ni vinyume kamili yani, usalama wa maeneo yote ya madini, uongozi wazi wa mali ya nchi, wala tena ukingo wa mazingira. Ni leo tarehe makumi mawili na nne mwezi wa tatu, ukumbusho wa miaka makumi nne na tano ya kufariki kwa rais wa kwanza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kasavubu. Ibada iliandaliwa popote katika jimbo la Bakongo, wakati mjini Kinshasa, chama cha kisiasa cha Abaku kilimtolea heshima kunako mnara wake, nafasi ya Romponkipwanza na, na tutazungumzia mwisho mpango Peace One Day ulioanzishwa mjini Goma inapita siku chache na utakaoendelea hadi mwezi wa kenda ujao. Waziri wa masomo ya kimsingi, primari, sekondari na ufundi amekumbusha kwamba sio mpango wa michezo bali ni wa maadhibisho. oh, Mkutano wa pili wa taifa kuhusu madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa rasmi leo siku ya kwanza, mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kisa cha mkutano ule ni uongozi wa kudumu na wenye kuwa wazi wa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiisha mapigano. Wakati ule wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanangoja vinyume kamili. Mwisho wa mkutano ule ni hasa usalama wa maeneo yote ya madini, uongozi wazi wa mali ya nchi, wala tena ukingo wa mazingira. Walisema hivyo mbele ya makofona mwanzetu, Sifa Maguru. enalo shirika la raia la jimbo ya Manema linadai uongozi wazi wa mwito kwa manufaa wakaaji wa mtaa wa Kailo wanayo hatari kukosa siku za hapa karibu. Nafasi ya mlimo ni zaidi wakaaji wa eneo ya Bangengele na Wasongola. Na liwali wa jimbo la Manema ana maoni hayo hayo, lakini huyu anakumbusha kwamba kuna sheria inayoruhusu mgao wa pori kubwa, lakini inaomba pia wakaji wafaidishwe. Kwake John Masimango presidenti wa gundi la raia ya Manyema, kwa kukomesha mgogoro, kibarua cha liwali kinachoomba kutia nuta kwa tendo hiyo kinapashwa kuheshimiwa. Tuna mnukuu, tutaomba kuwe mkazo kwa utendaji kusudi serikali ya jimbo ikamilishe mambo aliyoyaomba yaomba kwa kibarua chake, sababu japo sheria bado kubadilika, upinzani uendelea Mwisho wa kumnuku. Akirudisha jibu, liwali Pascal Tutu Salumu kuwa na pori uruhusiwa na serikali, ila inaomba uhusiano na wakaaji, tuna mnukuu, mara nyingi sio wakaaji wanaonungunika, ila watu ambao wanapenda kupata pori hizo, wale wanaokuwa na pori zaidi ya vikaratasi vya serikali upashwa kusikilizana na wakaaji, mwisho wa kumnuku. Kiongozi wa jimbo alikumbusha kwa wale ambao hawatumikishe pori zao kama sheria ya pori kisha muda fulani kama hakuna kitu kinachofanyika watapoteza pori zao. Nikiripoti toka Kinshasa ni Mirigoberi, mwandani wa Lumba, Radio Kapi. Hey, ni leo tarehe makumi mawili na nne mwezi wa tatu, ukumbusho wa miaka makumi na tano tangu kufariki kwa rais wa kwanza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kasavubu. Ni kwa hiyo ibada iliandaliwa na serikali ya jimbo la Bakongo katika mitaa 11 na miji mbili ya jimbo hilo ni katika uhusiano na mashirika pamoja na vyama vingi vya kisiasa. Upande wa shirika zimoja za kiraia za jimbo zinalazimisha ukarabati wa mnara wa Joseph Kabila wa Joseph Kasavubu unaoharibika sana. Taarifa ya Giroje Nyampala kutoka Matadi, mengine na mwenzetu wa Uvira Fisto Ngoma Mayabala. Kaburi ya Joseph Kasavubu inapatikana kwenye kijiji cha Singini magharibi mwa mji wa Matadi. Mwanamembo wa shirika la kiraya tarafani Chela anahakikisha ya kwamba kaburi hiyo inatoboka kwenye paa na maji ya mvua upenya ndani yake. Mbunge wa taifa Albert Fabrice Pwela amerudi kutoka sehemu hiyo ya jimbo ya Bakongo na alihakikisha habari hiyo. Jukumu sasa ni kwa serikali kukamata hatua ya kukarabati kaburi hiyo, lakini pia kukarabati barabara yenye kuelekea kwa mahali hiyo ya utalii la kiraia inapendekeza pia siku hii ya tarehe makumi mbili na nne itangaziwe kuwa siku bila kazi, kusudia kuheshimia jina kubwa ya Joseph Kasavubu. Kwa upande mwingine, ibada mkuu nao ilipangwa katika miji mbalimbali mbali jimboni Bakongo. Kwa mfano, maafisa wa serikali wa jimbo ya Bakongo walishiriki katika ibada kwenye parokia ya Saint Joseph katika mji wa Kisantu mashariki mwa mji wa Matadi. Pamoja nao wanachama wa ujenzi wa Raisi Joseph Kasavubu pia na muungano wa wajenzi wa Bako chama cha Joseph Kasavubu na ijapokuwa kuna maandamano ya kiserikali yaliyoandaliwa kwa ukumbusho ule, chama cha kisiasa kisasa Bako Alliance des Batisseurs du Congo kilimtolea heshima kuna mnara wake nafasi ya Ompo Kimponza. Walishiriki pia na memba wa vyama vimoja vya kisiasa vya upinzani isawa UNC ya Vital Camere pamoja na mkusanyiko wa kisiasa Sovole Congo unaoongozwa na Martin Fayulu, wote pamoja walitambua uongozi njema na ukamilifu wa marehemu rais wa kwanza wa taifa Joseph Kasavubu. Taarifa katika ino Saulinga katika usomi wa Bili Ivan Lutumba. Tujulishe kwanza kwamba wanamemba wa chama cha kisiasa Wabako walionyesha huzuni wao kwa sababu viongozi wa serikali sikuanda sherehe hata moja juu ya ukumbusho ya masiku mane na tano ya kifo cha rais wa kwanza wa jamhuri ya Kongo bwana Joseph Kasavubu. Dr. Pierre Anatol Matuswila, kiongozi wa taifa wa Bako, anaeleza kwamba wenye historia wote ni kukubali kuwa Joseph Kasavubu yeye ni kwelikweli baba ambaye kusimamia uhuru wa nchi, msimamizi wa uongozaji bora, udemokrasia na ushirikiano kati ya majimbo. Kwa hiyo inahitaji jina yake ikuwe kati ya majina kubwa wanayokumbuka kati ya nchi ngambo yao. Wanachama wa kisiasa UNC cha bwana Vital Kamerhe wananena kwamba lazima wananchi wote wakuwe wanakumbuka bwana Joseph Kasavubu kama rais wa kwanza wa Jamhuri ya Kongo. Vile vile mbunge Martin Fayulu yule ambaye anaalika wa Kongomani kufuata mfano nzuri ya bwana Joseph Kasavubu sawa uadilifu wa nchi na umoja wa taifa. Tukumbushe kwamba bwana Joseph Kasavubu aliondoshwa kati ya kiti ya rais wa Jamhuri mwaka wa 1965 kupitia nituzungumzia sasa mpango Peace One Day ulioanzishwa mjini Goma, imepita siku chache, na utakaoendelea hadi mwezi wa kenda ujayo. Wazi wa masomo ya chini amekumbusha kwamba sio mpango wa michezo bali ni wa maadibisho. Mradi ule wa kimataifa unaongezeka kwa mpango wa serikali wa kuhudumia amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hadi mwezi wa kenda mashule elfu makumi na tano yataguswa na kampeni ya umizaji wa Peace One Day. Afuatayo ni waziri Mater mwangu mbele ya mikrofoni Dona Madimba tulisisikizia kwani masomo ikuwe kitu ambacho hawezi wa kugusa. Lazima Umoja wa Mataifa kuchukua mpango ya kutia shule kati ya vyumba ambavyo vinapaswa kuheshimiwa, ili sisi wote tukuwe na heshima shule kwa sababu si vizuri wakati ya vita wapiganaji kuenda kubeba viti vya wanafunzi jua kuwasha navyo moto wala kubadilisha shule kama kampi ya kijeshi. Tunafikiri kwamba lazima kuheshimu kweli shule. Tunapanga kampeni moja na pamoja na UNICEF tutakuwa mabango yatatiliwa fasi yote katika mashule elfu makumi ine na tano kati ya jamuri mzima ili mnamo tarehe makumi mbili na moja mwezi wa kenda kupangiwe tamasha moja mjini Goma na kupanga shughuli mbalimbali juu ya amani. Waziri Makere Mwango amejulisha kwamba mpango wa ujenzi na no ukarabati wa mashule elfu moja kama ilivyo arifua popote katika nchi unaendelea bila shaka, na kwa sasa zaidi ya mamia ya mashule yamekuwa tayari. Kwa mwisho mashirika ya raia ya Isangi na ya Basoko yanaomba kusimika hakika kwa matribunali ya amani katika maeneo yao na katika wilaya yote ya Chopo. Ni taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko inayosomwa na Billy Ivan Lutumba. Vyumba vingi vya mahakama ambavyo kuundwa kati ya mitaa mengi wilayani Shopo bado kuanza kazi. Kulingana na shirika la kiraia mtaani Isangi, wakazi ni wahanga wa kulipishwa pesa kinyume na sheria na kuhukumiwa kiolela juu ya kutokuelewana kati ya ndoa hata ugomvi wa pori na kadhalika. Kulingana na msemaji wa shirika la kiraia mtaani Isangi, migogoro mengi inasababisha ukosefu wa ushirikiano kati ya jamii kwa sababu kesi sikukatwa jinsi inastahili. Perez Bolengelaka anatoa mfano wa mgogoro kutukia mtaani Isangi mwanzo wa mwezi kati ya na yanjambi yenye kusababisha wenye kujeruhiwa zaidi ya kumi na shule moja kuunguzwa. Ngambo yake kiongozi wa chumba cha mahakama pale ya Ngambi anajulisha kwamba waendesha mashtaka wa vyumba vya mahakama vya mita sita wanasubiri tu fedha ya safari yao kutoka Kinshasa na kwenda fasi yao ya kazi. Kuhusu jambo hili, chumba cha katibu wa baraza kuu ya waendesha mashtaki hapa mjini Kinshasa wanakubali, kwani kumekuwa shida juu ya safari ya waendesha mashtaki hawa, lakini wenye ambaye kuwa hapa mjini Kinshasa watajulishwa muda ya masiku ndogo si