zima unasherekea leo siku kuu ya ugonjwa wa kifua kikuu kutafuta kutunza na kuponyesha kila mgonjwa wa kifua kikuu ni mada ya mwaka huo. Mjini Kinshasa, wauguzi walialikwa kwa sherehe iliyoandaliwa na mpango kitaifa wa kupiganisha ugonjwa huo. Jimboni Kivu ya Kusini, watu watatu wamefariki, wawili upande wa jeshi la taifa na mmoja upande wa wapiganaji wa maimai ya Kutumba, katika shambulizi lililoendeshwa jana mtani Fizi na wa maimai dhidi ya ngome moja ya askari wa jeshi la taifa, habari inayohakikishwa na ndugu za kijeshi. Jimboni mashariki, shirikisho la FEC tawi la Uvira naomba shirika la raia livunje hatua iliyosimamisha malipo ya ushuru mbalimbali tangu mwezi wa pili uliopita, ni kutokana na makubali Ulimwengu mzima unasherekea leo siku kuu ya ugonjwa wa kifua kikuu, maada ya mwaka huo kutafuta kutunza na kuponyesha kila mwenye kugonjwa kifua kikuu. Mjini Kinshasa, mamia ya wauguzi walialikwa kwa sherehe kiserikali iliyoandaliwa kwa bahati hiyo na mpango wa kitaifa wa kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu, PNLT kwa kifupi. Sherehe iliendeshwa hospitalini ya Kabinda ambako wengi wenye kukumbwa na ugonjwa huo wanaponyeshwa. Taarifa ya Kwenye chumba cha matibabu cha hospitali Kabinda imeonyesha waziwazi kwamba asilimia makumi manane na tano ya wagonjwa wa kifua wa kikuu wanaponywa baada ya miezi sita ya matibabu. Kulingana na masemi ya wasimamizi wa chumba hicho, wagonjwa wanachunguliwa kuhusu afya bila kulipa, vilevile vile na matibabu yenye wanapokea kwa bure kupitia dawa moja yenye kuwa kati yao na rifampicine, pyrozinamide, isoniazide, etambitol na streptomycine. Muuguzi mmoja mama akiwa Clementine kunena ya kwamba mgonjwa mwenye kunwa dawa hii sikuweza tena kuambukizia wandugu zake ugonjwa huo. Ndio maana analika jamaa kuwa na wagonjwa kuwachunga nyumbani, kwani baada ya wiki tatu ya matibabu hakuna hatari hata moja. Ngambo yake, muuguzi kundu Marcelina analika wakaji kuwa angalifu, kwani kuna ugonjwa wengine wa kifua kikuu wenye sikuambukiza watu. Maana yake ugonjwa huo unapo sehemu fulani ya mwili watu wengine wanavimba sehemu fulani ya mwili. Muuguzi huo kuongeza pia kwamba wa wagonjwa wenye kubaki hospitalini ni wale sikuwa tena hata na nguvu kidogo, kwani wengine awa, dawa wao kunwa inawapa nguvu ya kutosha yenye si kuwalazimisha kubaki hospitalini. Jimboni Kivu ya kusini, watu watatu wamefariki miongoni mwao wawili upande wa jeshi la taifa na mmoja upande wa wapiganaji wa maimai mai ya kutumba. Hayo ni matokeo ya shambulizi lililoendeshwa jana asubuhi mtani Fizi na wa mai mai zidi ya ngome moja ya askari wa jeshi la taifa Duru za pale nyumbani zinajulisha kwamba shambulizi liliendeshwa pa Lubishako, kusini ya kijiji cha Misisi, karibu ya msitu wa Nganja. Habari nayo hakikishwa na duru za kijeshi zini kujulisha kwamba ni wapiganaji wa FDLR wenye kushirikiana na wa mai mai ndio walishambulia askari wa jeshi la taifa. Melezo mengi na wekaji adzuba tulivyojulishwa na duru za kiaskari za mahali, wapiganaji wa maimai walishambulia eneo za waskari wa FARDC asubuhi siku ya kwanza. Wakati mashambulizi iliendeshwa, waskari wa taifa walikuwa kwenye operation za kuwasaka wapiganaji wa FDLR mahali pengine. Ni hivyo hao wa maimai waliwaua watu wawili, yaani askari jeshi moja na hata askari polisi moja waliokuwa wakibaki kwa ulinzi wa eneo. Tulijulishwa ya kwamba hao wa maimai waliwabaka wanawake wa waaskari. Nduru kutoka shirika la raia zilikamilisha ya kwamba wiki iliyopita hao wa maimai walivitupa vibarua kwenye eneo ya Baraka na Mboko, vya kujulisha eti wao watajilipishia kisasi kwa waaskari jeshi wa taifa waliomuua jemadari wao Bwasakala kwenye mapambano iliyojitokeza siku zilizopita. Kulijulishwa pia uhami ya wakaaji, ila hawakuwa wengi, kwa sababu raia wote wa mahali wamezikimbia mashambulizi zilizoendeshwa kwa sikuhao wapiganaji wa maimai, uongozi wa kiaskari JSFDC wa mahali ulikamilisha eti hadi siku hii ya pili waaskari wa, wa FRDC wanaendelea kuwasaka na kuwatafuta hao makundi ya wamaimai waliowashambulia. Ni kiripoti kutoka Uvira, mimi ni Kadia Zuba. Tujelekeze jimboni Kivu ya kaskazini ambako kumezidishwa vitendo vya kuteka nyara na kushambuliwa kwa magari. Watu wasiopungua wa kumi na mnane, miongoni mwao wanawake sita na mtoto mchanga mmoja walitekwa nyara wiki iliyopita pa Goma mtani Rutshuru. Shirika la raia ya jimboni pamoja na Shirika la Canada Justice and Equity yanahuzunishwa na ububu wa wakuu viongozi, wanaomba watendaji wa kijamii na kisiasa wajihusishe. Kwa upande mwingine Viongozi wa Ruchuru hawaseme chochote kuhusu swala hilo. Kutoka Goma, Maro Fimbo Mark anatueleza mingi. Matokeo huu umetolewa na duru ya polisi ukiambatana na wasemaji maarufu toka Ruturu wanawake sita na mtoto mmoja walitekwa nyara na kupelekwa pali pasipojulikana tangu Jumamoja uliopita ngambo ya Ruasa unaopatikana kwa takriban kilometa tatu toka Kiwanza. Duru huo tu uhakikisha ya kama madereva wawili wa mwendesha uchumi ajulikanaye Goma walishikwa na majambazi mtaani ya milima kabla ya kutekwa nyara Jumapili. Hapa Goma watu wawili walitekwa nyara huu Jumapili, tu ulisema duru ya polisi la Monusco Chama cha uhaki na utimilifu kamili la nchi Kanada hapa Goma wamesisitizwa sana na upanuko wa hali ya ugaidi na wizi usiokoma, unyanyasi ya wananchi unaendelea zaidi mno, ukiomba wakuu viongozi wauingilie chama hiki unasikwa viongozi wa mtaa wa kijeshi na hasa ya wananchi kukinga wasafiri na tena waamuzi kuweka kazini sheria ili kumaliza hali hii ya ugaidi baina ya watu. Mwongozi mkuu wa Rutshuru hakupenda kutamka neno hadi hapo. Mheshimiwa Justen Kanya ameahidi kuchunga mwisho wa kazi ya kijeshi mtaani mwake kabla ya maelezo yoyote Goma. Wilayani Ituri, askari polisi na askari jeshi wanashotwa kidole katika uwizi unaoendeshwa mara kwa mara na watu wenye kumiliki silaha mjini Bunya. Miungano ya shirika la raia na hata kiongozi wa mji wanashtumu kuzidishwa kwa mauaji katika mji mkuu wa Ituri. Wiki iliyopita kulihesabiwa zaidi ya vitendo sita vya uwizi na watu wenye silaha, mwanamke mmoja alibakwa pia, vitu vingi viliporwa. Waziri jimboni wa mambo ya ndani anajunisha kwamba mipango nyingi imechukuliwa kisha mkutano wa salama aliyeongoza jana pabunya, mafasiro mengi nawe Marcel Kiza. Makarta mengi meshambuliwa na wajambazi wikendi imepita, hapa Bunya ni makarta kama Rwambuzi, Bakoko, Sayo, Yambi, Salongo, Muzipela na Lumumba. Polisi na askari jeshi wanashitakiwa na washahidi wengi wa Bunya, mashtaka ambayo imekubaliwa na muungano ya vikundi ya makabila yote hapa Ituri. Yani Inadi Didi Angaika, presidenti ya hii muungano, anasema ya kwamba hii wizi imefanyika na watu wenye kubeba silaha kama askari polisi na askari jeshi. Hii tabia ilito mara kwa mara na sultani hapa Bunya. Fimbole Bilie anasema ya kwamba kuishi mwingine moja wa jeshi na askari polisi iko hatari sana kwa usalama ya raia. Anasema ya kwamba awa watu wenye kubeba silaha watembea usiku mzima hali ya kuwa wako kazini. Kamanda ya polisi hapa Ituri anakubali maelekezo vibaya ya askari polisi moja moja. Luteni Kanali Israel Kantu analomba kwa wakaji wote wapate kushitaka polisi yoyote ambayo takamatwa na iko na zorotesha usalama hapa Bunya. Waziri jimboni ya mambo ya ndani anasema ya, ya kwamba uamuzi mbalimbali imekwisha kukamatwa kwa kupiganisha hali ya usalama mji Bunya. Uamuzi hii haikupewa mbele ya wapasha habari. Toka Bunya, mimi Marshal Kiza Bya Mungu kwa niaba ya Redio Kapi. Hatimaye jimboni mashariki uongozi wa muungano wa mashirika ya Kongo ya Kidemokrasia FEC tawi la OWL unaomba shirika la raia la wilaya ya OWL livunje hatua ile usimamisha malipo ya ushuru mbalimbali mbali, mbali. Hatua hiyo ilianza kutimizwa tangu tarehe 15 mwezi wa pili uliopita. Celestin Bekabisia alitoa mwito huo jana wakati wa mkutano wa kujulisha makubaliano yaliyosainiwa kati ya FEC na serikali ya jimbo la mashariki. Ni makubaliano kuhusu karabati wa barabara. <todicatua> serikali ya jimbo la mashariki inapasha kutoa kiasi makumi tano na ine nukta tatu na shirika feke kiasi makumi ine na tano nukta saba ya feza yeni kulazimishwa kwa kutengeneza barabara ya nyangara isiro. Mchango ya feke kwa kazi ilo ni kulipisha feza ya barabara kuingia au kutumiwa kwa feza kuitengeneza, ni kazi leni kuangalia shirika feke. Basi mchango ya feke inaelekea vifaa vitu vingine, hata feza basi, kama hatusikilizane, kama hatuchuguwe kusudi ile ya kuondosha kizuio ya kulipa kodi, ni kusema kibarua ya makubaliano ilo haitakuwa na mafaa, kazi haitendeka vizuri. Kwa upande mwingine, shirika la raia linahaidi kujibia fek baada ya siku moja, kusudi lipate wakati wa kuchungua ombi hilo. Na huo ndio mwisho wa habari zetu, wapendo wasikilizaji, asanteni kwa waliojiunga nasi oh.