Radio Okapi. A Jean Désiré Kanyama Okapi. Hey, makundi ya ukingo wakaji wa kaskazini ya Katanga yalishambulia siku ya kwanza iliyopita kijiji cha Maloba kusini mashariki ya Kabalo Centre hali ile kutoka ugomvi na Wambuti ilipelekea kuoa kwa watu na kukimbia kwa wakaji wa kijiji kile. Jimboni mashariki, ugonjwa wa malaria umejitokeza tena Palogoge, magharibi ya mji wa Kisangani. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Yabaondo aliyetangaza habari ile anasema ni watoto ndio wanaguswa. Miongoni mwao makumi tatu walifariki muda wa juma mbili, wamehakikisha wakuu wa eneo la Yabaondo waliofika Paisangi. Swali nyingi za lazima zilizoandikwa katika kalendari ya kikao cha baraza ya bunge ya mwezi wa tatu hazikuchunguzwa, limejulisha kundi la ubunge la MLC na washiriki wake wakati wa mkutano leo na wapashahabari mjini Kinshasa. Yalizungumziwa pia maswali ya kisiasa, sasa mwenendo wa uchaguzi ujayo na kadhalika. Oh, kaskazini ya Katanga, makundi ya wakingo wakaaji yalishambulia siku ya kwanza iliyopita kijiji cha Maloba kilomita mia moja makumi saba kusini mashariki ya Kabalo Centre. Karibu watu kumi walifariki katika ugomvi ule, na wambuti wa kwa wakuwa. Kiserikali wa wilaya Tanganyika wanaomba wakaaji wawe na utulivu. Mengi tuyafuate kutoka Kalemie, nawe Amuri Alika. Tukio mupya kuhusu mzozo kati ya jamaa hiyo mbili ni kwanza kujiingiza kigafula ya kikundi kya ukingo kijamii, wengi kati yao wanamemba wa kabila ya Kibantu wakigombana na wale wa kabila ya Kimboti hapo kijiji kinachoitwa Tampresan, eneo ya Maloba. Mwenyekiti wa shirika Vemi, George Mbuyu Kulikuwa na magomvi iliyoendeshwa na kikundi cha ukingo kijani, walialikwa na wakuu wa vijiji kama Kabalo, Maloba, Nzoa na Kabula na sasa tuna esabu wamboti kumi waliouawa. Tunataka wakuu wa serikali wafatilie na kukomesha iyi mambo. Esabu ya waliopoteza maisha kupitia ile mzozo aitikwi na wakuu wa serikali, lakini kamisha wa wilaya alikubali kuweko na mzozo kati ya jamaa izo mbili. Jean Felix Lunga: tukio ya kushtuka, lakini kabila hizi mbili hawakujua kama kuna wasiliano kati ya kabila ya bantu na wamboti na wazia Mzozo mupya u katika kijiji Maloba, tarafa ya Kabalo, inatukia siku chache tu kiisha kutia saini makubaliano ya amani iliyoendeshwa hapo Manono kati ya kabila ya Bantu na Wamboti, ikisimamiwa na waziri jimboni ya usikai na mambo ya usalama. Akiulizwa, waziri jimboni Katanga wa mambo ya ndani alihakikisha shambulio hiyo, lakini Juvenal Kitunga amejulisha kwamba ni watu wawili ndio waliuawa, mwengine alipelekwa nafasi isiyojulikana na kwa sasa wakazi wa vijiji viwili walikimbia hadi eneo la Luhala. Na jimboni mashariki, mwasi moja wa kundi la Mai Mai Simba aliyekaribia marehemu Sadala Morgan anakusanya vijana katika mtaa wa Mambasa. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, zaidi ya vijana makumi nane waliingizwa kwa utasi wao na wengine kwa nguvu katika kundi hilo lenye kusumbua wakazi katika vijiji vingi vya mtaa wa Mambasa. Shaba yake huenda kuwa ya kulipisha kisasi ya kifo cha Sadala Morgan. Mengi tu yafate kufitia laini ya simu na mwenzetu Jean Paul Basila kutoka mji wa Bunia. Kamanda ya hiyo gundi ya waasi ameitwa Magharibi, amejitambulishwa kuwa ndugu yake marehemu Morgan. Ushuhuda nyingi unene ya kwamba ameimiza raia hasa vijana wamoja kuingia katika kundi lake ya kiasi. Wengine wameshikwa kwa nguvu, wakati watu wake wamevamia vijiji nyingi. Mpaka sasa ameisha kuoroza watu makumi nane wanaopewa mafunzo ya kijeshi porini. Kati ya watu walioshikwa kwa nguvu, mmoja alifariki wakati ya mazoezi kwa kupima nguvu ya dawa ya kutofariki kwa masasi. Kambi yao imepatikana porini kijijini Mumbiri, mbali ya kilomita mia moja makumi tano na mjini Mambasa. Kamanda mkuu ya gundi yeye ameishi mjini Pangoi, mahali kumechimbwa madini. Juma iliyopita walivamia kijiji Lenda, walipora vitu na kumkata mtu mmoja kichwa. Wamenena kutenda hivyo kwa kulipisha kisasi kisha kifo yake Morgan. Wakuu viongozi jimboni ndogo hawajahakikisha habari haya yote lakini mmoja kati ya wenyekiti makamu ilani amenena kwamba wanajeshi ya serikali wanawapiganisha haya jambazi. Bunya, Jean-Paul Basila, Radio Kapi. Jimboni mashariki, ugonjwa wa malaria umejitokeza tena Palogoge, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi nane magharibi ya mji wa Kisangani. Habari ilitangaza leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Yabaundo wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Daktari Santos Lobo, anasema ni watoto ndio wanaguswa sana, na miongoni mwao makumi tatu walifariki muda wa juma mbili. Wamejulisha wakuwa eneo la ya Baondo waliofika pa Isangi. Taarifa, Joseph Basai wa Radio Bondeko, mengi sijioni nawe, Karinda Muso. Wazazi maelfu wanaishi katika oga siku hizi palo goge, kufatana na ushuhuda wa wamoja wao, watoto watangu kuzaliwa hadi miaka mitano wanakosa damu na kufariki mbio. Wakuu wa kijiji hicho wanajulisha kwamba dawa haitoshi katika kituo cha afya kwa kuhudumia wagonjwa. Wanasema kituo cha afya haina uwezo wa kupana damu kwa kuokoa watoto wenye kugonjwa. Duru zetu zinajulisha kwamba kuna matatizo kwa kupeleka wagonjwa kwa haraka mpaka hospitalini ya Yabaundu inayopatikana pa karibu kilomita makumi mane. Waribifu wa barabara na matatizo ya usafirishaji yanaleta shida. Kinyume mtoto mgonjwa anafariki bila kusaidiwa, kama alivyo sema mganga Santos Lobwa. Wazazi wengi hawataki kwenda katika kituo cha afya, wanakataa kutunzisha watoto wao sababu wanatumainia uchawi. Kwake mganga kiongozi wa eneo la afya, ugonjwa wa malaria unatunzwa bila malipo. Anaomba wazazi wapeleke watoto katika Kituo cha afya kwa ajili ya matunzo. Hapa mjini Kinshasa ni leo ndiyo kampeni ya matunzo ya wanawake bila malipo ilianzishwa mtaani Makala katika kituo cha afya cha Kimbangu. Matunzo yanaelekea wanawake wa miaka kumi na mbili hadi makumi sita na mbili chini ya uandalizi wa kanisa ya Kimbangu, itamalizika mwezi wa Julai ijayo, amesema mwandishi yetu Babel Pogo Masimango katika taarifa inayosoma Sidoni na Karinda Muso mpaka hii siku ya tatu wanawake makumi sita na wawili waliorozeshwa na wengine wanaendelea kuwasili. Wanatoka Kinchasa, Bakongo na Bandundu. Wengi kati yao ni wenye kugonjwa amyom, kisto na appendicit. mpaka saa tano za mchana mabinti wane walipasuliwa. Waganga wanapanga kufikia idadi ya wagonjwa kumi kwa siku. Wagonjwa wanalazimishwa kulipa dola za Kimarekani makumi matatu kwa ajili ya kuchunguzwa kindani. Wananunua pia dawa za kutumia kisha kupasuliwa, lakini wanapasuliwa kupasuliwa bila malipo, ndivyo ameshuhudia babu wa binti mmoja aliyepasuliwa appendicitis kupitia kampeni hiyo. Kanisa Kimbangisto inataka kusaidia raia wenye kukosa fedha kwa kujitunzisha. Mganga Moise Lelo anasema wapo katika kitongoji na walitazama kwamba wagonjwa hawakukuwa wanafika hospitalini sababu ya ukosefu wa fedha, ndio maana walijaribu kuomba usaidizi kwa kiongozi wa kidini ili waweze kuandaa kampeni hiyo, lakini kwa kufika katika kituo hicho mtani makala, inafaa kusafiri na pikipiki, sababu ya hali mbaya ya barabara. Swali za lazima zilizoandikwa katika kalendari ya kikao cha baraza la bunge cha mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na nne hazikuzungumzwa sawa uchunguzi wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne Hayo ni matamshi ya kundi la ubunge la MLT na washiriki wake Leo siku tatu, wakati wa mazungumzo na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, maswali mengine yalizungumziwa sawa swali za kisiasa za sasa, mwendo wa uchaguzi na kadhalika. Kundi la wanabunge wa MLT linawaza tume ya uchaguzi urusoni inapaswa kuomesha mashirika yaliyopitisha wakati mbele ya uchaguzi wa ubunge wa taifa na urais kwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Taarifa ya Gad Mpona Elema mengi na Wekarinda Muso. Kuhusu uchunguzi wa kikao cha mwezi wa tatu uliopita, chama cha MLC na washiriki wake wanawaza kwamba mipango nyingi iliyopashwa kugusa uongozi wa serikali haikupangwa katika kikao kile. Kiongozi wa kundi la ubunge anashukuru wana memba wa kundi lake, kwani walitoa maoni yao hasa kuhusu swali la malipo ya watumishi wa serikali kupitia benki. Kulingana na uchunguzi wa ubunge kuhusu hali ya kisiasa nchini, kundi hilo la wanabunge linawaza kama kikao kisicho cha kawaida huenda kinaandaliwa hakipashwe kuchungua miradi minne ya sheria iliyochunguzwa hapo awali katika shauri la mawaziri. Kwa mjibu wa wanabunge wa kundi hilo, maswali yenye kuelekea miradi ile ya sheria ya ngali yakizungumzwa na wanasiasa. Chama cha MLC na washiriki wake wanawaza pia kwamba seni serikali na bunge zinapendelea wingi unaoongoza. Wanasema rais wa jamhuri katika hotuba yake wakati wa kukomeshwa kwa mazungumzo ya taifa ali vunja huru wa seni akitolea seni amri ya kupanga kalendari ya uchaguzi na kuipeleka wakati na utayarishwa bungeni. Chama cha MLC na washiriki wake wanapinga pia kalendari ya seni. Hatimaye Monisco litangaza leo siku ya tatu kipoti yake ya, ya mwezi kuhusu heshima ya yake za binadamu katika kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. vitendo vya uharibifu wake za binadamu vilishuka mwezi wa tano kutoka mia kenda makumi kenda hadi mia tano, makumi saba na saba mwezi wa ine. Maeneo yenye kuguswa ni katika majimbo ya mashariki kiisha Kivu yote mbili, ni maovu kutoka wafanyakazi wa serikali na makundi ya silaha. Mafasirio ya kiongozi makamu wa ofisi ya pamoja haki za binadamu Abdelaziz Choi mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. <tweak> idadi ya wahanga ilitokea mia kenda makumi kenda hadi mia tano makumi saba na saba mwezi wa tano uliopita. Vitendo vilivyopinga zaidi haki za binadamu mwezi huo ni uzulumu, kuongeza kupingwa kwa huru wa watu, mauaji na kadhalika. Majimbo zenye kuguswa sana ni jimbo la mashariki kivu ya kaskazini na lile la Kivu ya kusini. Vitendo vile vilivyohesabiwa mwezi wa tano vilitendwa kati ya tarehe makumi mawili mwezi wa pili na tarehe kumi na mnane mwezi wa tano mwaka tunao, katika vijiji vingi vya mtaa wa Mambasa, asilimia makumi matano ya vitendo vile vilitendwa na watumishi wa serikali, ni kusema askari wa jeshi la taifa na askari polisi.