Msako wa wapiganaji wa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR ulianzishwa leo asubuhi mtaani Uvira, katika jimbo la Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa kamanda operesheni ya kijeshi Sokola pili Ndugu za kijesi nakikisha kwamba wanajeshi wa FARDC tayari wanadhibiti kambi ya Revo ambao walikuwa wapiganaji wa FDLR yeah. Na wakati wa sala mwaka iliyoandaliwa mjini Washington tarehe 5 Februari iliyopita wapinzani wa Kongomani waliomba wakuu wa kiserikali wa Marekani waunge mkono heshima ya katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huo ulikusanya zaidi ya wakilishi mia moja wa makanisa ya ulimwengu. <coughs> na wilayani Ituri, jumba la uzazi la kituo cha afya cha injili cha Bunia lilishambuliwa siku ya Mungu usiku na watu wenye silaha. Wakuu wa hospitali hiyo wanashutumu uzembe wa mashirika ya usalama. <coughs> Msako wa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDL na majeshi ya FARDC ulianzishwa leo asubuhi mtaani Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kamanda wa operesheni za kijeshi Sokola Pili jimboni humo, jemadari wa brigedi Espera Masudi ndiye alianzisha operesheni hiyo dhidi ya oni wa FDL katika kijiji cha Revo kupita milima kadiri ya Mulenge. Duru za kijeshi kutoka jimbo la makuu matatu na tatu zinahakikisha habari hiyo na tayari wanajeshi wa, wa, wa FARDC wanazibiti kambi ya Revo ambamo walikuwa wapiganaji wa FDLR. Maelezo mengi kutoka Uvira na Wefistongo mama ya bala. Kambi ya wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR ya kijiji cha Revo inapatikana kwenye kilomita makumi tatu na Lemera Centre. Leo asubuhi mapema kambi hiyo ilishambuliwa na jeshi la FRDC kufuatana na duru za kijeshi karibu na kamanda wa operasheni hiyo Jemedari Esperant Masudi. Matokeo ya mapambano itajulikana baadaye, lakini tayari ngome ya wapiganaji hao wa Nyarwanda zimedhibitiwa na jeshi la taifa katika vijiji jirani kama vile Rufu ye na Mulindi. Milio ya risasi na silaha nzito ilisikilika. Presidenti wa shirika la kiraia pa Lemera alisema ya kwamba vikosi vya jeshi la FRDC ilianza kupelekwa mahali hapo wiki iliyopita. Jana na leo asubuhi askari jeshi ilishinikizwa na idadi kubwa hapo Lemera, na wamoja walipanda milimani kuwasaka wa FDLR. Hata hivyo, inosandaeba alionyesha wasiwasi kuhusu ulinzi wa raia katika maeneo ya operesheni hiyo hasa katika vijiji vya Mugule, Rushama na Mulenge ya kwanza na ya pili. Tukumbusha kwamba kazi ya kushughulikia wapiganaji wa fblr ilitarajiwa kwa siku nyingi kabla ya kuanzishwa leo hii jimboni Kivu wa kusini. Toka Uvira fisongo mama ya bala kwa nyaba y radio Okapi. Eh, kwa kifupi, waziri mbelezi wa mambo ya kigeni aliwasili leo mbele ya mchana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini. eh, Didier Renders alisema alifika huko kwa kuchungua hali ya utimizi wa miradi iliyosaidiwa kifedha na uhusiano wa ubeleji na tena kwa kukutana na wakuu wa MONUSCO. Huyo anatamani msako dhidi ya makundi ya silaha uendelee bila kusimamishwa kwa ustawi wa Kongo. Akishindikizwa na mwenzake waziri wa ubeleji anayehusika na uhusiano, Didier Renders alizungumza kunako uwanja wa kimataifa wa ndege wa Goma na liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Feler Lutaichirwa, mbele ya kwenda paruchuru kwenye umbali wa kilomita makumi saba kaskazini ya mji wa Goma. Mm, wapinzani wa kongomani waliomba wakuu wa kiserikali wa Marekani waunge mkono heshima ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombi hiyo ilifanyika wakati wa sala ya mwaka iliyoandaliwa mjini Washington tarehe tano Februari iliyopita. Mkutano huo ulikusanya zaidi ya wakilishi mia moja wa makanisa ya ulimwengu, wakati wa marudishio ya mkutano uleleo siku ya pili mjini Kinshasa. Mmoja wa wapinzani alifurahishwa na ziara hiyo ya amerikani iliyotoa matunda na yenye matumaini. Frank Diongo, mbunge wa taifa, anajiwa na na Mimie Ngumba mulongo Nous tulikutana na vyumba viwili vya uongozi wa ubunge wa Marekani, kisha tulikutana na wakuu viongozi mbalimbali wa serikali. Tangazo tulilotolea Marekani ni kwamba rais wa jamhuri anaongoza nchi tangu mwaka wa elfu mbili na moja hadi leo. Tuna katiba yenye kulazimisha rais wa jamhuri atolewe madaraka ya miaka mitano, madaraka inayoweza kuongezeka mara moja. Wakati alichukua madaraka, raia walikuwa wakingoja kukomeshwa kwa vita, kuundwa kwa kazi na kadhalika. Kwa hiyo tumekuja kufasiria viongozi wa Marekani mahitaji ya raia yenye kuomba rais wa sasa aheshimu muda uliolazimishwa na katiba. Upande mwingine, zaidi ya wagonjwa mia tatu makumi manane walifariki kutokana na ugonjwa wa wa kikohozi kikuu mwaka wa elfu mbili kumi na ine kwenye wagonjwa elfu tano mia mnane waliohesabiwa katika jimbo la afya la Bandundu ya tatu. Ni jimbo linalopatikana kusini ya jimbo la Bandundu na lenye kukusanya mitaa makuu mawili na ine ya afya ya wilaya Kwilu na tatu katika Kwangu. Nambari hizo zilijulishwa jana, siku ya kwanza paidiofa na daktari kiongozi wa jimbo la afya la Bandundu wakati wa mkutano wa ukubali wa habari kuhusu magonjwa ya ukoma na kikohozi kikuu. Kwa mjibu wa daktari Patrick Bobanga, mbinu zilisimikwa kwa kwa kupinga hali hiyo. Tumsikilize mbele ya mikrofoni Adlenkwe, wa Radio Semo Idiofa. La sick, mtu ambaye iko mgonjwa anapaswa kwenda mbio kujionyesha kwa waganga la au hospitalini. Tunajua kwamba mtu mmoja anaweza kuambukiza watu kumi, gisi waganga wa kifua kikuu wanaposema kisha kujifunza, inafaa mgonjwa ajifunzishe mwanzo wa hiyo magonjwa. Kwa watu ambayo wako na magonjwa ya ukimwi wako wadhaifu sana kwa kuambukizwa na hayo magonjwa ya kifua kikuu, gisi magonjwa hayo yako ya kukula mwili, ndiyo maana yanaambukizwa mbio sana. Ni kusema kwamba kama unapatikana na hayo magonjwa ya kifua kikuu, inafaa uende mbio kwa hospitali utunziwe. Jueni kwamba kupinga kwa ugonjwa ya kifua kikuu ni swala lenye kuhusu watu wote. Tunapashwa kujielekeza kwenye hospitali ili wajue kwamba uko na ugonjwa wa kifua kikuu, na kama uko na ugonjwa, wakikupa dawa tumi tumia hayo kwa haraka si, na umalize dawa yote kama ilivyostahili si? <coughs> Mjini Kinchasa, tena mtaa wa Kintambo na kituo cha afya meno cha Gombe vilianza tangu leo asubuhi kampeni ya matunzo ya meno kwa watu wengi, ni kwa malipo ya faranga za kongomani elfu kumi kwa kila mgonjwa. Kampeni hiyo itadumu siku mbili na inaendeshwa nafasi ya Kintambo Magazin, nafasi barabara Kasavubu inakutana na barabara Nguma. viongozi wa mtaa wa Kintambo wanajulisha kwamba kampeni hiyo ni ya lazima, pia inaandaliwa sababu wenye kugonjwa meno walikuwa wakijitunza zaidi kwa namna isiyo stahili, sababu ya ukosefu wa fedha. Wakaji wamekubali kutoshwa meno ijapokuwa mara nyingine inafaa tu kutunzwa vizuri. Katika kampeni hiyo, matunzo yenye kutolewa ni ya dola za Kimarekani makumi sita au makumi mnane. Kwa kawaida, kazi hiyo ya kijamii inafanyika na waganga makumi mawili na mnane wanaoendesha kazi bila kulazimisha malipo. Shabaha yao ni kufikia watu wote. Basi wanatoa hakika matunzo gani? Muganga mpeti Marie Jeanne anaeleza: tutatoa matunzo ya kwanza au kutosha meno au tena kufunga meno iliyotoboka. Tunatoa maadibisho kuhusu ulinzi wa meno, tunasafisha pia meno, tuna pia kituo cha kufasiria namna ya kusafisha meno. Muganga mpeti Marie Jeanne wa kituo cha afya cha Gombe anajulisha kwamba ni kampeni ya si vita ya aina hiyo, kisha zile zilizoendeshwa Pakinkole, Ngalema, Gombe na Kasavubu. Pia sio kampeni ya mwisho. E, kwa kumaliza wilayani Ituri, jumba la uzazi la kituo cha afya cha injili cha Bunia lilishambuliwa siku ya Mungu usiku na watu wenye silaha. Waliumiza mganga mmoja kwa risasi kisha kuiba mavazi ya watoto wachanga na fanga za wagonjwa. Wakuu wa hospitali hiyo wanashutumu uzembe wa mashirika ya usalama. Maelezo mengi nawe Sadiki Abubakar kutoka mji wa Bunia. Ilikuwa usiku wa manane wakati kundi moja ya watu wenye kubeba siraha lijiingiza kwa manguvu hospitalini baada ya kumshika zamu. Waliingia kati ya machumba zote ya hospitali wakivunja milango kwa maneno yake mganga mkuu ya hospitali yaseme, wajambazi hawa walipekua moja kwa moja chumba ya kupasua watu na yale ya mama kuzaa ama maternite, wakabeba hata manguo ya watoto wachanga. Mganga mmoja aliyetaka kuja kuwatibu wagonjwa asiyejua lolote alipigwa risasi kwenye mguu, lakini hakufa. Bwana Ige Fariala, msimamizi ya hospitali, anashutumu kimbilio ya askari polisi iliyochelewa. Jueni ya kwamba baada ya haya ya ujambazi watu hawa walikimbia mahali isilojulikana. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio kapi, Okapi oh