Ugonjwa wa homa kali ni kuhatarisha matumbo ulisababisha kufariki kwa watu kumi na kenda katika mtaa wa afya wa Ilebo kaskazini magharibi ya Kananga. Ugonjwa huo unaripotiwa tangu mwanzo wa mwaka pamoja na idadi ya wagonjwa elfu ine waliohesabiwa ni leo. Hii siku ya pili, tarehe makumi mawili na ene Juni, ndiyo sherehe ya taifa ya samaki. Uongozi wa pamoja wa mazao ya elimu ya uvuo wa samaki katika mito ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio swali lilozungumziwa wakati ule jimboni Ekwater. Kiongozi mta wa mtaa wa Bikoro aliondoa amri ya kukataza uvuo wa ndagaa, hatua inayopingwa na wakuu hapo nyumbani. Idadi ya wanafunzi wasichana katika mashindano ya taifa ya mwisho wa sekondari ilishuka sana pakalima, kuambatana na miaka mbili iliyopita. Ni habari iliyohakikishwa na kiongozi wa masomo katika mji huo mdogo unaopatikana kaskazini ya Kindu, ni jimboni Manyema. Jimboni Kasa ya magharibi, kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni ho makali yenye kuhatarisha matumbo ilisababisha kuuawa kwa watu kumi na kenda kwenye wagonjwa elfu ine waliohesabiwa. Ugonjwa ule unaripotiwa tangu mwanzo wa mwaka katika mtaa wa afya wa Ilebo kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 400 kaskazini mangaribi ya Kananga. kwake daktari kiongozi jimboni anayehusika na ugonjwa ule, jimbo la Kasai magharibi mangaribi, na washiriki wake wanashughulikia waliojeuriwa na ugonjwa ule. Taarifa ya Andre Kambala Moudjana kutoka Kananga mengi na mwanzetu wa Kindu Rigobert Walumba hesabu hii ni tangu mwezi wa kwanza elfu mbili kumi na nne mpaka juma la makumi mawili na ine kufuatana na mganga kordonata wa magonjwa yenyewe. Ni tangu juma la kumi na saba ndiyo magonjwa haya ilipanda sana, ilitoka ku watu makumi saba na mbili mpaka watu mia moja makumi mane na tano kwa juma. data Charles Kabasele huonyesha kama magonjwa hii ya kiolela hutokana na usafi mdogo mahali yapo, mazingira ni mbaya sana, maji ya kunywa siyo safi na misalani haitoshi. Kwa kupiganisha magonjwa hayo, mganga huyu huhakikisha kama jimbo ilituma dawa nyingi kwa kubeba mahanga wa magonjwa haya. Anaongeza kama gundi lisilo la kiserikali Medecins Sans Frontieres iko kunako mtaa huo wa afya na ushughulikia kwa bure wagonjwa hey. na semna ya mafunzo kuhusu utimizi wa vyombo vya uchunguzi kindani wa vifaa mbalimbali kwa usalama wa kinyuklia katika mpaka ilianzishwa leo kunako universiti ya Kinshasa. Vifaa hivyo vipya vilitolewa na ofisi ya kamisa mkuu ya kiniklea na muungano wa nchi za Ulaya. Wajuzi wa kongamano wa shirika mbalimbali za kiserikali wanaohudhuria mafunzo hayo yatakayodumu usiku nne. Taarifa ya Askin Zigbia Tayoro mengi sijioni nawe Karinda Musu. Wapo makumi mane wajuzi waliochaguliwa na shirika CGEA kwa kufundishwa namna ya kutumia vyombo vile. Wanatoka vyumba vinavyohusika na kodi, vyumba vya uhamishaji na vile vya usalama. Kama alivyosema kiongozi mkuu anayehusika na nguvu za kinuklea, mwisho wa mafundisho wajuzi wale wenye kuendesha kazi mipakani wataweza kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ivumbue vifaa vya kinuklea vinavyo hatari ya kuharibu mazingira. Vincent Lukanda anaeleza. Watu hao wanafundishwa ni muhimu sana kwani wakati wanaona watu wenye kusafiri na vifaa vya kinuklea kama wanatuita, tunafika nyuma kwa kuwasaidia. Ndio maana tunatoa mafundisho hayo kwa wale wote wenye kuendesha kazi mipakani. Shirika CGEA linahakikisha kwamba vifaa mia moja makumi matano vya mafunzo viliwasili kunako uwanja wa ndege wa Njili. Mganga Uber Peti, msimamizi wa ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya, anajulisha kwamba Mafundisho hayo ni muhimu kwa kuepuka vitisho pia kurahisisha Kongo ya kidemokrasia itende kama inastahili wakati kuna vitisho. Shirika CGEA linajulisha kwamba vyombo vile vitapelekwa kwa, kwa uchunguzi mahali mbalimbali mbali mipakani. Ani, leo hii siku ya pili tarehe makumi mawili na ine Juni ndiyo sherehe ya taifa ya samaki uongozi wa pamoja wa mazao ya elimu ya uvua wa samaki katika mito ya Kongo ndio swali lilozungumziwa mjini Kinshasa. Kumbukumbu ile ya makumi mane na saba ilisherekewa pa Maluku. Hadi sasa uvua wa samaki katika Jamhuri ya demokrasi ya demokrasia ya Kongo ni wakenyeji asilimia moja makumi kenda na kenda na tena samaki kutoka jito kungu ni ya bei ya juu, hali yenye hairuhusu wakaaji wengi wa mji wa Kinshasa kutumia samaki ya uvuo. Waziri wa kilimo na maendeleo vijijini ni Jean Krisostom Vahamwichi anaojiwa hapa na Innocen Ulinga. Tuna mpango e e e wa kwendesha elimo ya samaki tango kampegne ya molimo kulitengenezwa vitima mbalimbali vya samaki sawa. Mpano pia kusu mafundisho kwa wavuvi, tolitengeneza vito vimoja vya uvuvi chine. Na mwisho mwezi uliopita, pamoja na waziri mzali wa Wamisri, tulisai moradi wa kusimika kito cha kufuga samaki akaj. Ni teknolojia ya sasa ya kuzidisha samaki kama sisi binafsi tunafuga samaki itaturahisisha kupunguza uharibifu wa, wa maji na wa mazingira. Kwa ulizo la kujua siasa ya serikali kwa kuendesha uvuvi katika viwanda vikuu, kama mumejua, nchi yetu haikuendelea katika sekta hiyo. Ni muhimu kuinua uvuvi katika viwanda ili kuzidisha samaki. Juweni kwamba kutosha usumbufu na kufungwa kiolela kwa wavuvi shirikisho lao tawi la Pool Malebo lilishutumu uwizi wa mabandari mingi ya uvuo hali nayo wazuia kulowa samaki vizuri. Sikukuu ya taifa ya samaki tena jimboni Equateur. Kiongozi wa mtaa wa Bikoro anaondoa amri ya kukataza uvuvi wa ndagaa. Ni hatua aliyochukua tangu mwezi mnane katika msukumo wa wakuu wa hapo nyumbani lakini hao wanapinga msimamo wa sasa wa kiongozi wa mtaa na kwake Jean Baptiste Ibongu, mwami wa Bikoro. Kwa kufungua huko, kiongozi wa mtaa ameanza kutoza ushuru kwa wavuvi wenye kutumia shandaua yenye dawa sawa nyavu ya kuloa samaki. Afuataini Jean Baptiste Ibongu mbele ya mikrofoni ya Regine Bokumanzangu. Shirika ya afya ilikabula chandarua juu ya wakaaji wa jikinge na malaria, lakini chandarua izo zinatumikishwa kama makia ya kuloba nayo samaki hapo Bikoro. Tulikwenda kumuona administrator wa teritoria juu ya kufunga makia izo, sababu inaaribu samaki ndogo na ziwa pia. Tuliomba ya kama ikiwa kuloba samaki ndogo lazima watu watumikishe vikumbi mostuko, ni kuwona administrator kuruhusu ulobaji huo na akiomba kwa kila mvuvi franka elfu makumi mbili na tano ya kikongomani na kwa wauzishaji elfu kumi na tano. Administrator huyu anayo lazima ya kupata franka tu, lakini ulinzi wa ziwa ayimuhusu. Kiongozi wa mtaa wa Bikoro hakubali kwamba aliruhusu utimizi wa shandarua sawanyavu. Selestin Mwakulukulu anahakikisha kuruhusu uvua wa ndagaa sababu wakati wa kufungwa ulipita. Zaidi ya hektari mia moja ya mwitu zitachunguzwa katika vijiji tano vya mtaa wa Isangi na Universite ya Kisangani. Idadi hizo zilitangazwa tena na siku ya kwanza hapa Isangi, magharibi ya mji wa Kisangani, na wakilishi wa univesiti hiyo wakati wa ziara ya kazi kuhusu mabadiliko ya ardhi kutokana na upungufu wa miti. Kwa mjibu wa mwalimu Prosper Sabongo, ni katika shabaha ya kuruhusu uchunguzi zidi ya uwezo wa pori ya bonde la jito kungu kwa kustawisha hali ya ardhi ulimwenguni. Yupo mbele ya maikrofoni ya Joseph Basai wa Radio Bonde Kuu. Litomba na kuna lazima mbili yango. Kwanza, inaturahisisha kujua namna miti inatoa gezi. Ya pili, tunataka kuchungua uwezo wa misitu yetu ya kustawisha hali ya ardhi kwani hatuna habari kamili kuhusu uwezo wa msitu wa Kongo ya demokratia ya kuchukua gezi hiyo. Uchunguzi huo utaruhusu serikali izungumuze na nchi zingine kuhusu kazi zenye kufanyika katika misitu yetu kwa ajili ya ulimwengu mzima. Tayari kuna karbone kwa kuendesha juhudi za kulinda misitu. Misitu yetu ni mali inayoweza kutusaidia kuishi vizuri. Idadi ya wanafunzi wasichana katika mashindano ya taifa ya mwisho wa sekondari ilishuka pakalima, kuambatana na miaka mbili iliyopita. Kwa mjibu wa kiongozi wa masomo katika mji huo mdogo, bwana Masudi Mizegele, idadi ile ilishuka kutoka asilimia moja makumi nne na mnane mwaka jana hadi asilimia moja makumi tatu na mnane mwaka huu. Tunao, tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Dekson Asani Kamangu. Sababu ya kwanza ni kuona mabinti wanapendelea kuolewa au kupata mimba mbele ya kutimiza miaka. Mabinti wenye kuwa na chini ya miaka kumi na tano wanapata mimba, wakati ule wazazi hawataki tena kuwatuma shuleni. Katika jamazi moja hawashughulikie tena masomo ya watoto wao, wanapendelea kusomesha watoto wanaume kuliko mabinti. Wakati binti anaeneza miaka, anaachiliwa na wazazi, wazazi wanawaomba wajazi. Binafsi, mabinti wanapatikana pia katika hatari mbele ya walimu wao. Sisi tunaunga mkono mabinti wanaoshiriki kwa mashindano ya serikali na tunahimiza wale wengine wanaopatikana vijijini wakuje kusoma Okapi. Okapi. Okapi.