Kundakaribu mpendo wa msikilizaji, kwa habari tunazo jioni ya leo. Kinchasa, wana memba kenda wa komisheni ya taifa kuhusu haki za binadamu Husenndeh waliapa leo kiapo, siku ya ine mbele ya kuti ya kikatiba. sheria hiyo simamiwa na Benoit Lwamba Bindu Jimboni Katanga, msimamizi maalumu wa katibu mkuu nchini Kongo ya kidemokrasia Marti Koble alikupokelewa na liwali wa jimbo lile Moise Katumbi. Pamoja walichungua hali ya usalama ya maisha ya kiutu inayo lazima mipango ya usaidizi katika mtaa wa Nyunzu katika jimbo lipe Tanganyika. Kinshasa tena walifukuzwa mahali walipokuwa wafundi wa vifaa mbalimbali wa chora pembe, wapo nje walifukuzwa tena paroyal Gombe, na wanafukuzwa wapo angani, wanajiuliza wataishi wapi na vifaa vyao. Habari kamili, wanamemba kenda wa commission ya taifa ya haki za binadamu, kwa kifupi senedehashe, wali wakiwa wanawake ine wali apa kiapo leo isiku ya ine hapa mjini Kinshasa, mbele ya kurti ya kikatiba iliyosimamiwa na Benua Lwamba Bindu. Komisheni hiyo ni tawi ya kiufundi ya uchunguzi huru ya wote na bila kisiasa. Kazi ya komisheni hiyo ya taifa kuhusu haki za binadamu ni kuinua hali na ukingo wa haki za binadamu nchini Kongo ya kidemokrasia. Komisheni hiyo ya taifa haiwezi kusukumwa au kulazimishwa kwenda kinyume na kazi zake, na hata kituo chochote cha madaraka ya nchi au kimataifa. Mmoja wa komisheni hiyo Tunaanza haraka kuandika kanuni ya kazi na tutaionyesha kwanza mbele ya korti kuu ya nchi, ili watupe mapendekezo kulingana na sheria, na kisha hiyo ndio tunaweza kuandaa uchaguzi ili kusimika ofisi itakayoongoza kamisheni ya haki za binadamu kwa miaka tano ijayo. Raia wanapasha kuwa na matumaini. Kuna matatizo mengi kwa kulinda haki za binadamu, kuna matatizo ya kuielewesha ndani ya ofisi za serikali na za nchi misingi ya kuheshimu haki za binadamu. Magumu ya tatu ni kulinda wakongomani wote ndani na nje ya nchi na hata wageni wote waliochagua kuishi Kongo. Kutumia vituo vya upashaji wa habari katika mpango huenda kusaidia kwa kubadilisha hali ya kuwa na tabia ya wa Wakongomani, ndilo lengo lenye kuendelea kufikiria kwa uwaziri wa masomo ya msingi kisekondari na hali nyipya ya raia. Makere Mwangu Famba, kuhusu mpango ule, aliwakusanya katika chumba chake cha kazi viongozi vya vituo vya upashaji wa habari leo hii, siku ya 4 hapa mjini Kinshasa shaba ni kuchungua pamoja na walikwa wake hatua na mipango za kuchukua kwa kubadili hali mbaya tabia wakongomani na kuweza hivi kuinua hali ya kuwa kikimtu. Tumsikilize prezidenti wa NPC Kasongo Chilunde, mbele ya mikrofoni ya Jackie Ive Mulima. Vous savez que le ministère ne peut pas travailler, unajua kwamba waziri hawezi kutumika bila wapasha habari. Si pa munaweza kutayarisha mahabari zote, kama ipite kwa wapasha habari, ni lazima sana kwa vyumba vya kazi kama vile makompyuta na matelevisheni. Hapa sasa tulizungumza na waziri tukatia sport, hiyo komisheni ambaye itatumika na wahabari ambaye inafanya kurudisha katika kwa wapasha habari wa hapo nyumbani. Ninawaza kwamba tutatumika tangu kesho, na hapo ndipo tumeanza kazi. Hali ya usalama na ya kiutu inayo sana yenye kuzunishwa na inayo lazima ya usaidizi wa majeshi ya MONUSCO hasa katika jimbo la Tanganyika ambako kunako mzozo unaowasonganyisha makundi mbili Luba na Wambuti katika mtaa wa Nyunzu. Hayo ndiyo yajulishwa na msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Martin Kobler kisha mkutano wake na liwali Moise Katumbi. Wote pamoja walizungumzia pia juu ya mpango wa uchaguzi mbalimbali mbali nchini Kongo ya Kidemokrasia na pia juu ya ugawanyi wa majimbo. Marte Kobler yupo mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Pole Munanga. Tulizungumzia jambo kuhusu msaada ya kiutu na yale ya ukosefu wa usalama, pia mzozo kati ya watu wa kabila ya Kimbote na Waluba. Ni sasa miaka miwili tangu kuwasili kwangu nchini Kongo Kidemokrasia, na wakati yule nilipofika kulihesabiwa wahami elfu makumi tano bali hapa sasa hesabu ya wahami ni ya elfu mia tano. Kupitia jambo hii, inabidi maaskari jeshi wa MONUSCO waendelee na na hasa kuongeza wengine kwa ukingo ya wananchi. Nawajulisha kama kuna vikosi vya nchi ya bene hapa. Kazi yetu ni yali ya ukingo ya wananchi, na inabidi kuepuka vita, kwani wakaaji weko katika hatari. Mimi nasafiri mara nyingi, kwa mfano pale Nyuzu, Manono na mahali pengine, na naona mateso ile wanayekumbwa wakaaji kwa sababu ya vita. Jimboni Ituri yapata wapiganaji wa zamani makumi ine wa kundi lenye kumiliki silaha wa FRPI waliondoka leo siku ya ine na kusafirishwa Goma kwa lengo la kuingizwa katika mpango wa DDR. Ni MONUSCO ndiyo ilihusika na usafirishaji wa kupitia ndege yani avyo. Wengi wao walipitisha zaidi ya miaka mbili katika gereza kuu la Bunia wapiganaji hao wa zamani wa FRPI walijusha kama wapo na furaha kubwa. Taarifa ya Jean-Claude Luki Dile mengi na Sadiki Abubakar, wanajeshi wa MONUSCO, wananchi wa Bangladesh, pamoja na waskari polisi wa Kongo, pia wanajeshi wa FARDC. Waliamkia asubuhi ya leo kwenye gereza kuu ya Mjibunya baada ya kuitwa kwao moja kwa moja kwa jina, wafungwa 41 walipandishwa kwa gari na kusindikizwa kwenye uwanja wa ndege. Wengi wao walijazwa na furaha kwa kuanzisha mchakato ya DDR. Walitoa hivyo mwito kwa wenzao walio bado porini waweze kujitoa na kufata nyao zao. Nafanya hapa mwezi tano, sikukuwa nalala mzuri, hali ya kuokoka, basi wakati ingine hatukuwa anapata mai Shuda kwa ya altahna baona huruma mwingine yetu kabisa ya vita ikala yetu mingi hana sifa. Mwongozi wa ngereza kuu wamesema ya kuwa wajambazi wa zamani hao ni wale walioshikwa katika mapambano na waaskari wa FARDC kwa usaidizi ya vikosi ya MONUSCO. Duru hiyo imeongeza kuwa kwenda kwao imepunguza idadi kubwa ya wafungwa katika hiyo jela. Duru ya mahakama ya kijeshi imedai kuwa wengine zaidi ya makumi nane wameongojea kutumwa Goma hivi karibuni kwa kuanzisha mchakato huo mmoja ya DDR. Nimeripoti kutoka Bunya, naitwa Sadiki Abubakar kwa niaba ya Redio Okapi. Wachuruzi wa vifaa mbalimbali wachora pembe na wengine walifukuzwa katika soko lao pa Royal Gombe, kwani si mara ya kwanza wanafukuzwa. Sasa wapo hewani nje. Sababu ya kufukuzwa kwao mahali pale Royal ni kusema kama mahali pale kulijengwa mnara iliyongaliana na imeble kubwa iliyojengwa kwa hivi hoteli du gouvernement, wakisema katika lugha ya Kifransa. Kwa ngambo yao, wachuruzi wale wanaomba wapewe mahali pa kukaa na kufanya kazi yao kwa lote taarifa ya bibi mengi im ngi, wauzaji hawa karibu mia sita walikuwa wameuzisha kwa kimya vifaa vya utamaduni, wakati waliamuriwa Kukaa nyumbani mwao muda mwa siku ine ni kwa wakati ule ndiye walifukuzwa mahali wanayozoeza kuuzisha vifaa vyao, kama vile imenena presidenti makamu wao Christophe Mukaz, huyu akionesha mama ya soko hilo. Walinena ya kama wanaonesha utamaduni ya nchi Kongo kupitia vifaa vya utamaduni. Walituelezea kama hatuweze kuuzisha muda mwa siku ine sababu ya kufunguliwa kwa hoteli ya serikali, tulibaki nyumbani, na wakati ule walifika kulunguza mameza zetu, vifaa vya utamaduni vimelungula pia. Wamekuwaje sasa? Wamoja wanatandika vifaa vyao chini ya udongo nyuma ya Maisha Park, na wengine wanabaki wima wakiongoja wateja kunako fasi yao ya zamani. Wanashauria serikali kuwapatia mahali mengine kwa lote. Tukumbushe kama wauzaji hawa walikuwa zamani mbele ya Galerie Presidenciele, kisha wakaenda kunako uwanja wapi wamejenga nyumba kubwa yenye kuitwa Botu, kisha kunako gar ya mashua ya moshi yenye kuangaliana na shirika Onatra wapi waliwashauria kujenga soko yao na vifaa za kugawa, na hapo walibaki muda wa miaka kumi kufuatana na kazi ya kutengeneza barabara ya 30 Juin walihamishwa tena na kutumwa kunako Place Royale. Wanawasemea kuhamia kunako Kankokolo, hiyo haiwafurahishe. Waziri wa uchumi na mafuta ya taa na ya gari walisaini makubaliano pamoja na wafanyabiashara wa sekta hiyo ya mafuta ya taa jana siku ya tatu mjini Lubumbashi. Kinyume kizuri cha makubaliano yale ni kama bei ya mafuta ya gari na taa na mazuti huenda kushuka tangu pa pipa yaani pompe asili kumi mia moja nchini kote. Msemaji wa wafanyabiashara wa petroli wa jimbo kubwa la Katanga lilitusha kama hatua hiyo ni matunda bora ya kisha siku nyingi za uhusiano kati ya pande zote mbili. Tumsikilize Patrick Mulande juu ya jambo hilofika kwa makubaliano mazuri, bei ya mafuta ya gari itapunguka pa vituo vyenye vinanunulisha mafuta ya gari na yata, mafuta ya gari itashuka na fanga kikongomani makumi kenna, ni kusema kama mafuta ya taa iliyokuwa bei ya elfu moja na mia ine na makumi tatu ya wafanga chikongomani itanunulisha kwa bei ya elfu moja mia tatu na makumi tano na mafuta ya gari itakuwa na bei ya elfu moja na mia tatu na makumi ine ni kusema kama bei itapunguka hasa zaidi bei ya kozi yenye tulikuwa tukilipa itapunguka pia na kupunguka ni kwa bei ya dola mia moja na makumi ine na ine kwa metro kivu moja ya mafuta ya gari na dola makumi mnane kwa ajili ya mafuta ya taa kwa hiyo tunapiga aksanti kwa serikali ya inchi kwa ajili ya gisi Maneno inaenda hasa zaidi kwa kikundi cha Troika Strategique, kikundi kenye kilifanya yote wezeka nayo kwa kutatua jambo hii ili wapate suluhisho. Walikubali maneno yote kwa sasa, inabidi tu waziri wa maneno ya uchumi achukue hatua ya kutangaza bei mupya ya mafuta ya gari na yale ya mafuta ya taa na ni hapo tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa nyama ya fundi wa mitambo Eric sidi ya kale na kunzizowandaa taarifa, tunasema asante sana na kuacha mikrofoni kwa kaki akiwa atendelea na vipindi vingine. Asante sana Okapi, Okapi. <laughs>