Prueba, Viziray, jimboni Kivu ya kaskazini ajali ya gari lisababisha kuwa kwa watu kumi na moja na kumwiswa kwa ingine kumi na sita leo hii pakipese untani luberu ni gari kubwa ya aina fuso iliyopinduka ikiwa na wanawake wengi pamoja na mizigo wabifu, binada, ya wafanya biashara kwa kuenda Butembo. Idadi ya vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu katika maeneo ya mashariki ya Kongo ilipanda sana mwezi wa mnane elfu mbili kumi na nne kuambatana na idadi ya mwezi wa saba Habari ilitolewa leo na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja Mataifa na waandishi wa habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichukua azimio nyingi kwa mazingira na kukinga mabadiliko ya ardhi kwa manufaa ya ulimwengu, ndivyo alisema waziri wa mambo ya kigeni siku ya pili mjini New York wakati wa mkutano wa juu wa Umoja wa Mataifa kuhusu utengenezaji wa mwitu na hewa oh, E, jimboni Kivu ya Kaskazini, ajali ya gari ilisababisha leo hii siku ya tatu kuoa kwa watu kumi na moja na kuumizwa kwa wengine kumi na sita pa Kipese, wakati miili kumi ilifikishwa pa Butembo katika uhusiano na wakuu wa kiserikali wa mtaa wa Lubero. Watu wale, wanawake kwa wingi, walisafiri katika gari kubwa ya aina fuso iliyopinduka na tena ilisafirisha mizigo ya wafanyabiashara kutoka Kipese, karibu kilomita makumi mawili na mtaa wa Lubero kwa kuenda mjini Butembo. Mengi tuyafata kutoka Goma na mwenzetu Bernard Nyangi. Mwili mmoja miongoni mwa hizo kumi na moja za waliofariki na mmoja miongoni mwa wale kumi na saba waliopatwa na jeraha kubwa katika ajali hiyo walibaki pa Kipese, aeleza kiongozi wa mtaa wa Lubero Bokele Joel aliyesindikiza waasiriwa wale mjini Butembo kunakopatikana familia zao, hueleza kwamba serikali itajihusisha na itaji za mazishi na pia huduma kwa ajili ya tiba ya wajeruhiwa. Ikumbuku kwamba gari lile lilikuwa likiondoka toka soko la Kipese likijielekeza Butembo, wakati lilianguka katika mporomoko kijijini Kitovo, kwa karibu ni kilomita 3 na Kipese, kwa majira za saa 1 usiku hiyo jana. Chanzo ni kwamba kizuio cha gari kiliharibika na pia uzito wa mizigo ulikuwa wa kuzidia uwezo wa gari. Kwa mujibu wa shirika la raia la Pali, gari lilikuwa likibeba zaidi ya toni kumi za pomme de terre na bidhaa nyingine, na pia abiria zaidi ya arobaini, miongoni mwao zaidi ya thelathini walipatwa na jeraha jimboni hey, Kasa ya Mashariki. Wakati ule hospitali kuu ya Dipumba inakosa moto wa umeme tangu mwezi mmoja, hali ile ilisababisha pia matatizo ya maji safi. Waganga wamoja wanahakikisha kwamba hakuna namna ya kupasua wagonjwa na kusafisha vyombo vya matunzo, lakini daktari kiongozi kwa muda anajulisha kwamba kwa sasa hospitali hiyo kuu ya Mbuji Mayi inatumia jenereta mengi. Nawe Esther Ndarafina, kutoka mji wa Mbuji Mayi tangu kurudisha kwa umeme kwenye mafasi mbalimbali za muji, hospitali la dipumbali linaendelea kuishi mugiza. Pembeni la hospitali hii kuna mavyumba zingine, hata vyumba ndogo vya kuzisha simu vyenye kupata umeme. Waganga husema kwamba wana taabu la kuandaa vyombo vya kazi vya kipimo vya chumba cha kupasua wagonjwa na vyombo vya maofisi mbalimbali. Waganga hawa husema kwamba kuna wagonjwa wengine ambao wanatuma kupata matibabu pa nafasi zingine kwa ukosefu wa umeme. Baada ya shida hii la ukosefu la umeme, kuna shida lingine la ukosefu la maji safi. Waganga wanaoga la kwamba fasi la kazi huenda kuwa fasi la kuambukiza ugonjwa mbalimbali. Mganga mkuu kiongozi kwa muda wa hospitali hii usema kwamba wanatuma maji kwa wakati moja moja. Kuhusu umeme, mganga mkuu usema kwamba kuna vyombo vya kuleta umeme kila mara wanahitaji kufanya kazi. Tokea Mbujimayi, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Hali ya uharibifu wa haki za binadamu inaendelea kushurutisha ofisi ya pamoja wa Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Ofisi hiyo ilionyesha kwamba idadi ya vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu ilipanda sana mwezi wa mnane elfu mbili kumi na nne kuambatana na idadi ya mwezi wa saba. Sio tu vitendo vya uharibifu wa haki vya za binadamu, lakini pia vitendo vya ubakaji na vya uharibifu wa haki ya wafungwa na kadhalika. Ofisi hiyo ilitangaza namba hizo leo siku ya tatu. Wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja Mataifa na waandishi wa habari, edusha kwamba maeneo yanayoguswa ni ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa ofisi hiyo ni Scott Campbell, anafasiria pambela, mikrofoni ya Emmanuel Elamejo wa Kabedi. Muda wa mwezi wa nane ofisi yetu imehesabu kesi mia mbili makumi tano na saba kuhusu kutoheshimu haki za binadamu nchini kote Kongo. Kesi hizi zinaongezeka sababu mwezi Julai tulihesabu kesi mia moja makumi saba na moja. Hesabu ya wale ambao haki yao haiheshimiwi nayo pia imeongezeka toka mia nne na tano, wanakuwa mia sita makumi tatu na nane. Ni hasa majimbo ya mashariki Nord Kivu na Sud Kivu ambayo ina hesabu kubwa. Tumepokea wanawake makumi matano waliobakwa, kati yao kuna wasichana kumi na mbili. Kuna pia hesabu kubwa ya wafungwa wanaofariki ndani ya jela. Wafungwa kumi ni wengi waliofariki kwa ukosefu wa matibabu, pia sababu ya hali ya maisha ni mbovu katika jela za Kongo. Eh, ni mashariki, mtaa wa Ango unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 500, kaskazini ya Kisangani, ulishambuliwa mara nyingi na wahuni waganda wa Elera mwezi wa, wa, wa mnane uliopita. Watu kumi na wasaba walishikwa nyara na wengine zaidi ya makumi mane walikimbia na wamoja waliachwa huru. Kiongozi wa mtaa alijulisha hayo Jumajana kwa ujumbe MONUSCO uliotembelea eneo la Ango, mengi kutoka Kisangani, nao Jacques Mukonkole Mashambulio ya waelra ilifanika tangu tarehe tano hadi tarehe makumi mbili na saba mwezi jana. patare tano wa elra walipoa kijiji Zangabai, walishika pia watu wa moja kwa kubeba mizigo zao, kisha wakachiwa uhuru, kama vile imejulishwa naye kiongozi ya muta Jean-Pierre Mulenge. Huyu alinena tena yakama siku ine badai wa elra walinasa wavuvi wawili pa kijiji ngalu yeni kupatikana pa kilomita tano na kijiji Ango, lakini moja kati yao alitoroka patare Kijima kumi mbili na moja wa Elira walifunga watu kumi na ine pa kijiji Baime, lakini wahanga hawa walitoroka wakati wa asi ya Uganda walishambuliwa vikali na waskari FRDC. Wafungwa wengine walitoroka porini, ni kwa mfano watu kumi na tatu waliotoka pale Nambya, kati yao wanawake wazaliwa ya Uganda wawili na wazaliwa ya Sudan wawili pamoja na watoto kenda. Kisha siku mbili watu wengine makumi tatu na tatu walitoroka porini, kati yao wakongomani kumi na ine na wanawake ya Uganda kumi na kenda watu wengine kumi waliachiwa uhuru kijiji na wakitoka hapa kijiji na mbala pa tarehe makumi mbili na saba mwezi jana muji Kisangani mukonkole. Redio Okapi. Zaidi ya maserikali mia moja makumi tatu viwanda na makundi ya shirika la raia walikusudia jana siku ya pili mjini New York nchini Marekani kukinga mwitu hadi mwaka wa elfu mbili makumi mawili mbele ya kukomesha hali yenyewe mwaka wa elfu mbili makumi tatu ni wakati wa mkutano wa juu wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya mazingira. Tangazo kuhusu mwitu unaomba kutengenezwa kwa milioni mia tatu makumi tano ya hektari na mashamba ilikubaliwa wakati mkutano huu, wajuu, waziwa, wa mkutano huo wa juu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alizungumzia hatua zilizochukuliwa na serikali ya nchi kwa kulinda mazingira na kupanga mabadiliko ya ardhi. Raymond Chibanda katika masemo yalichukuliwa na Jean-Pierre Mazani wa redio umoja wa Mataifa pa New York Nous avons procede a la revue. Tulichungua mikataba yote katika sekta hiyo na kuhakikisha mara tena kuwa na kusibitisha kwamba peke yake kazi inayofanyika katika heshima ya kanuni ya maendeleo ya kudumu ndiyo inaweza endelea. Munafahamu kwamba tuna maeneo ya lazima yanayolindwa katika bara la Afrika, na tunatumika kwa kutengeneza maeneo yale, sababu yaliharibishwa wakati wa vita mbalimbali nchini mwetu miaka iliyopita, na leo kuna mpango mkubwa wa kurudisha maeneo yale katika hali kawaida ili yaendelee kusaidia ulimwengu kupumua hewa mzuri. Juhudi hizo zinapashwa ziungwe mkono, na tunawaza kwamba katika ushirikiano wa kimataifa kwa yenye tunayofanya kwa kukinga ulimwengu, jumuiya ya kimataifa inapashwa tolea fedha ili tutumize mipango ya aina hiyo katika nchi zetu mbalimbali. Hatimaye wanaume na wanawake tusonge mbele pamoja, ndio mpango wa kazi ulioandaliwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Ni mradi wa ofisi aliwali wa mji UNICEF na washiriki wengine wa kupinga ubakaji. Bibi Therese Olenga, waziri anayehusika na jinsia, alihakikisha kwamba mpango ule una nia ya kusaidia serikali ya Jamhuri na wakaji wa eneo za chini kukubali wazo mpya a uhusiano kati ya wanaume na wanawake. Taarifa ya Agat Mpona Elema inasoma kutoka Kalemi na Francois Xavier Mibei. Mkutano ulioanzishwa leo unao ukomo wa kutajarisha mpango kamili wa mji mkuu wa Kinshasa na kuonyesha njia ya kazi itakayokamilishwa ndani ya jimbo kupitia mitaa yake mnane. Wote kati ya wale wanaokutaniwa ndani ya mkutano uaminisha kuwa kati ya mwanamke na mwanaume kungali bado utofauti mbele ya mambo yelekayo jamii na hata mbele ya kupata kazi, kwa mfano Jambo hili linaendelea kwa sababu asilia ya eneo moja moja ya nchi inaikubali. Kuna pia hali ya mwanamke kuegamia mwanaume kwa namna ya kiuchumi, na hata zaidi ukosefu ya wanawake wengi ndani ya ofisi nyingi ya serikali. Ndiyo maana Barbara Bentein, mwakilishi wa UNICEF nchini DRC Ametangazia kuandaa mipango inayoukomo wa kuinua mwanamke kama vile binti na hata kurahisisha mipango itakayosaidia vijana wanawake na wanaume kuendelea pamoja, na mwisho kuzingatia mipango itakayosaidia mwanamke ajitegemee mwenyewe. Oh, kapi. Oh, kapi.