Waziri wa mambo ya ndani pamoja na liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini walitembelea leo asubuhi maeneo ya mauaji ya raia, pa Eringeti, Mbau na Oicha. Waziri Richard Muyeja alisema mambo yenye kufanyika mtaani Beni ni haya. Kwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, wakuu wa kiserikali wa mtoa Mahagi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakuu wa wilaya ya Nebi nchini Uganda walikusudia kupinga pamoja hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya kando ya wa mpaka wakati wa mkutano wa jana siku ya ine pa Mahagi. Pande hizo mbili zilipendekeza hatua nyingi zenye kuelekea usalama. Hali ya umaskini ilishuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka mbili iliyopita, ndivyo imejulishwa katika ripoti ya uchunguzi ulioelekea kazi sekta isiyo ya kiserikali na matumizi katika majamaa. Ripoti ili, ile ilitangaza siku ya tatu iliyopita mjini Kinshasa na waziri wa mpango ya serikali oh, waziri wa mambo ya ndani pamoja na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini walitembelea leo asubuhi maeneo ya mauaji ya raia pa Eringeti, Mbau na Oicha. Ni maeneo yanayopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi sita kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Waziri wa mambo ya ndani alijionea binafsi hali mbovu ambamo waliuawa wa raia katika maeneo yale ya, ya mtaa wa Beni. Richard Muyeji alisema mambo yenye kufanyika mtaani Beni ni haya kwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Taarifa mwenzetu Marshal Papi Mukeba inasuma kutoka Kalemye na ekspedi mwamba mubi. Kwanza waziri wa mambo ya ndani ametembelea karta blok subi katika kijiji ya Ringeti. Huyu amesindikizwa naye liwali wa Kivu Kaskazini. Mahali hapo raia ishirini na watatu kauawa na watu waliotajwa kuwa wauni wa ganda wa ADF. Leo hii mahali hapo ni Matongo. Wakaaji wamekimbilia mahali pengine. Waziri pamoja na liwali kaelekea baadaye kwenye shamba la wafu la Mapipi. Itakumbukwa kwamba ni kwenye sehemu hiyo kulikozikwa miili ya wahanga wale ishirini na watatu. Kwake waziri Richard Muyeje, hakika taifa limepata pigo kweli. Mimi sizani kuweko maneno kamili kwa kueleza kwa uhakika huzuni tunayo, ameendelea kusema waziri Muyeje. Huyu kaongeza kwamba jibu ni tayari yani jeshi imeandaa kutawanywa mahali huko kwa lengo la kukinga wakaaji. Mwisho wa kumunukuu, tujulishe pia kwamba wakati wamefika katika miji oicha nambau na mbau waziri Muyeje nayeliwali Julien Paluku kandaa mazungumuzo ya kijamii nazo tabaka zote za wakaaji wilayani turi wakati ule zaidi wahami elfu tatu kutoka jimbo la kivu ya kaskazini walihesabiwa tangu juma moja pa Komanda, karibu Komanda kusini, kilomita makumi saba na tano ya kusini magharibi Bunya, Bunia. Wengi ni wanawake na watoto wanaoishi katika hali mbaya sana, watoto walioacha masomo. Wanaomba serikali irudishe usalama katika maeneo yao ya asili, ili ujio wao usiharibike. Taarifa hizi zikirimo yupo kutoka Bunia, Mengi Sidoni naye Michel Kifinda Ngoi. Waami wale wanakimbia mauaji ya wapiganaji wa ADF katika vijiji vingi vya mtaa wa Beni. Wanashuhudia ya kwamba walizulumiwa vikali na waliacha vitu vyao vyote ushuda. Fe, hali iliyopelekea tuwe hapa Komanda ni kuwa kwa watu wengi waliwa Be, hata watoto lasbe. Kati yao kuna watoto wengi walioacha masomo sawa mtoto uyo wa miaka kumi na tano anayefadhaishwa na ujio wake uyo, alikuwa katika somo la tatu la pedagojia na anania ya kuendelesha masomo kwa ujio wake. Kiongozi wa serikali wa Komanda anajulisha ya kwamba hesabu ya wanafunzi itafanyika ili waandikwe katika mashule za hapo nyumbani. Huyo anaomba wakuu wa sekta ya masomo wanafunzi waandikwe bila shurti yoyote. Waami wale wanaomba usalama urudi katika maeneo yao ya asili ili warudie kwao Enalo, ilazimishe mazungumzo ya kisiasa kati ya wananchi wa Jamhuri ya Rwanda na wa Jamhuri ya Uganda ni kwa kuruhusu kutoka kwa wapiganaji wa makundi ya silaha kigeni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni pendekezo inayopatikana katika tangazo ya jana ya shirika hilo inayoshutumu mauaji ya mwisho ya raia katika mtaa wa Beni jiboni Kivu ya Kaskazini yaliyofanyika na wahuni Wauganda wa ADF. Mauaji yale imesema la Voix des Sans Voix yanapelekea maulizo kuhusu uongozi wa kiserikali na kurudi kwa uwezo wa uongozi pamoja na kuboreshwa kwa sekta ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mafasirio ni Aroste Mankita, kiongozi mtendaji makamu wa shirika la Voix des Sans Voix. Njiani Mwasim na Onesim Mukandila. Shirika la Voix de Sans Voix yini kugombea haki ya binadamu inaomba na umoja kimataifa kulazimisha nchi Rwanda na nchi Uganda kuandalisha mazungumzo ya wananchi zao, kwa kusaidia kurudi nchini mwao katika kimya na usalama, viongozi ya wanamemba ya magundi za kumiliki silaha mashariki ya Congo. Inasahili pia kukaza kabisa kabisa, kabisa magundi za kigeni zeni kumiliki silaha hasa wa ADF na wa FDLR ni wakomeshe yeah, mauaji ya raia ya nchi Kongo. Uh, na tunaomba pia kushimika kwa mipango za usalama zeni kustahili katika eneo nzima ya nchi Kongo, tena mapinduzi ya jeshi na kujiingiza kabisa katika mpango ya kupokona silaha na kuondosha jeshini katika sehemu ilo ya nchi Kongo. Upande mwingine, wakuwa wa wakuwa kiserikali wa mutawa Mahagi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakuu wa wilaya Nebi nchini Uganda walikusudia kupinga hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya kando ya mpaka. Mkataba huo unatokana na mkutano wa jana siku ya ine pa Mahagi, kati ya wakuu wa maeneo yale. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtoa Mahagi, pande hizo mbili zilipendekeza kubadilisha habari mbalimbali mbali kufunga na kurudisha watenda maovu wa kando ya mpaka na uchunguzi wa mwenendo wa wamishashi. Ni taarifa ya mshiriki wetu Antoine Uringi wa redio ya maendeleo la Colombia, Mahagi. Mkusanyiko wa wanabunge wa jimbo la Kivu ya kusini uliarifu spika wa baraza ya bunge la taifa kwa kushutumu hali, hali unayoita uongozi mbaya wa jimbo lao. Ni kupitia kibarua kilichofikishwa leo siku ya tano kuna redio kunako Radio Okapi. Wakuu wa ngazi za juu wa taifa nao walipokea kibarua wa kile. Wanabunge wale wa wengi unaoongoza na wa upinzani wa kisiasa walashutumu usitokuwapo mara nyingi kuwaliwa limarsanechishambo katika jimbo, hali inaopelekea ukosefu wa uongozi wa jimbo lao. Wanabunge wa taifa wa jimbo la Kivu Kusini wanaomba wakuu wa ngazi za juu wachukue hatua zinazostahili kwa kukomesha hali ile. Afuataye ni mbunge Majagira Espoir, moja wanabunge makumi mawili walio sahihi kibarua kile, akihojiwa kupitia simu ya mkono Sort of iyi namna ya kukosa utawala wa jimbo yetu ni zaidi kutokana na kukosekana mida mrefu hapa Bukavu kwa mtu ambaye anapashwa kuongoza utimizi wa fedha. Nitamipa mfano mmoja umehakikisha kwamba mambo ni kubwa zaidi, watu waliuawa pale Mtahule, nilikuwa mtarule wakati huo, nilipokwenda Bukavu siku moja baada ya uwaji hayo, mkuu wa mkao alikosekana na wakati watu makumi tatu na saba walitoka kui ndani ya mkao wake, wanachama wetu wote wanatoka ngome yao. Ni malalamiko haya yote yaliyowasilishwa wabunge wa kitaifa ambayo walikuja kutoka jimbo ilisababisha sisi tufanye hivyo. Mkuu wa mkao anaonyesha mamlaka ya taifa kwenye mkao wake. Ni wazi, tuna matumaini ya ushirikiano ya wanachama wa mkao wenye tuliwasiliana ni hatua ambao lazima kuwa na idadi ya watu wote na viongozi wote walichaguliwa katika eneo la Kibumba. Akiulizwa, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Marcelin Tishambo akutamani kutoa maoni yake kuhusu habari hili. Kumbukeni kwamba vibawa vingine viwili vya wanabunge wa taifa vyenye mahitaji yale, yale vilielekezwa hapo awali wa kwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini na kwa waziri mkuu. Hatimaye, hali ya umaskini ilishuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo imejulishwa katika ripoti ya uchunguzi ulioitwa moja mbili tatu uliofanyika na Shirika la Taifa la Hesabu. Ripoti ili litangazwa siku ya tatu iliyopita mjini Kinshasa na waziri wa mpango wa serikali. Ni uchunguzi wa pande tatu kuhusu kazi, sekta isiyo ya kiserikali na matumizi katika mashamaa kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Kwa mjibu wa uchunguzi ule, kuna maendeleo katika utoaji wa maji safi, umeme na elimu, ndivyo alihakikisha waziri wa mpango wa serikali Celeste Vunabandi oh.