Ztu y kua karibu, mpendo wa msikilizaji kwa habari tunazo jioni ya leo. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa ma, mikutano za taifa yanaendelea katika makundi mbalimbali kulingana na maoni yao yale watawanya, ni wakati sasa wa uhusiano kusiasa kwa kutayarisha maoni ya pamoja ila na uzuni ni kubwa wazo kuhusu sepeyi inchini Kongo ya kidemokrasia yakizunguzwa. Waganga wa vituo vya afya vya serikali wakiwa na memba wa shirika sinamede wanaendelea na mgomo wao wakazi kazi, ingawaje mwito uliotolewa na serikali wikiwonda kumalizika. Ila yani Ituri, hali ya maisha ya wakaaji si nzuri sana katika eneo la walendu bindi mtani Irumu ni vinyume vya mapambano kati ya FARDC na mgambo wa FRPEI. Habari kamili kuhusu mikutano za taifa. Ni leo hii, siku ya kwanza, ndipo kumeanzishwa mikutano ya kuchungua mpango muhimu. Wahudhuriaji wanaombwa kuenda kuchukua hatua za uhusiano kisiasa, na kazi tu zinaendelea kama kawaida katika makundi mbalimbali mbali, kuhusu maoni iyowagawanya katika makundi hayo ni wakati sasa wa kubishana juu ya maoni ya pamoja na juu ya mahitaji ya kutolea kundi mo, pamoja katika mkutano mukutano mkuu. Taarifa ya mwandishi wetu mimi Engumba Mulungu mengi sizintu yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama washiriki katika mkutano huo watajadili kuhusu migogoro na juhudi za kuimarisha amani na usalama katika nchi za dunia ya Kifaransa. Wao kuzungumzia pia, kulingana na taarifa iliyotolewa na ofisi ya mwakilishi binafsi wa mkuu wa nchi za Francophonie, jinsi gani wanaweza kuimarisha ushirikiano na umoja wa Mataifa na mashirika ya mpenzi wa shirika la kimataifa la Francophonie. Mpango wa jamhuri ya Kongo unalinganishwa kweli na utakaji upya wa wakuu wa nchi na serikali juu ya kuimarisha jukumu la Francophonie katika mahusiano ya kimataifa. Mkutano huo aongozwa na, na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa na Frankofoni na pia mwenyekiti wa mkutano wa mawaziri la Frankofoni, mmoja kati ya vituo vitatu vya OIF. Naam, ilikuwa pale ni mwandishi wetu Bili Ivalutumba, na baadaye punde kidogo tutaweza bila shaka tukiwa katika ukarasa huo unaoelekea mikutano za taifa. Hayo mazungumzo yanapaswa kuchukua hatua ya kubadilisha hali ya sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hayo ndiyo maoni ya kundi la taifa kuhusu koti ya hukumu ya kimataifa. Maoni hayo yalijulishwa wakati wa mkutano na wapasha habari kunako Stade del Martir, hapa mjini Kinchasa. Shabaha ya maoni yale ni kukamilisha uhuru na ukweli wa sheria, huenda kushimika haki za binadamu katika nchi, na hayo huenda bila shaka kutoa matatizo kwa majibu ya mahitaji ya wale waliotendewa vibaya walionyimwa haki zao na sheria yao patana na sheria. Taarifa ya mwandishi wetu Jacque Ive Molima padoi mengi si vyonti yafate na Jean Desire Kanyama. Mkusanyiko wa taifa zidi ya korti ya hukuma ya kimataifa unaisi, sheria huru na nguvu ndiyo nguzo ya taifa inayousilimu, ni vivyo hivyo katika mkazo wa uwezo wa serikali na umoja wa nchi. Ni kwa hiyo swali za sheria zilipaswa chukua nafasi ya kwanza katika mazungumzo ya Wakongomani, unaisi mkusanyiko ule. Mwakili Andre Mariki Tomasi Mango amezuuliza matokeo ya mazungumzo yote ya wakongomani ni gani? Yenye kuendeshwa katika hali moja ni kuzunguka peke yake amesema mwakili huyo, na matokeo hayapo mazuri, sababu katika mazungumzo mambo ya lazima hayakuchunguzwa. Kwake yeye, Kongo haiwezi pata amani ya kudumu kama sheria haitimizwe. Ombi hiyo huenda ilipaswa fuatiliwa katika mazungumzo yale, lakini siyo hakika, sababu mazungumzo yanapatikana katika kipindi chake cha mwisho cha kusawazisha mapendekezo kabla ya kukomesha. Hakika tutarudia bila shaka kuhusu mikutano za taifa. Ni leo hii siku ya kwanza ndipo kumeanzishwa mikutano ya kutano kuchungua mpango muhimu. Wazuriaji wanaombwa kwenda kuchukua hatua za muhimu za uhusiano kisiasa, na kazi tu uendelea kama kawaida katika makundi mbalimbali mbali kuhusu maoni yaliyo watagawanya. Ni wakati sasa wakubishana juu ya maoni ya pamoja na juu ya mahitaji ya kutolea kundi la pamoja katika mkutano mkuu. Taarifa ya Bibi Mimi Engumba Mulongo mengi sio tu yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Kisha kusawazishwa huko kwa mapendekezo, kitafuata kipindi cha ukubali wa kila kundi. Baadaye ndiyo atajitokeza mapatano ya kisiasa. Hiyo itaruhusu wanaisi wanaozungumza kufikia kipindi cha utimizi wa mapendekezo kutoka mazungumzo. Wakilishi wa kundi la uongozi wanawaza itaomba juma moja kwa kukomesha hakika mazungumzo. Wanafurahishwa na kusonga mbele kwa kazi walizotimiza, hasa sana mapatano wanao pamoja. Jueni kwamba katika kipindi cha uchunguzi wa hali ya nchi walikuwa na maoni yasiyo ya sawa. Wapinzani walishutumu ukosefu wa demokrasia wa uongozi bora na wa taifa ya haki, siyo wazo ya uwingi wa urais unaoongoza, sababu kwa uwingi ule nchi iliendelea katika sekta nyingi. Upande wa hoteli invest, kazi zinasonga pia mbele katika kundi la upokonyaji wa silaha, lakini wapinzani wa moja wanaendelea kudai waalikwe katika mazungumzo wakilisha wa makundi ya silaha. Ombi hile ilipingwa hadi sasa na uongozi wa mazungumzo, wakati kundi lile linaanza kutia pamoja mapendekezo yake yenye shabaha ya kukomesha migogoro ya kivita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. wanachama wa Sinamed wanaendelea na mgomo wao wa kazi. Wenzao wa Simeko wanakuwa wakifanya kazi kama kawaida sawa katika hospitali ya Kintambo. Kulingana na duru zetu, Sinamed sikufurahishwa na taarifa ya serikali ambayo kupita bila ukubali wao katika vyombo vya wapashabari siku ya sita kuhusu mwisho wa kazi ya komisheni inayohusika na, na kutazama vizuri madai ya madaktari wa serikali. Na japo Sinamed iliomba masiku mbili juu ya mazungumzo na wanachama wake, Katika taarifa hii imesemwa kuwa juu ya madai saba zilizotolewa na madaktari Makubaliano yalifikiwa juu ya swala sita tu. Kunabaki swala kuhusu malipo ya madaktari ambayo itatatuliwa katika maandalizi ya bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Sinamed inahakikisha kwamba mkutano mkuu utafanyika siku ya pili hii juu ya kuchukua hatua ya kusimamisha mgomo wala kuendelea na mgomo wa kazi. Jimboni mashariki juu ya uchanjo wa kupinga suruba na ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili ni majimbo ya Ekwatoria na Mashariki. Majimbo hayo mbili ambako magonjwa yale ya suruba na ya polio wa urudia rudia, ndipo kutaanzishwa muda wa siku kumi na nne tangu kesho, siku ya pili, mpaka tarehe makumi mbili na saba mwezi wa kenda, katika mtaa wa Dungu kunako vituo makumi tano na kenda tatu ya uchanjo. Ndiyo maana komiti ya uchanjo inatoa mwito kwa kila mzazi kutayarisha mtoto wake na kumtuma haraka sana, tangu mtoto tangu kuzaliwa mpaka miezi makumi tano na kenda. Mganga Kolengo Bila wa OMS jimbo ni mashariki anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwanishu yutuja Michel Dubula Mipango: tunayo sasa ni kuweka vituo vya chanjo. Maana yake kundi la watakao husika na chanjo hawatatembelea tena watu nyumbani kwa chanjo, lakini mara hii ni watu wataondoka makwao na kuelekea kituo cha chanjo. Kuna vituo makumi matano hivi ndani ya kituo cha afya cha Dungu. Mara hiyo ni watoto wa miezi sita mpaka miaka kumi wanaotarajiwa, ni kusema hata masomo ni moja wao wa vituo vya chanjo vya watoto wanaosoma pale tunapangilia kuchanja kwa kukinga ugonjwa wa vunjavunja, na ni watoto wanaozaliwa mpaka miezi makumi tano na kenda. Watoto hawa watasindikizwa na wazazi wao ili wapate kinga la vunjavunja na hata ile kinga ya suhuba. Wilayani Ituri hali ya maisha wakaaji katika kolektivite ya Walendu Bindi si nzuri sana, ni katika mtaa wa Irumu. Hali hiyo mbaya ya maisha ni vinyume vibaya vya mapambano kati ya jeshi la taifa taifaas na mgambo FPI. Wazee wa fp wazee wa eneo lile la Walendu Bindi walijulisha katika malalamiko yao leo hii kwa waziri wa serikali kuu, ili msaada utolewe kwa waame wengi wenye kukimbia vita, na ochausimulia pia juu ya idadi ya watu mia moja makumi nane wenye kuishi vibaya. Mengi tuyafati na mwandishi wetu Jean Claude Loki. Wazee wazaliwa ya eneo yakottre mbindi wamenena kwamba wa wengi kati ya hawa w wakimbizi wamelala nje, wamekosa maji safi ya kunywa na pia misalani. Zaidi ya watoto elfu makumi tatu wameshindwa kwenda shuleni kwa sababu ya hali ya vita. Hawa viongozi wa Cote d'Ivoire wameshtaki jeshi ya FDC kupora vifaa ya masomo sawa buku na tena kuvunja marfa na kuyatoa maoni ama jibu kuhusu jambo hilo. Wazee ya shifiria wa Ndibindi wameomba wame tena na shirika Ocha kuzidisha juhudi kwa kutoa usaidizi wa kutosha kwa ajili hawa wakimbizi ya vita. Msemaji wa Ocha hapo ila Ituri amehakikisha kwamba tayari mashirika sawa MSF na pia MEDER wamekuwa hapo kwa kutoa usaidizi ya kwanza, lakini mashirika za, za kihutu nyumbani wameshindwa kwenda mahali pengine kwa, kwa kuwa hali ya usalama bado inaendelea kuwa mbovu sababu ya mapambano toka Bunya. mimi ni Jean Claude Luki Radio Kapi. Rudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajusha kama kuhusu waziri wa kazi za serikali, waziri mkuu wa viwanda amechukua ame, ame hatua ya kumwachisha tangu siku ya tano, eh, bwana kanunu Ryan Simbe Mfumo akiwa katibu mkuu wa usikana viwanda vidogo na vya kadiri. Hatua ichukuliwa na waziri Remi Musungai akimkaripia katibu mkuu kutufikia mipango na kushimisha hatua iliyochukuliwa na mawaziri mbalimbali ya kukataza na kuuzisha na kuingiza nchini sache ya kuleta vitu kutoka nchini za kigeni. Hatua hiyo inaendesha na kumfutia bwana yule katika mbali ya kazi zake kanuni Ryan Simbe akiwa hivi waziri mkuu anaeneza idadi ya mawaziri kumi na nne wa serikali wanaoasichwa kazi kati ya mawaziri makumi tano na tatu. Taarifa ya inosaolenga mengi sidio tu yafati na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Kati ya makatibu wakuu waliosimamishwa kazini mbele ya bwana Kadunu kuna Boni Mawaladi wa uchumi, Floribert Kwete wa uchunguzi wa nje, Adolfe Mabulena wa ujenzi wa miji na wakaaji Lokadi Otete wa afya, Antoine Muyaya wa feza, Likunde Liboyayi wa mazingira, Njate Longonya na Paul Kabali wa utalii na kadhalika makatibu wakuu wale walishutumu hali ile katika kibarua cha tarehe 17 Septemba iliyopita. Baadaye kibarua kile kilifikisha kwa kundi linalohusika na uongozi kujitegemea kwa maeneo za chini na kuboresha kwa shirika za kiserikali katika mazungumzo kati ya Kongomani. Nyuma yake, kibarua kile kilielekezwa kwa uongozi wa mazungumzo kati ya Kongomani na kwa rais wa taifa. Makatibu wakuu wale wanashutumu uharibifu wa kazi za kiserikali na mawaziri wanaohusika, wanasema kwamba wanahukumiwa katika hali ya sawa, bali kutokana na sababu za kikabila, za kisiasa na kulipishwa kisasi. Wanaomba komishone ya ubunge heshimiko haraka kwa kuchungua sababu ya kusimamishwa kwao kazini bila makosa yanayostahili. Nani hapo, tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Aksanti kwenu yenyu wote, tunawacha katika mikono ya bibi na Naboloja ambaye ataongoza vipindi vingine. Kwaheri Okapi. Okapi, <laughs>