ya COMESA pa Kinshasa. Tunakazia kusudi wakuu wa Kongo hasa waziri wa mambo ya kiuchumi ambaye anaongoza mkutano yenyewe, mabunge na wazee wa bunge wamwelezee COMESA aheshimu sheria ya Kongo, kutayarisha pesa dola elfu kumi na tano kwa kila muhanga, na kumwambia kama Sange haipashwa kubaguliwa kufatana na yote kufanyika jimboni Komesa kuhusu malipo. Kama sivyo kulingana na pesa ya Sonase mia ine ya dola, Komesa anapashwa mwambia pesa alimupatia Sonasi, pia kuwe mafasirio ili sheria ifuatilie kwa kujua walioyaiba, ili Sange nayo ifaulu haki yake. Milioni moja ya euro ndiyo thamani ya mradi utakao timizwa na shirika lisilo la kiserikali Premiere Urgence katika maeneo ya afya ya Kiambi mtaani Manono na Pweto mengi nayo madleno waila kutoka mji wa Lubumbashi. Mradi mpya wa kikundi kinachoitwa Premiere Urgence unakuwa na mpango wa kupiganisha magonjwa ya njaa katika vituo vya afya maeneo Kiambi. Pia kwetu watoto elfu ine, mia saba wanakumbwa na ugonjwa wa njaa. Watoto hawa wamehesabiwa na kuhudumiwa, amejulisha kiongozi wa kikundi hiki. Imefasiriwa tena kama kikundi hiki kitasaidia wamama wachawazito na watoto wadogo kupokea matunzo kwa bure. Kiongozi wa Premier Urgence jimboni amehakikisha kwamba mradi huu tayari umeanzishwa pale Kiambi tangu mwezi wa Februari na utaandaliwa pia kwenye sehemu ya Mukebo na Kayumba na kwenye hospitali kuu maeneo hiyo pale Pweto. Mradi huu utaanzishwa mwezi wa Machi pia katika vituo vya afya maeneo ya ya, Mwenge. Mbele ya yote Presidenti wa kikundi urgence anasubiri kupata saini ya mapatano kutokea wanganga wakuu wasimamizi wa vituo hivi vya afya. Lubumbashi Madlene, wa Ila Rejo Okapi.