Asante kwa kuwa nasi, wengi njiani mwanga wafuatani kwanza, vichwa vya habari tunazo. Jimboni Bandundu, watu makumi mawili na tatu waliumizwa waliwawa na wengine kumi na kenda waliumizwa jana usiku, wakati wa sikukuu ya kwanza ya maandamano ya muziki King Kester Menea na ya sikukuu ya makumi mane kisho kufariki kwake nchini Ufaransa. Watendazi wa kisiasa wa upinzani wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanashutumu wanabunge na wakuu wa kiserikali wa jimbo lao ukosefu wa zamiri mbele ya mambo mengi yanayogusa wananchi mfano wa jambo la kusimamishwa tangu majuma mawili kwa usafirishaji wa mashua kati ya miji ya Goma na Bukavu lenye kuomba mafasirio ya wakuu wa jimbo. Na mfuko wa taifa wa kupinga malaria uliandaa mchango wa fedha leo siku ya tano, katika shabaha ya kutoza milioni elfu mia moja makumi mawili za za Kimarekani. Ni kwa kukaza juhudi za taifa katika kupinga malaria. oh, Hujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Jimboni Bandundu watu makumi mawili na tatu waliuawa na wengine kumi na kenda waliumizwa, hayo yakiwa matokeo ya muda ya ajali iliyojitokeza wakati wa sikukuu ya kwanza ya maandamano ya muziki King Kester Emeneya na ya sikukuu makuu mane kisha kufariki kwake nchini Ufaransa. Serikali ya jimbo la Bandundu ilikusudia moja kwa moja kusimamisha maandamano yale. Wakati walioumizwa walifikishwa katika hospitali kuu ya Kikwiti ya kwanza. Taarifa ya Famia Kambizi kutoka Kikwit. Mengi sijoni nawe Tina Salama. Duru kutoka mahospitali zinahakikisha matokeo yale ya kufariki kwa watu makumi mawili na tatu na kuumizwa kwa wengine kumi na kenda. Matokeo yale ya muda yanahakikishwa na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Kikwiti ya kwanza, Daktari Mpai ya muda sababu milingine ilichukuliwa jana usiku na wanamemba wa jamaa mbalimbali, zimearifu duru zingine. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Kikwit ya kwanza, hakuna matatizo yoyote kuhusu matunzo ya walioumizwa, sababu yanasaidiwa na serikali ya jimbo la Bandundu. Ajali hile ilijitokeza katika uwanja wa mchezo wa tarehe 13 Juni ya Kikwit kutokana na kukatwa kwa moto wa umeme wakati mwanamuziki Fali Pupa alikuwa mwenye kuimba kwa siku kuu ya kwanza ya maandamano ya muziki kinke seremenea. Kumbukeni kwamba hajali hii ilijitokeza kati ya saa moja na saa mbili asubuhi mapema, wakati ule watu wengi walitamani kutoka katika uwanja wenye mlango mdogo na wenye kuwa nje wakitamani kuingia uwanjani. Serikali ya jimbo ilisimamisha maandamano yale kupitia tangazo ya msemaji wake. E, na jimboni Kivu ya Kaskazini, watendaji wa kisiasa wa upinzani wanashutumu wanabunge na wakuu wa kiserikali ukosefu wa zamiri mbele ya mambo mengi yanayogusa wananchi. Upinzani wa kisiasa unahisi siyo jambo la kukubaliwa wanabunge wabaki kimya juma mbili kiisha kusimamishwa kwa usafirishaji wa mashua kati ya miji ya Goma na ya Bukavu pamoja na vinyume vikali kutoka hali ile. Msemaji wa mkusanyiko wa vyama vya upinzani jimboni Kivu ya kaskazini ni mwakili Jean Paul Lumbulumbu. Huyo anaalika wanabunge wa jimbo waombe mafasiria ya wakuu kuhusu swali zote zenye kugusa wananchi. Yupo mbele ya mikrofoni ya Denis Lukesu. Haiwezekane kuweze kupatikana ajali sawa ile inayogusa raia wetu ajali za mitu gari zinapatikana. Hakuna hata mwanabunge umoja mwenye aliweza kusema anaweza kuitisha liwali ama ministre wa transport, akui a explique wanabunge namna gani waliweza kukamata mashandizi ya raia na kuitia katika bato ambayo haiwezi kufika hata kunako ile aijwi. Kama wanabunge hawataweza kufanya hiyo kazi ya kuweza kutetea raia na kufanya kazi ya uchunguzi kunako serikali, wajiuzulu. Raia wa jimbo la North Kivu wajue ya kwamba hawa Wana, wale ambao wanawatetea kwa siku ya leo, tunawaomba waweze kuitisha kama siliwali wa jimbo waitishe ministre wa, wa transport, na namuna gani waliotorize bato itoke kuporo ya Goma, japo hiyo wanajua kwamba hiyo bato ni ya zamani sana na haiwezi kubeba tone kama hiyo ya mashandizi. Ni kuweza tena kuweza kuandeye populasyo ya vile ya Goma. Kuna wale ambao wamepoteza makapitali zao katika hiyo baki. Na katika mpango wa maandamano ya sikukuu limwenguni ya kupinga malaria, mpango wa mchango wa fedha ulioandaliwa leo siku ya tano, kwa usaidizi wa juhudi za taifa kwa kupinga malaria. Mradi ule ni wa mfuko wa taifa wa kupinga malaria katika uhusiano na mkusanyiko wa kanisa la kuamsha wa la Kongo ya Kidemokrasia. Mfuko ule una shabaha ya kutoza milioni mia moja makumu ya Kimarekani zitakazotumikishwa na shirika la Caritas Congo. Fedha hizo zitatumikishwa katika mpango tano ya kupinga malaria, kutosha mgawo wa shandarua yenye dawa wa wa ya mbu. Sikilizeni kiongozi wa mfuko wa taifa wa kupinga malaria Prince Calvin Kapinga bela mikrofona Michel Kifindangoi kuhusu National... Siku hii mradi unaohusika na kupiganisha malaria kufanya nguvu kwa kukusanya pesa kwa kusaidia nguvu inayotolewa kwa kupiganisha ugonjwa wenyewe. Hivi wataongeza pesa hiyo kwenye njia tano iliyokamatwa na inayopatikana kwenye azimio, yaani kupulizia dawa nyumbani, kupana dawa kwenye masenta za Utafiti wa kisayansi usisimuaji, usafi na kupiganisha mayai ya vidudu vya malaria. Njia hizi tano zitajiongeza juu ya utumiaji wa shandarua yenye kuwa na dawa. Shandarua peke yake haiwezi kukomesha malaria. Hakuna nchi inayoweza kuendelea bila kukomesha malaria, na tumekwishaanza mkongo huo tangu tarehe 12 Januari, na kanisa ya Kimbangiso. Tunaomba kila mkongomani kutosha dola moja ya Marekani. Kwa kifupi jimboni Kivu ya Kusini, watu kumi na kenda walifariki na ugonjwa wa malaria wakati wa trimestri ya kwanza ya mwaka tunao katika mtaa wa afya wa Ruzizi, kilomita makumi saba kusini ya Bukavu, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Habari ilitangazwa leo asubuhi na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Ruzizi. Kwake Daktari Babikiri vya Mungu Delfin, ugonjwa wa malaria unagusa sana watoto wa chini ya miaka tano na wanawake wazito huyo anasema mtaa wa afya wa Ruzizi ulihesabu mwakajana zaidi ya wagonjwa elfu makumi tatu na ine miongoni mwao makumi tano na kenda waliuawa. Swali kuhusu uongozi wa maofis ya mabalozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilichunguzwa leo siku ya tano kunako Senet. Ni kutokana na ulizi wa seneta Nelson Biaine kwa waziri wa mambo ya kigeni. Kwake seneta huyo Maofisi ya mabalozi wa Kongo yanaongozwa vibaya, ndiyo inayopelekea uongozi mbaya wa watumishi na wafedha na kufikia hata kutolewa hali ya pili ya mwananchi kwa mabalozi wa moja. Swali hizo ziliarifiwa kuwa za lazima na waziri makamu wa mambo ya kigeni na zenye kushurutisha serikali tangu siku chache. Taarifa ya mimi Engumba Mulongo mengi kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Bunia Jean Claude Loki. Kuna kuwa shida nyingi kuona gisi swali kuhusu ubalozi umeendeshwa na serikali, hasa wanabunge wa seneta waliweza kuyahakikisha leo. Waziri Makamu wanaohusika na swala ya mambo ya kigeni amesema kwamba hiyo hali unadumu dumu sasa ni zaidi ya miaka makumi mbili, lakini tangu uh, la, tayari serikali inaandaa mpango mpya tangu Aprili ya mwaka jana kamati moja kwenye kumeshiriki maofisa ya mawaziri mbalimbali umeundwa kwa kujua namna gani kuboresha hali ya kazi ya wafanyakazi uh, wenye kutumika kwenye mabalozi mbalimbali mbali ya Kongo nchini kigeni yale, kwa kuonyesha nia yake nzuri ya, ya kubadilisha sura ya Kongo kigenini. Kwa mfano sasa mshahara ya balozi ya Kongo nchini kigeni imekuwa dola elfu sita na mia tano kuliko nne makamu wake amepokea dola elfu nne na mia tano kuliko elfu moja na mia saba. Kumeanzishwa pia kazi ya kutengeneza manyumba ya serikali zenye zilikuwa zikisauliwa na serikali. Zaidi ya hayo, serikali imeandaa pia kurusha nchini jamaa ya maofisa mbalimbali kupitia pesa toka mabalozi. Mwaziri anangojelewa siku ya kwanza ujao kwa kutoa jibu ya mwisho kuhusu shughuli ya ya waseneta na mamia ya wakongomani wanaofukuzwa mjini Brazzaville wanaendelea kufika mjini Kinshasa kupitia bandari ya Unatra, ijapokuwa mikutano mingi ya kidiplomasia kati ya wakuu wa kiserikali wa nchi hizo mbili wakongomani wa Kinshasa wanasema wanafukuzwa kinyume ya sheria ya kibinadamu ya kimataifa. Wengi wanatendewa mabaya mbele ya kufukuzwa vikali, ndiyo inayopelekea wakongomani wengine kuondoka nchini Kongo Brazzaville kwa utashi wao. Hali hiyo inagusa pia wakongomaji wanaoishi mjini Point Noir. Karibu mia moja makumi nane waliwasili kunako ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Brazaville mbele ya kushuka kunako bandari kwa kurudishwa hapa mjini Kinshasa. Na kwa mwisho, jimboni Katanga, shirika la Ria la mji mdogo wa Kasumbalesa kusini mashariki ya mji wa Lubumbashi linaomba wakaaji wajiunge pamoja kwa kupinga hali ya ukosefu wa usalama. Mwito ule ulitolewa leo asubuhi kisha kuvumbua jana maiti ya mtu mmoja mwenye zaidi ya miaka makumbane kwake Solan Silos Kapongo. Watembeza kinga wane pia waliumizwa kwa risasi Jumatano na watu wasiojulikana. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote waliokuwa nasi kwa irini Oka pi. Oka