Ukapi. Abarizu, Jean Desire Kanyama. Baraza ya Usalama ya Umoja wa Mataifa ilitaja jana siku ya kwanza azimio makuu mawili na moja sifuru sita, dhidi ya ubakaji wa wanawake katika maeneo ya vita, ni alama maalum na tena angalisho kwa watenda maovu, Alisema katibu mkuu mmoja wa mataifa alishiriki katika ukubali wa azimio yenyewe. Wilayani Ituri, maafisa wa Uganda wanapatikana tangu miezi mingi katika wasi wa FRPI ya Kobra Matata hapo Geti, katika kolektivite ya Walendo Bindi, zaidi ya kilomita mia moja kusini ya Bunia. Habari litangazwa na mmoja wa makomisa wa wilaya Ituri anayehusika na uchumi na maendeleo na kaskazini ya Katanga, ugonjwa usiojulikana unaripotiwa katika eneo la madini la Musebe katika mtaa wa Nyunzu, na tayari umesababisha kuwawa kwa watu kuwa wane. Ugonjwa ule unatambulisha na kikohozi kikuu na maumivu makali ya kichwa, imearifu shirika moja isiyo ya kiserikali ya hapo nyumbani oh. Baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa ilitaja jana siku ya kwanza azimio makumi mawili na moja sifuri sita dhidi ya ubakaji wa wanawake katika maeneo ya vita. Mradi huo uliandaliwa na Uingereza, nchi yenye kuongoza baraza ya usalama mwezi huu wa sita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliyeshiriki katika ukubali wa azimio hiyo alionyesha kwamba ni alama maalum na tena angalisho kwa watenda maovu. Azimio hiyo, makumi mawili na moja sifuru sita, iliyokubaliwa tangu jana tarehe makumi mawili na nne mwezi wa sita, inakamilisha azimio kumi na tatu makumi mawili na tano yenye kuelekea ulinzi wa wanawake amani na ukingo. Azimio makumi mawili na moja sifuru sita inatia mkazo juu ya lazima ya kukomesha ubakaji katika maeneo ambamo kuna mizozo. Inajulisha pia kwamba ni lazima kufanya uchunguzi unaofaa, pia kushtaki watenda maovu wahanga kuhudumiwa ili kuzidisha idadi ya kesi zitakazopelekea kuhukumu waliofanya makosa. Kutosha juhudi hizo za lazima , Ban Ki-moon anatia mkazo dhidi ya mapasho ya viongozi wa nchi na kamati ya usalama kwa kulinda wanawake na kupiganisha hali ya kutotoa malipizi. Ubakaji una vinyume vibaya dhidi ya waliobakwa. Ubakaji unaharibu hali ya kijamii katika jamaa na kwa wakaaji pia, unatisha amani na usalama wa kimataifa, ndivyo amesema Ban Ki-moon. Maofisa wa ujasusi wa Uganda wanapatikana tangu miezi mingi katika uwasi wa FRPI ya Koba Matata hapo geti katika kolektivite ya Walendu Bindi kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kusini ya mji wa Bunia. Ni mmoja wa makomisa wa wilaya ya Ituri anayehusika na uchumi na maendeleo ndiye alitangaza habari hiyo. Kwa mjibu wa komisa makamu Avo Ekarustik, maafisa hao Waganda wanatolea wahuni wa FRPI ideolojia na mbinu za kijeshi. Anaomba wakuu wa FRPI wasiharibu mwenendo wa kuingiza wapiganaji katika majeshi za FRDC. Yupo mbele ya maikrofoni ya Marsial Kiza Bya Mungu. Depuis Deux mois. Les officiers de renseignement de l'armée. Tangu miezi mbili maofisa wa jeshi la taifa wa Uganda wanakuwa hapa kwa ajili ya kupasha mashauri kwa Cobra Matata. Mashauri hizi ni za kijeshi kuhusu jinsi ya kuongoza askari wakati ya vita, namna gani wanaweza kupambana. Juu ya idadi yao tunasubiri kwanza, hadi sasa sisi bado kujua, lakini tutapata habari kuhusu idadi yao ni kwa hiyo tunaomba kwamba warudi makao zao, kwani Jamhuri ya Kongo inatamani kupata amani, maendeleo na kuimarisha masikilizano na jirani. Tunaalika mara nyingine Kobra Matata kufukuza watu hawa, na lazima yeye kujua jinsi ya kutumika pamoja na serikali ya nchi yetu. Kwa hiyo si vizuri yeye kuendelea wala kudanganya. Haikuwezekana kupata maoni ya wakuu wa kijeshi wa eneo la mapigano safisha malalamiko ya zaidi ya jamaa ine za wahami wa Shanje na Mpumbi Eneo mbili zinakopatikana karibu ya kilomita mia moja makumi mbili na tano kaskazini ya Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Hao wanakosa usaidizi wa chakula tangu miezi mnane. Kiongozi jimboni wa kabila ya Wahutu anaomba jibu itolewe kwa matatizo yao. Taarifa ya Ezekiel Batumiki wa Redio Maendeleo ya Bubandano. Paminova usomi wake Sidoni nawe Karinda musu hali ya kiutu kwa wahami zaidi ya elfu mbili Pashanje na Mpumbi ni mbovu, kufatana na kiongozi jimboni wa Wautu wapo wazaliwa wa Ziralo, Chambombo na Lumbishi. kwake ni bamwe jan wamoja, wamepokelewa na makanisa za hapo nyumbani na wengine katika jama za kupokea. Habari nayo hakikishwa na viongozi wa vijiji viwili, pia na viongozi wa maeneo ya Ziralo, Buzi na Minova kama alivyosema kiongozi wa eneo la Buzi, wahami wale wanatumikishwa katika mashamba ya wakaaji. Wale ambao hawana kazi wanasaidiwa na jamaa za kupokea kupata mbao na kupewa matibabu ni vigumu kwa wahami. Kwake Sangara Kinzobe Martin, watoto hawasome wanasindikiza wazazi wao mashambani. Wahami wanatamani kuona serikali, mashirika yasiyokuwa kiserikali nchini na yale ya kimataifa yaweze kuwatolea msaada wa chakula na vifaa mbalimbali. Tukumbushe kwamba wahami pa Shange na Mpumbi walifukuzwa katika vijiji vyao tangu miezi munane kutokana na mapambano kati ya wapiganaji wa raia Mtomboki na Nyatura. Ugonjwa usiojulikana unaripotiwa katika eneo la madini la Musebe mtaani Nyunzu, kaskazini ya Katanga. Kwa mjibu wa shirika la hapo nyumbani lisilo la kiserikali, ugonjwa ule unatambulishwa na kikohozi kikuu na maumivu makali ya kichwa. Tayari umesababisha kuawa kwa watu wane na kutosha. Hali ile sio mzuri, sio hali sio nzuri katika eneo la madini kisha mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wachimbaji wa madini. Mafasiyo kutoka Kalemi nawe Ekisweli Mwamba Mubi tangu muji Nyunzu anakopatikana kiongozi mmoja wa shirika la kipeke Lideas li amenena kwamba siku ya pili hii pikipiki ine zilizochugua mili ya wafu wane tokea Musebe zilikuwa zikijielekeza hadi mji wa Kalemi. Watu wawa wane wamefariki na ugonjwa wa kikozi kikali, pia marazi ya kichwa. Huyu ni kiongozi wa shirika Lideas li Bwana Silvestre Mundala. Leo hii asubuhi pasaa mbili tumeona pikipiki ine mili ya watu wane waliofariki, miongoni mwao mwanamke mmoja, wanaume watatu. Mili hiyo ilikuwa ikisafirishwa hadi mji wa kadeni na ndugu za marehemu waliokataa mazishi yafanyike katika kijiji Musebe. Sio tu ugonjwa uliojitokeza huko Musebe, usalama nao umezorota pia. wiki iliyopita watu wale wamejeruhiwa vikali wakati wa mapambano kati ya askari na wachimba madini. Siku ya tano iliyopita kulikuwa ugomvi kati ya askari na wachimba madini, watu wamekimbilia porini. Tunaomba viongozi wa serikali warudishe usalama kwenye maeneo hayo. Tokea Kaleni, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Redio Kapi na uhusiano wa maeneo za kando ya jimbo la mashariki na jimbo mbili za mpaka na kusini ya Sudan umekuwa hakika. Baraza ya bunge ya jimbo la mashariki iliruhusu pa Kisangani kutimizwa kwa mkataba kuhusu uhusiano baina ya pande hizo mbili. Mkataba ulisainiwa juzi siku ya Mungu, wakati swali hilo lilizungumziwa pamoja na tatu zingine katika kikao cha baraza ya bunge la mashariki leo siku ya pili mjini Kisangani, juma moja mbele ya kukomeshwa kwa kikao cha Juni. Ni swali sita ndiyo zilichunguzwa kwenye makumi tano na sita zilizotayarishwa, ni sababu ya ukosefu wa masikilizano kati ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge ya jimbo na mashariki na kundi moja la wanabunge bunge mengi. nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani. Mkutano huu umefanyika kisha waziri usike na mambo za ndani kutoa wito wake wa usalama na masikilizano upande ya wanabunge jimboni yote. Kisha mzozo kati ya chumba cha uongozi wa baraza la bunge na gundi moja la wanabunge walizungumzia mambo ine wakati wa mkutano wa siku hii ya pili. Kwa mfano, kukubali mpango wa usiano kati ya jimbo la mashariki na majimbo mbili ya nchi Sudani ya kusini, kuchunguza na kuitika madaraka ya wanabunge makamu wenye wamestahili kukamata viti vya wanabunge wane wenye doka baraza la bunge na kutaja kama mawaziri katika serikali ya jimbo la mashariki Wanabunge wote walikubali mpango wa uhusiano kati ya majimbo mbili ya Sudan ya kusini, kisha masikilizano ya siku ya Mungu kati ya majimbo ile tatu. Lakini wanabunge walionesha makosa ndogo kati ya mwenendo wa mpango ule. Kwao makubaliano ile ilipasha kupata njia mbele ya yote katika baraza la bunge. Kisha kuitika ile uhusiano, wanabunge wote jimboni walihaga kubadirisha na kutengeneza mistari ingine ya uhusiano Nikiripotia muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi Chaine. Na kipindi cha ine cha maonyesho ya masomo makuu na University kilianzishwa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, wakati katika mwaka wa kuonesha kazi za elimu zenye kutimizwa na wataalamu wa masomo makuu na university. Namna gani university inaweza ruhusu kufikia maendeleo ya kijamii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Ndiyo swali lenye kuchunguzwa katika kipindi hicho cha mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Waziri wa masomo makuu na univesiti Bonaventure Chelo Lushima shabaa, na fasiria shabaha na upekee wa kipindi cha mwaka huu mbele ya mikrofoni Nadine Fulansimba ni katika universiti hiyo kuna paswa kuchukuliwa mipango ya maendeleo kuhusu sekta zote, kutafuta namna ya kuboresha hali ya kijamii, pia kutoa suluhisho kwa matatizo ya wakaaji kupitia utafiti na mawazo ya watu mbalimbali katika maunivesiti. Kila shere ipo na jambo la kipekee, ni sawa vile kipindi hicho cha ine chinekuwa na jambo lenye kuelekea kazi ya maadibisho ya universiti na utafiti wa elimu katika maendeleo ya Kongo ya kidemokrasia. Tunatia mkazo juu ya uhusiano na mashirika ya taifa na yale ya kimataifa kuhusu uandalizi wa kazi mbalimbali mbali, pia a lazima yeni kutolewa kwa kazi za utamaduni.