Hali ya ukosefu wa usalama haikuruhusu wanafunzi wanaopatikana katika maeneo yenye ukosefu wa usalama ya Kyona Ngoyi na Banyoshi mtaani Mitwaba Jimboni Katanga kufika katika vituo vya mashindano ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari. Wakati ule, wazazi wa wanafunzi wa eneo la Mbakana wanasikitika na ukosefu wa kituo cha mashindano yale katika eneo hilo lenye kupatikana mashariki ya mji wa Kinshasa. Shirikisho la wenyeji wa mashuo linafurahishwa na kuvunjwa na serikali kwa kodi makumi tatu na mnane katika sekta ya usafirishaji wa maji, lakini shirikisho hilo linapendekeza hatua ile ifuatiliwe katika nguvu na serikali. Uchaguzi wa ubunge wa taifa pa Bifale, jimboni Ekwater utaendeshwa tarehe makumi mawili na ine Julai ijayo, hususan katika maeneo ya Bolombe Lombeole Mompono na Yama. Habari ilihakikishwa na kiongozi wa seni E, leo siku ya kwanza wakaota mkutano wa kwanza na wagombea wale hapa mjini Kinshasa. Oh, e, mashindano ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari ni leo hii siku ya kwanza ndio yalianzishwa katika maeneo ya Manono, Pwetu, Mitwaba. Mashindano yale yaliendeshwa vizuri leo hii siku ya kwanza, lakini sivyo katika maeneo zingine hasa zenye ukosefu wa usalama kutoka makundi ya Wamaimai. Hali hiyo haikuruhusu wa wanafunzi wanaopatikana kati ya maeneo ya Kionango na Bamwishi mtaani Mitoba kufika katika vituo vya mashindano yale. Na tena mtaa ule una kituo kimoja peke yake, hali iliyolazimisha wanafunzi wengine kutembea eneo la mrefu. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa mtaa wa Mitoba Donasie Ngoi, njiani mwa simu na Kone Juma Musompo haipo wanafunzi wote wa somo la sita walioweza kufika kwenye senta ya mitihani ni zaidi wanafunzi wanaopatikana maeneo ambapo usalama upo na shida siti. Ya Mitwaba kwa mfano, hakuna hata kituo kimoja cha kupitisha mitihani kilichoweza kusimikwa. Tena kwenye maeneo ya Kiona Ngoi, maeneo ambapo usalama uleta shida, huko pia hakuna hata senta moja ya mitihani ya serikali. Senta moja iliyosimikwa katika senta ya Sampwe ambapo umati wa wanafunzi umefika hapo kwa kupitisha mitihani ya serikali. Mnaona namna gani watoto wanasumbuka? Mwaka ujayo ni vema hapa siti ya Mitwaba ni shers, kuwe center moja na pia center ingine isimikwe maeneo ya Kiona Ngoi, kwa jumla tutahesabu senta tatu katika teritoria yote nzima ya kupitisha mitihani ya serikali. Wakati ule, wazazi wa wanafunzi wanasikitika na ukosefu wa kituo cha mashindano ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari. Pambakana mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 115 mashariki ya mji wa Kinshasa. Kwake msemaji wao wazazi wale wambakana wana matatizo mingi kwa kutuma watoto hadi mji wa Kinshasa ili waendeshe mashindano ya mwisho ya kipindi cha sekondari. na ikiongozi wa sekta ya masomo Pambakana anajulisha kwamba idadi ya wanafunzi wenye kuwa chini hairuhusu kusimika kituo cha mashindano ya mwisho ya sekondari katika eneo hilo. Taarifa ya mshiriki wetu wambakana Clarisse Muswamba inasoma na mazito wa Kalemie, Expedi Mwamba Mubi. Kijiji Mbakana hukosa mahali pa kufanyia mtihani ya serikali. Wanafunzi wa somo la sita la sekondari wamesafiri hadi jiji Kinshasa kwa mtihani. Kila mwaka ni uchungu kwa wazazi, kwani wanalazimishwa kutoa zaidi ya dola mia moja na kumi kwa usafiri, pia maisha ya muda kwa watoto wao. Kwa ngambo yake, kiongozi makamu wa shule za msingi sekondari na kiufundi hueleza kwamba ni kufatana na idadi ndogo ya wanafunzi wanaostahili kufanya mtihani, kwa kuwa hakuna sululu hapa sasa wanafunzi wa somo la sita la sekondari hulazimishwa kufanya kilometri mia moja hamsini tokea kijiji Mbankana hadi jiji Kinshasa. Wanabaki huko muda wa siku ine na zaidi. Mwenendo wa watu unaripotiwa tangu jana siku ya kusikia Mungu pamwaba na Ruzia, maeneo yanayopatikana kusini mashariki ya mji mdogo wa Sange, jimboni Kivu ya kusini kwa mjibu wa wakuu hapo nyumbani. Hali inatokana na mapambano kati wa wanajeshi wa Burundi na wahuni warundi wa FNL. Habari imehakikishwa na dogo mbalimbali za kijeshi za FARDC. Kiongozi wa eneo la Kimuka anasema wakaji wa mwaba na ruzia wanaenda pakimuka, butendeko na kajoro, kilomita sita na mwaba na ruzia. Taarifa Gilbert Kwangaba wa Radio maendeleo ya Sange. Kinu na tumba mobile mapambano makali kwa silaha nzito na nyepesi ilikutanisha jana magharibi jeshi la Burundi na wanamgambo wa FNL. Kundi mbili ilipambana kudongo la Kongo. Kufatana na duru ya nyumbani ya Kimuka, midundo ya silaha isikika ndani ya eneo iyi tangu saa kumi na moja hadi saa tatu na nusu ya usiku. Kamanda wa FRDC mwenye kuketi Kimuka anena ajue chochote kuhusu tokeo ya mapambano iyi. Kiliba, wauni wawili wa FNL waliuawa wakati ya mapambano hii. Wanamgambo wa Burundi wa FNL walistushwa na jeshi la Burundi wakati wa doria ndani ya vijiji hivi. Hawa walijielekeza ngambo ya milima yenye kujinua kwenye site ya Kagando Kiliba, kinyume kujielekeza ya wakaaji wa Mwaba na Ruzia. Ilitokeza tangu jana usiku, alinena Kapiteni wa FRDC Pakimuka. Vijiji hivi viwili vinapatikana sio ya nafasi ya mapambano kati ya gundi hizi mbili. Raia wa vijiji hivi viwili walijielekeza kusini magharibi ya site ya Sange. Ukimya inajitokeza tangu hii asubuhi, kusekta ya tano ya hakikisha, duru ya kuaminika. Mapambano mengine makali yanaripotiwa kati wanajeshi wa FARDC na wamaimai kando ya ziwa Tanganyika, jimuni Kivu kusini. Tena kamanda wa sekta 105 pa Fizi amehakikisha kwamba wanajeshi Eneo la Talama lenye kuwa kusini ya yungu yungu liozibitiwa Jumatano na wanajeshi wa FARDC. Mengi nao Fiston Ngoma kutoka mji wa Uvira kijiji cha Talama ilikamatwa bila mapambano na vikosi vya elfu moja na nne vya FARDC kutoka Baraka, pamoja na kikosi kimoja cha ja, ja jeshi la maji kutoka Kalemi, kwa mujibu wa duru za kijeshi wa sekta ya mia moja na tano cha FARDC pa Fizi. Eneo hilo la Talama ilikuwa mikononi mwa wapiganaji wa mai mai tangu mwezi mmoja. Duru ya muungano wa maimai husema mai, ya kwamba askari tisa la FARDC waliuawa na wengine kumi na nane walijeruhiwa wakati mapambano yaliyofanyika katika maeneo mbalimbali ya Fizi. Duru hiyo ilikubali kujeruhiwa kwa wapiganaji wawili katika mapambano. Kwa sasa mapigano zinaendelea katika eneo la Wimbi, katika mipaka kati ya Kivu ya kusini na kaskazini ya jimbo la Katanga. Upande wa FARDC, wakuu wa jeshi wa sekta ya mia moja na tano walitambua ya kwamba askari jeshi tano ndio waliouawa na nne kujeruhiwa katika mapambano huo, na umoja kati ya wajeshi waliojeruhiwa alihamishwa jana kwa matunzo pabukavu, akiwa na hali mbaya. Ndugu za kijeshi wahakikisha ya kwamba wapiganaji wa mai mai walitekwa na silaha nzito moja, silaha ine ya aka, pamoja na bofu moja ya risasi kukamatwa mikononi mwa wanamgambo wa yakutuma, asema duru za kijeshi tarafani Fizi toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba, radio kapi. Shirikisho la wenyeji wa mashua linafurahishwa na kuvunjwa na serikali kwa kodi makumi tatu na mnane katika sekta usafirishaji wa njia ya eh, maji, lakini shirikisho hilo linapendekeza hatua ile ifuatiliwe katika nguvu na serikali. Mafasiri ya kiongozi wa shirika lenyewe Didie mu mbele ya mbela mikrofoni ya Ino. Tangu tulianza kazi katika sekta hiyo tangu zaidi ya miaka kumi na tano hatukupata hata mara moja jibu ya mzuri ya aina hiyo. Ni mara ya kwanza tusaidishwe na azimio yenye kusariwa na mawaziri kenda. Tunafurahi tena, pendekezo langu ni kuona azimio hiyo itimizwe. Unajua kwamba nchini humo kuna sheria za mzuri, lakini hazitimizwe. Ni vizuri kuchukua azimio sasa, maomba watu wote waweze kuiheshimu, pia serikali iheshimishe hatua zenye kuchukuliwa. Lazima ni kuona kuna kuna mwanzo wa masikilizano kati yetu na sekta ya usafirishaji inayotuongoza. Kuna mwenendo mkuu, tunawaza kwamba siku zijazo tutaweza kushirikiana. Kwa mwisho, uchaguzi wa ubunge wa taifa Pabefale jimboni Ekuateru utaendeshwa tarehe makumi mawili na ine Julai ijayo. Habari ilifikishwa na kiongozi wa seni Leo hii wakati wa mkutano wa kwanza na wagombea. Ni taarifa ya Mimie Ngumba Mulongo kusoma sidio na Wekarinda Msuu kuhusu uchaguzi huo pa Befale jweni kwamba kampeni ya uchaguzi inaanzishwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa sita. Ni kutokana na habari iliyotangazwa na Seni, ndio maana kuliendeshwa majadiliano hii siku ya kwanza kati ya Seni na wanaogombea kiti kimoja tu cha Befale. Kwanza pande zote wamesikilizana kuhusu kanuni ya uchaguzi ili kuepuka makosa yaliyosababisha kuvunjwa kwa matokeo ya uchaguzi uliopita. Padre Malumalu kama tunaelewa sawa na wagombea hatua ya korti kuu ya sheria kuhusu uchaguzi wenye kuvunjwa. Tunapanga kukutana tena siku ya ine itakayokuja, na habari za kutosha za kila kituo cha uchaguzi, wagombea wataweza kuelewa vizuri namna mambo yatafanyika. Ya tatu, tuliwaonyesha mfano wa cheti cha uchaguzi wanaweza kuitumia. Mwisho na waza wanajua juhudi zilizofanywa kwa kusawazisha cheti cha uchaguzi. Mkutano mwingine unapangwa kuendeshwa siku ya ine itakayokuja. Mara hiyo ni hakika swali la kusikilizana kuhusu mgao wa vituo vya uchaguzi. oka bi, oka