Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, hali ilikuwa yavuta ni kuvute leo siku ya ine katika mji mdogo wa Kiwanja Mtani, Ruchuru, ni kutokana na kufungwa kwa zaidi ya vijana makumi sita wa Ruchuru na wahuni wa M23. Balozi wa Rwanda mjini Kinshasa anapinga shutuma za Marekani zenye kuarifu kwamba nchi yake inaunga mkono wasi wa M23. Amande Rigira anashutuma anashutumu, anasema shutuma za Marekani na za shirika la Human Rights Watch ziliundwa bila ushahidi hakika wote. Na jimboni mashariki, mamia walimu waliandamana leo asubuhi katika mji mdogo wa Isangi mbele ya ofisi ya kiwanda cha RTL wanashutumu kiwanda kile kuchelewesha malipo ya mishahara yao ya miezi miwili. Oh, tuanze na habari kutoka mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu ya kaskazini. Hali ilikuwa mbovu leo siku yaine katika mji mdogo wa Kiwanja, karibu kilometa makumi saba na tano kaskazini ya Goma, ni sababu ya kufungwa kwa zaidi ya vijana makumi sita ya Ruchuru na wahuni wa M23 wanashutumiwa kuunguza usiku uliopita nyumba ambamo pombe inauzishwa katika mji mdogo wa Kiwanja, lakini kabla ya hapo uporaji uliendeshwa na wapiganaji wa M23 na ndiyo msingi wa hali hiyo mbovu. Upande mwingine, wenye kusafirisha raia na vifaa katika barabara Kanyabayonga Goma wanatumia njia zisizo za kawaida tangu siku ya kwanza iliyopita. Kwa kufika mjini Goma wanapita katika njia ya kuku Nyanzale, Sake hadi Goma, ni kinyume cha mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wahuni wa M23 katika barabara kubwa Kanyabayonga Goma. Hali ile inasababisha kupanda kwa bei ya chakula na hata ya usafirishaji, wamesema wanaosafirisha watu na vifaa katika njia ile. Taarifa ya Jeremie Antoine Katembo kutoka Sake mengi sijoni nawe Karinda Muso. Wasafirishaji wamoja wanasema wamepitia Kanyabayonga, Kichanga, Sake na Goma ili kuepuka uharibifu wa, wa mazao yao ya mlimo, lakini wengine wanashutumu unyanyasi unaoendeshwa katika eneo linalovamiwa na wa M23 kama walivyosema washuhuda. Barabara hiyo kati ya Nyanzale na Kichanga inapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Pia katika njia hiyo, madereva wanatumia zaidi ya lita makumi mane ya mafuta ya gari kuliko wanayotumia wakati wamepitia kwenye barabara kubwa. Ndio sababu wanapandisha bei ya usafirishaji tokea dola za kimarekani sita hadi mnane tangu juma jana. Wakiulizwa, wachuuzi wanasema kwamba hali hiyo inapelekea kupandishwa kwa bei ya vyakula sokoni katika mji wa Goma. Kwa mfano mfuko mmoja ya mihogo uliokuwa ukiuzishwa kwa dola za Kimarekani makumi matatu na sita unauzishwa sasa dola za Kimarekani makumi mane tangu mwanzo wa juma. Tunayo ndivyo wamehakikisha wafanya biashara. E, Karin Ndamuso akisoma taarifa ya Jeremia Antoine Katembo kutoka Kanyabayonga. Tukomeshe habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini na kurudi tangu juma jana kwa karibu asilimia makumi saba na tano ya wakaaji wa Kamangu waliokuwa ukimbizini nchini Uganda wakati wa kuthibitiwa kwa eneo lao na wahuni Waganda wa ADF NALU. Habari ilitolewa na kiongozi wa kolektiviti ya Watalinga kwake saa mbili Bamukoka. Watu wale wanaoga kwa usalama wao, wakitamani kubaki katika vijiji vya kando ya Kamangu, umbali wa kilomita makumi mnane kaskazini ya Beni. Ni taarifa papi ya Martial papi Mukeba kutoka Beni watu karibu elfu mia sita na tano wamerudi nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu juma moja nikisha kudhibitiwa kwa Kamango na wanajeshi wa FRDC waliofukuza wauni wa ADF nalu imepita siku kumi. Kiongozi ya eneo la Watalinga anasema wengi kati ya waliorudi wana masito kwa kurudi mara moja Kamango, wakiwa na woga kwa usalama wao. Sambili Bamkoka anasema hali hiyo inatokana na vitendo vibaya vya wauni wa ADF nalu wakati wali Muji wa Kamango, siku zinazopita kwake kiongozi ya eneo la Watalinga raia wanabaki kati ya majamaa walimokaribishwa katika maeneo ya Nobili, Kaondo, Kikura na Njali. Ni miji midogo inaopatikana kwenye umbali wa kilomita kumi na Kamango, saa mbili. Ba Mkoka anasema kwamba viongozi wa miji wameambia raia wawe wasafi, hasa katika choo, kwa kuepuka magonjwa kutoka maji katika vijiji pasipokuwa usaidizi wa kibinadamu. Alisema kiongozi wa eneo la Watalinga, Beni Martial Papimuke ba Radio Okapi. Balozi wa Rwanda mjini Kinshasa anapinga shutuma za Marekani zenye kusema eti nchi yake naunga mkono wasi wa M23 mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa Amander Gira, shutuma za Marekani na shirika la Human Rights Watch ziliundwa bila ushahidi kamili wote Amande Rugira nasema ni kwa kwaribu mkutano wa leo mjini New York inchini Marekani, masemeka alichukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoy. Mashtaka ya serikali ya Marekani ni kulingana na ripoti ya hapo juzi kutoka kwenye shirika la haki za binadamu Human Rights Watch, ambaye alisema ya kwamba nchi ya Rwanda inaunga mkono au inasaidia waasi wa M23. Jibu wa nchi yangu ya serikali yangu ni kwamba haya mashtaka hayana msingi kwa sababu hakuna ushahidi. Taarifa zilizotolewa na Human Rights Watch ni habari zilizoundwa mtupu, kwa sababu azionyeshe sehemu ya ushahidi kwamba nchi ya Rwanda inapigana bega kwa bega au kusaidia M23. Pili, wakati unasoma ripoti hiyo, kuna mengi ya matukio maalumu Wanasema nchi ya Rwanda yenye kupigana au kusaidia M23. Tatu, kati yao kuna askari ambaye aliwahi kuwa katika Umoja wa Mataifa nchini Somalia na Darfur. Hapa napenda kufafanua ya kwamba Rwanda hajawahi kuhituma askari nchini Somalia. Hiyo inaonyesha ya kwamba mambo haya yote ilichukuliwa hapa na pale. Amande Rigira, balozi wa Rwanda mjini Kinshasa, katika maseme yaliyochukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi. Bulani Ituri kiongozi wa sekta Bahema Sud pakasenyi anashutumu kurudi kwa ukosefu wa usalama siku zilizopita katika bahari ya Albert. Deogracias Garcia Sirusoke alihesabu zaidi ya shambulio sita za mitumbi ya wavivu na watu wenye silaha kwa muda wa majuma mawili. Shambulizi ya mwisho iliendeshwa siku ya pili usiku. Kwa kukomesha hali ile, kiongozi wa eneo la Bahema Sud anaomba wanajeshi wa wazidishe msako na doria katika ziwa Albert. Afuataye ni Deogracia Sirusoke, akizifasiria njiani mwa simu na Martial Kiza bia Mungu. Walijielekeza pa kanzuka na kandokando, tokea pale walirudi. Ni watu yapata kumi na tano, ni wezi kwenye ziwa. Sasa waasi wanaanza kuendesha doria hata katika ziwa Albert, wamekuja kwa kupora wakaji. Tunashtumu hali hiyo inayojitokeza mara na mara ndiyo maana tumeomba waskari wa maji wazidishe doria pia inabidi kuweka ngome za waskari wa udongo ili waweze kuzuia waasi kutofika nchini Uganda. Deogracias hey Rusoke huyo kiongozi wa sekta Bahema Sud katika masemi yaliyochukuliwa njiani mwa simu na Martial Kiza vya Mungu. Hey, jimboni mashariki tena mamia walimu waliandamana leo asubuhi katika mji mdogo wa Isangi mbele ya ofisi ya kiwanda cha Airtel, walimu wale walipinga kuchelewa kwa mishahara yao ya miezi miwili, wakishutumu kiwanda cha Airtel kutumia fanga za mishahara yao kwa shabaha zingine. Mtetezi wao anasema kiwanda cha Airtel akilipe tena walimu tangu mwezi wa sita, lakini kimeisha chukua fedha za malipo ya mishahara ya walimu kunako Rawbank mjini Kisangani. Wakuu wa Airtel Money walikataa kutoa maoni yote. Joseph Basai, na waye Karinda bas, maandamano haya yalianzishwa kuna kunako uwanja wa michezo Askofu Louis Jansen na kukomeshwa kwenye kampuni ya Airtel kunako karta ya tula, wakiimba nyimbo za matusi kwa kampuni hiyo ya mawasiliano. Walimu wa wanadai malipo ya mishahara yao ya Wamoja wanasema kwamba mishahara yao inachelewa bila sheria tangu kuanzishwa kwa, kwa malipo kupitia benki. Ufatana na shirika la wanaotetea haki za walimu wa, wa Kongo Sieko, kwa kifupi pesa za kulipa walimu wa hazipashwe tena kupitia mikononi mwa kampuni ya Airtel. Zefirin Boyela katibu wa Sieko tawi la Isangi anaeleza. Natamani serikali kuu na serikali ya Jimbo watoe kazi ya malipo ya walimu wa mikononi mwa shirika la Caritas. Kwani Caritas inatulipa bila shida. Wafanye haraka kwa kutulipa mishahara yetu ya miezi mitatu. Upande mwingine, viongozi wa moja wa Airtel wanaohusika na malipo ya walimu hawakutamani kujieleza kuhusu swala hilo, lakini kwa mjibu wa wawakilishi wa wanaotetea walimu, kiongozi jimboni wa Airtel akihojiwa njiani mwa simu wakati wa, wa maandamano alihaidi kutuma kundi moja la watakaoendesha malipo ya watumishi wale kesho, siku ya tano.