Santi nauwe anga kwanza, fateni vicha vikubwa vyabarizenewe jimboni Kasai ya Mashariki, mjini Mbuji Mayi. Chumba cha kuchunga silaha na vifaa mbalimbali vya kijeshi viweza kungua lewi kishamchana, kunako kempi Nyungulo. Mengi mtayafata baadaye. Na katika jimbo la Katanga, mjini Kamina, ambako anapatikana msimamizi maalumu kati mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Marte Kobler aweza kutembelea lewi Maeneo ambako huenda kupokelewa waliopokonywa silaha. Na shirika la kuchimba petroli nchini Global Witness linahuzunishwa na hali ya kusafirishana, kukubaliana kati ya shirika NRC na serikali ya Kongo kuhusu uchotaji wa petroli katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa upande wa Atlantiki ya Kongo. Mengi mutayafata baadaye, oh, Habari kamili jimboni Kasai Mashariki, kama nyumba kubwa ya kuchunga silaha na vifaa vya kijeshi vya e, jimbo la tano la kijeshi iliungua leo hii siku ya tano, kisha mchana kati. Kuungua kwa masasi na vifaa vya kijeshi na silaha kulisababisha uharibifu wa vitu vingi na watu wingi kuumizwa vikali, mpaka katika kilomita tano na kambi Nyongolo mahali pa ajali ilitukia kwa upande wake li waliwajimbwa na hakikisha kama ni radi kubwa ilianguka katika nyumba ile. Mengi katika taarifa ya stenda lafina na mwandishi wetu Pascal Masirika. Na mlipuko wa leo ukisha saa za mchana kati, mlipuko wa silaha nzito umepelekea watu wengi kushikwa na uoga kwenye soko kubwa la Bwakadianga na katika mji mkuu wa Mbujimai, mji mkuu wa jimbo la Kasai ya Mashariki. Vivyo hivyo silaha nzito zimeripukia vile vile juu ya nyumba kadhaa katika eneo hilo. Ukuta wa kanisa moja umeweza kuguswa na ajali hiyo. Kufuatana na hali hiyo ya leo, hali ya vuta ni kuvute, viongozi wa shule mbalimbali wamewaambia wanafunzi wao warudi nyumbani kwao. Idadi ya watu waliofariki haijajulikana bado. Hivi sasa wengine waliojeruhiwa ni sawa vile maaskari hospitali za Bonzola Muya na Dipumba zimeweza kurudisha uh, wengine watu ambao waliweza kujeruhiwa hivi sasa. Viongozi wa jeshi hawajasema lolote kuhusu kisa kilichotukilia, uh, kuhusu mlipuko huo. Na jimboni Katanga, msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Marte Kovle alifurahishwa na mpango wa kuwapokea wanamgambo huenda kupokonywa silaha na kuingizwa kwao katika jeshi la taifa FRDC Bakamina. Hayo ndiyo yajulishwa leo hii, siku ya tano kisha safari yake katika maeneo ya kuwapokea pamji huo, umbali wa kilomita mia sita kaskazini na mji wa Lubumbashi uko alitembelea maeneo tatu juu ya munane yenye kuwa chini ya uongozi wa kituo cha kijeshi cha kamina ni vyumba vya vyakula na vitu vingine na mbili vya kulalia ikiwa masomo ya zamani ya uongozi wa karta 13 tatu marti yupo mbele ya mikrofoni ya ipolite karenga wa radio kijami kaminaninafurahishwa sana na gisi mambo yatayarishwa hivi sasa mahali hapa chenye kubaki hivi sasa ni kuzungumzia mambo hayo yote na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, maoni yangu ni kwamba kuna wapiganaji wa zamani wenye kuwa n, kuwa kule Bweremana na wengine katika kambi nyingine. Chenye kubaki ni kufuatilia kwa makini, ajili ya kujua nani alikuwa mpiganaji au la, ajili ya kuwarejesha katika maisha yao ya kawaida. Tubaki katika jimbo lile la Katanga kuweza kujusha kama yapata watu elfu makumi tatu na tano walikimbilia mtaani Malemba Nkulu tangu mwisho wa mwaka wa 2013 au wanatokea pata bamiji kumi na tano lizounguzwa na wamaimai wenda kujiita wa mtaalamu vita kiungu Mutanga Jedeon, patana na maoni ya shirika la kiutu na akiza binadamu Medafe. Wahami wale wanasongamana pembeni ya barabara ya upande wa Manono na wanaishi katika hali mbaya sana. Kiongosi ya shirika Medefe Mkili Ado Ilunga Mulaji anajeleza juu ya jambo lile mbele ya mandisho wetu Denise Maeu. Il faut dire ouvertement que chaque fois quand on parle du triangle de la mort souvent, npa tumetazi kujua rasmi saa zote wanaosema jambo la triangle ya kifo inametazamia zaidi upande wa Mitwaba, Manono pamoja na Pweto, bali tuko tukisahau ya kwamba kama kuna territoria ya malembankulu nkulu, teritoria hiyo hasa zaidi upande wa sheferi Museka, kuna yapata vijiji zaidi ya kumi viliyounguzwa na watu wengi wamekwisha kimbia vijijini mwao wakiwa na uoga wa kuona kwamba wata kwa muda ute, tunaosema hakuna mtu anaishi katika vijiji hivyo, ukwani vijiji vyote vimeunguzwa na umati wa watu wote hawa wamejikuta barabarani, wakiwa wakijielekea hapa na kule, fasi ambapo wamekosa maji safi, malisho bora, wengine wamegonjwa malaria na kukosa damu. Sio jambo la teketeke kutoa hesabu ya watu wanaomiliki nafasi hiyo, bali tujue tu ya kwamba kuna hesabu karibu ya alfu makumi matatu ya watu wakiwa katika hali ya fifu chumba cha ocha mjini Lubumbashi kilijulisha kujuwa jambo lile tangu kipindi cha pili cha mwaka jana. Mahitaji ni mengi na idadi ya waami inaongezeka kila siku, alisema ocha na kuhakikisha kama uenda baadaye kugawanya vyakula kwa waami yapata elfu kumi na tano wa malemba nkulu na twende wilayani Ituri kwa kuweza kujuisha kama kiongucha wa ujasusi katika eneo la vita wa askari la taifa, anastakiwa kunyanyasa gari lisilo lake. Kufuatana na maoni ya kundi lile, Meja Sakaji anaongoza gari bila vikartasi na haki ya kuwa mwenyezi gari lile. La aina ya jipe ni lake, Franco Ngunde aliyotoka mjini Kisangani na gari hupatikana mikononi mwa ofisa kwa udanganyifu kama iliibwa Uganda kundi la kijeshi linahakikisha kama vikaratasi vyote vya gari vilionyeshwa na kuhakikishwa kwa mwenyezi, kunako kuandikishe kundi lile la sheria ya FRDC. Mwenyezi wa gari yupo hatarini, wa mkili wake Mathieu Komanda anajieleza juu ya unyanyasi huo wa meja. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jose de Chartemenga. Wanageuza, wanasema iliko gari ya fraud aliiba, anaonesha barua, lakini mpaka hivi wanaendelea kutumikisha gari ya mwenye naye bure tu. Gari inatumikishwa na Major Sakaji ya TD tangu siku gani? Mtu akisizire wa kitu, wanaitumikishaka na zaidi ya pale. Anatoa tena plaque, iko kitu ya kushangaza sana kwa sababu anavaa nguo ya jeshi, wanamwonea mtu iko raia civil bure tu hivi na tena wanasema yeye iko hapa anafichama. Anafichama kwa nini? E, ndiyo maana tunataka kujulisha watu kama kukitokea jambo fulani ambaye itahatarisha maisha ya bwana Ngonde Franco juu ya kari yake ambaye iko, naomba wamrudishie eke. Hawatai kurudisha kukifika shida, commandement militaire ya zone opérationnelle safisha watakuwa teni comme responsable ya shida yoyote itampata huyu Mkongomani. Wanataka wamnyamazishe wakisema ke akiulizwa juu ya jambo lile, jemadarfari sikabwe kiongozi cha FRDC Ituri anaomba kundi la kisheria limpelekee vikaratasi vile kwa uchunguzi upya, jambo lenye kutupiliwa mbali na mwenyeji wa gari. Kinshasa, kampuni Global Witness linashutumu hali mbaya ya kukubadilishana madaraka kati ya shirika Nerserji na serikali ya Kongo Kidemokrasia kuhusu uchimbaji wa petroli huenda kupatikana kwa upande mrefu wa Kongo Kidemokrasia. Katika ripoti iliyojulishwa jana siku ya ine kiserikali, shirika lile la Uingereza linajulisha kama kampuni lile la kuchota petroli iliweza kununua eneo lile kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia kwa kiasi cha elfu mia tano ya dola za Kimarekani mwaka wa elfu mbili na sita na kuuzisha eneo lile kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia kwa milioni mia moja makumi tano ya dola za Kimarekani mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Shirika lile la Uingereza ni faida kubwa kwake ndilo lilijulisha, na kuweza kwa upande wake kusema kama inajieleza kama serikali ya Kongo kidemokrasia haitangaze kamwe mapatano ya kuhuzisha, na hiyo ni umbali wa sheria ya nchi kwa uongozi wa wazi, na pia kuogopa kutokuwa wazi kwa mwongozi kwake. Global Witness makubaliano ya petroli yoks iliyokubaliwa pamoja naersey inayo maoni mengi yasiyokuwa ambatana ambayo huenda kuwa siri kwa mwenyeji Dan Getler. Katika sekta ya madini, Robert Witler anahakikisha kama ni mpango ule una wakuuzisha mfanyabiashara aliingia mfukoni mwake, na mara alipata faida kubwa sana zaidi ya 300 ya dola za Kimarekani kuliko aliyoilipa mwaka 2006. Makampuni mengi ya usaidizi wa neseji hayajulikane. Kuna harufu bila shaka ya ruhusa, ni vile tangazo linasema, na hayo yote ni kutofatana na mipango ya sheria ya nchi. Ripoti hii inatangazwa wakati bunge la taifa linajitayarisha kuchunguza sheria kuhusu uchimbaji wa petrole na mali mengi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni