Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Mitiani ya mwisho wa kipindi cha sekondari ilianzishwa leo siku ya kwanza popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitiani ile inaelekea ilielekea siku ya kwanza leo hii elimu mbalimbali ni Kivu ya Kaskazini, wakaji wa sekta ya kiwanja Rutshuru centre yenye kudhibitiwa na wauni wa M23 wana wasiwasi wa kurudi kwa vitendo vya ujeuri katika eneo hao. El siku zilizopita maiti saba zilikutanishwa katika shamba moja El siku kuu ya taifa ya samaki ni leo tarehe 24 Juni mwaka wa 2013 wakati kwa wavuvi wakinsuka wa kushutumu uharibifu wa jito Kongo na uchafu wa aina nyingi. Hujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Mitihani ya mwisho wa kipindi cha sekondari ilianzishwa leo, siku ya kwanza, popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa siku hii ya kwanza mitihani hiyo ilielekea elimu mbalimbali. Hapa mjini Kinshasa, wanafunzi wanafunzi tulioji wana matumaini ya kufaulu kwa mashindano ya siku hiyo ya kwanza. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi. mengi sijioni nawe Karinda Musu Muso Dakika makumi mane na tano kisha kuanzishwa kwa mashindano, wanafunzi wa kwanza waliondoka katika sente ya mitiani wakiwa na furaha. Wengi wanasema kwamba mtiani ulikuwa wepesi, ilikuwa sawa mashindano ya kawaida, lakini juu ya wengine ilikuwa nguvu. Mashindano hayakuambatana na mafundisho. Wakati huo wanafunzi wa moja wanasherekea ushindi, wanakumbuka maswali chache yaliyoelekezwa na wanawaza kwamba walijibu vizuri. Ulizo la kwanza, kito gani cha Umoja wa Mataifa kinashughulikia watoto? Najua kwamba nilijibu vizuri, ni FAO. Lakini mwanafunzi mwengine wa shule la kiufundi la Gombe anajibu mbalimbali, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto ni UNICEF. Hakika jibu ni UNICEF. Wale ambao hawakutumika vizuri wafanye juhudi, muda wa siku tatu zinazobaki. Upande mwingine, jimboni Equateur katika sekta Dongo ya Dongo, mitihani ya mwisho ya masomo ya sekondari iliendeshwa katika vituo viwili kwa kumaliza ugomvi kati ya makabila mbili zenye kukosa masikilizano tangu uasi wa Emilia katika eneo hilo. Shirika la ASER lilivukisha mtoni wa Ubangi wanafunzi makumi tatu na nane kwa kuendesha mitihani Padongo. Ni wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopatikana katika eneo la Betu nchini Kongo Brazzaville. Mafasiwa mengi nawe, Beatrice Nabindi, kutoka mji wa Mbandaka. Idadi yao juu ya province educationnelle ya EPSP Equateur i ni kupita elfu kumi ya wakandideti wenye waliandikisha majina zao juu ya mitiani ya kiserikali, wana wa gawanya mwa masanta makumi tatu na moja mbele ilivyosema osema Mwesi Bileka, akiwa inspekta kuu wa province educationnelle. Walitayarisha masanta makumi tatu juu ya sudubangi na waligawa wa centre ya Moyangi kwa mbili juu ya kuepusha fujo kati ya makabila mbili kwenye kulikuwa zamani vita Amelia, walikuwa naomba wawafungulie sentre ya kupitisha mitihani ya kiserikali makwao. Sentre hizo moja imepatikana kubokona na ingine kumaleke kufata, na masemi ya wafanyakazi wa shirika itao mokifaransa centre international de formation et d'encadrement en ressources humaines. Wakati wa moyangi lokalite, kwenye walipenda wawafungulie centre ya mitihani mogroupema, mombambo wanakana kufanya fujo wakati ya mitihani ile, uni ya kwamba kisha wa wakimbizi na ni wakandideti makumi tatu na munane mutoni Ubangi kutoka ku Kongo Brazzaville musantre ya mitihani ya kiserikali ya Dongo tokea ya Mbandaka. Beatrice na bindi Radio Okapi. E, jimboni Kivu ya kaskazini, wakaaji wa sekta ya kiwanja Rutshuru santre inayodhibitiwa na wahuni wa M23 wa tangu zaidi ya mwaka moja wanawasiwasi wa kurudi kwa vitendo vya ujeuri katika maeneo yao u... Mfano, siku zilizopita maiti saba zilikutanishwa katika shamba moja. Ni kugumu kutambua wajambazi kutokana na, na kuwapo kwa kundi nyingi za silaha katika maeneo yale. malizo mengi nawe Gabriel wamenya kutoka mji wa Goma. Hakika siku ya tano iliyopita tulikuwa washuhuda wa mitutu za bunduki kutokea maeneo ya hospitali ya Ruchuru. Duru za nyumbani za sisitiza kwamba waasi wa M23 walijaribu kukomesha vitendo vya uporaji viliyokuwa vikiendeshwa na wanamgambo Nyatura, lakini kwa upande wao waasi wa M23 walianza nao vile vile kupora pesa na simu za wakaaji. Duru za Monisko zaarifu kwamba waasi wawili wameuawa wakati wa mapambano haya. Kumeripotiwa pia ndani ya maeneo haya Kutekwa nyara kwa mabinti tatu wiki iliyopita baada ya kuachwa huru kabla ya kupelekwa kunako hospitali kwa kufata matunzo. Kuongezeka kwa, kwa shambulizi zidi wa wa ya waasi wa M23 sio jambo jipya kufatana na vitendo vya jeuri vinavyoendeshwa ndani ya maeneo haya. Tukumbushe kwamba msemaji kijeshi wa Monusco Kanali Felix Bas amejulisha kuongezeka kwa, kwa shambulizi zinazoendeshwa na vigundi vinavyomiliki silaha sawa vile FDPS na MPA zidi ya wa M23. Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na jimboni mashariki hali ilikuwa mbaya leo asubuhi katika eneo la Bolinga kwenye mbali wa zaidi ya kilomita 315 magharibi ya mji wa Kisangani. Ni siku tatu kisha mapigano makali baina ya askari polisi waliokuwa katika utume mnamo kijiji cha Bosenge na wakaji wa eneo hilo, zimejulisha duru za polisi payauma na lukutu shirika la raia usema, wakaaji walipinga kufungwa kwa wakaaji wamoja wanaoshutumiwa kupiga vikali na kuumiza kiongozi makamu wa mtaa na wanamemba wa ujumbe wake, wakatwa kushimika kiongozi mpya wa sekta ile. Imepita sasa zaidi ya mwezi moja. Watu kumi na wane walifungwa kutokana na mapigano yale. Ni taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko yenye kusoma Masedonia nao Karindamoso kama alivyosema kamanda wa polisi waskari polisi walienda kuchungua makosa yaliyofanywa wakati wa shambulizi la kupinga kusimikwa kwa kiongozi mpya wa Bolinga pakilometa kumi na nafasi ya wa uchunguzi walisikia milio ya risasi. Ni shambulizi li lililoendeshwa na kikundi kimoja cha vijana wakiwa na silaha na mipanga, walikuwa wakishambulia waskari polisi. Upande wa polisi pia walipiga risasi, na mwisho polisi liweza kufunga vijana kumi na wane, wengine walikimbilia msituni kati ya wale waliofungwa sita walitoroka katika jela la polisi Payahuma. Shirika la raia linahakikisha jambo hilo. Watu mamia walikimbilia msituni, wakaaji wamepoteza mambuzi makuku na kadhalika. Shirika la raia linahuzunishwa kuona wakaaji hawatumainie tena viongozi tangu jaribio la kusimika kiongozi mpya katika eneo hilo. Tukumbushe kwamba kiongozi makamu wa mtaa, kiongozi mpya wa eneo hilo na wasaidizi wao walipigwa na kuumizwa na wakaaji wakiwa sikukuu si ya taifa ya samaki ni leo tarehe makumi mawili na ine Juni hapa mjini Kinshasa. Wavuvi wa Kinsuka wanashutumu uharibifu mkali wa jito Kongo. Watu wanatupa uchafu wa aina nyingi katika jito, anasema kiongozi makamu wa shirikisho la wavuvi wa visiwa vya Mmoza Kijume. Maelfu ya samaki zinawao wakiolela Samaki ni kutoka Kingabwa mpaka Kinsuka nini kuguswa na uharibifu wa hali ya maji ya Jito Kongo. Viwanda vyote vinavyopatikana kando kando ya Jito vinatupa uchafu katika maji, hali inayotumiwa na mwalimu Jean-Pierre Dibwe mwenye kuhusika na elimu ya mageuzo au mabadiliko ya vitu katika mazingira. Si mwisho, waskari jeshi wanatupa dawa za kuharibu mazingira katika Jito, inasababisha hatari mayai ya vyura, samaki na, na hata mamba zenye kupatikana katika maji zinafariki sababu ya dawa zile. Vitendo hivyo vinatendwa zaidi na waskari wenye kuwa na silaha namna hiyo ya uvuvi inakatazwa, lakini watu wanaendelea kutenda hivyo. Ijapo kwa kufatana na wavuvi, wakati huo wa upungufu wa maji, miporomoko ya maji ni lazima kwa kuweka samaki. Ndio maana ni muhimu kuendesha ukingo katika eneo hilo, ili kulinda samaki zenye kuwa hatarini nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hatimaye, kulifunguliwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa na mkutano wa wa uongozi wa nafasi za kuweka magari na namna ya kutengeneza maeneo za kiserikali. Mkutano ule uliandaliwa na wizara jimboni Kinchasa ya fedha, uchumi, uchuruzi na viwanda vya kadiri na vidogo, katika usaidizi wa mpango wa utawala wa maeneo za chini. Taarifa Jocelyn Musa Oponde Mengi Zidoni na Wekalinda Muso ushuru wa kuweka gari ungelipashwa kuleta mapato nyingi mjini Kinshasa kufatana na kituo cheni kusika na fedha na ushuru kunako wizara jimboni ya mambo ya fedha uchumi na biashara. Kutimizwa kwake kwa mara ya kwanza haukurahisisha mji kuingiza mapato kama inavyofaa. Ni hasa sababu ya uongozi mbaya wa kodi, pia kutobadilishwa kwa shireni kuelekea jambo hilo. Dola za Kimarekani elfu kumi na tano ndizo pesa zinazoingizwa kwa mwezi, ijapokuwa pesa hizo zinaweza kufikia dola za Kimarekani milioni moja. Wizara jimboni ya fedha au uchumi na biashara inanda mkutano huo ili kubadilisha sheria na kanuni kuhusu nafasi ya kuweka gari, kufikiri kwa namna ya kusimika mpango wa kukusanya mapato, pia kufikiri kuhusu namna ya kutengeneza nafasi mbalimbali, mbali, za kuweka gari kufatana na hali ya sasa. Njoni kwamba mjini Kinchasa na zaidi ya magari elfu mia moja.