Hali ya usalama ilikuwa yenye kuzorota leo asubuhi katika mji wa Mwanda, magharibi ya Matadi, Jimoni Bakongo. Muda wa juma moja, watu watano waliuawa na wengi walijeruhiwa vikali lakini kwa mjibu wa kamisa mkuu wa polisi hali imekuwa tulivu tangu leo hii nyuma mchana pa Mwanda. Swali la kuzikwa kwa zaidi ya watu mia nne katika shimo moja Pamaluku, ofisi ya pamoja wa umoja Mataifa yake za binadamu ilionyesha jamaa kumi zenye kusema hazina habari yoyote kuhusu na memba wake tangu kuanzishwa kwa, kwa operesheni Likosi. Ni habari iliyotolewa na waziri wa sheria leo hii siku ya ine mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari. Askari wa jeshi la Rwanda waliingia jimboni Kivu ya kaskazini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari ilihakikishwa leo siku ya ine na wali wa jimbo Julien Paluku Kahungia. Tayari kituo cha mwenendo wa akikishwa pamoja kilianzisha uchunguzi kuhusu swali hilo. oh, hali ya usalama ilikuwa yenye kuzorota leo asubuhi katika mji wa Mwanda kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili magharibi ya mji wa Matadi jimboni Bakungu. Watu wawili waliuawa jana usiku na mbele hapo wengine wawili waliuawa na wengi walijeruhiwa vikali. Mapigano kati ya askari polisi na wakaaji yamesimamishwa, lakini kwa sasa askari jeshi unatawanya kwa wingi katika mabarabara za mji wa Mwanda, zimesema ndugu za hapo nyumbani. Ofisi ya kiserikali ya mji iliunguzwa moto na wakaaji, nalo shirika la raia la mahali la julisha kwamba watendaji wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa zamani wa kambi ya kijeshi ya Kitona. Hadi sasa hakuna maoni yote yaliyotolewa na wakuu wa kiserikali wa hapo nyumbani. Taarifa Giro Jenya Mpala kutoka Matadi. Usomi wake na mwenzetu wa Kindu Rigobert Walumba zaidi ya watu wawili waliuawa. Gundi la raia la Mwanda huhakikisha kama mtu mwingine alikufa kisha kupigwa risasi na askari jeshi, kisha kudhibiti nyumba ya kiongozi wa kazi ya mazingira. Mtoto wake wa umri wa miaka makumi mawili na tano na bibi moja mgeni wao walipigwa masasi na kufa hapo hapo. Mwenyezi wa nyumba naye alipata risasi kwenye mguu na hali yake siyo nzuri. Kwa jumla muda wa siku tano, hesabu ya watu waliofariki ni tano. Mwanabunge Manuel Mbwela uomba kuondoshwa kwa viongozi wote wa Muanda wa kijeshi na raia. Vivi hivyo kwa Jean Claude Mvemba, kufuatana na kundi la raia, ni wapiganaji wa zamani toka Kitona kwa operesheni DDRR ndiyo wanaohusika na mauaji haya. Viongozi wa Muanda hawatasema kitu. Kulikuwa uporaji wa duka la washaina, ofisi ya site ilunguzwa, pia ofisi ya Aseco. Kwa sasa hali ni kimya, ila uweza kuharibika wakati wowote, alisema mwanabunge Mbwela. Jueni kwamba kutokana na hali hiyo waandishi wa moja wa habari wa, wa mji wa Mwanda walijulisha kwamba stesheni zote za radio na televisheni zimekatazwa kutangaza na wakuu wa kiserikali. Upande mwingine, kwa mjibu wa Jemadari Charles Bisengimana, kamisa mkuu wa polisi, hali imekuwa tulivu tangu leo nyuma mchana katika mji wa Mwanda. Huyo wanasema polisi wa taifa na wanajeshi wa FARDC wanachungua hali mjini humu mbele ya kuwasili kwa usaidizi kutoka Matadi. Huyo anaarifu kwamba polisi itafanya yote kwa kufunga na kuhukumu moja kwa moja wajambazi wanaoharibu wanaoaribu usalama mjini Mwanda. Afuatani Jemadari Charles Bisengimana, anayehojiwa na Michel Kifinda Ngoi. Asubuhi sana tulipata agizo ya ministre wa interieri kutuelezea kama tutume kwa waraka ranfor ya mainite ya polisi kwenda huko na tumetuma vikosi vya polisi kwenda kusaidia wale polisi ambao wenye kuwa Mwanda wamefikia pale na hata diwali wa jimbo ya province ya Bakongo iko njiani, yani kwenda Mwanda, na tunatumainia kama tafika hapa Mangaribi, na ile ramforo ambayo tumetuma kutoka Bakongo, kutoka Matadi itafika pale Mangaribi eh, lakini kwa sasa kimya ilisharudia kutokana na polisi na jeshi ambayo iko pale, pale pa Mwanda na population imefungua maduka na imefungua uh, eh, mabutiki na kila kitu imeanza na activities zote miili swali la kuzikwa kwa zaidi ya mia ine katika shimo moja pa Maluku. Ofisi ya pamoja wa Umoja Mataifa ya haki za binadamu ilionyesha vituo vya sheria jamaa kumi zenye kusema hazina habari yoyote kuhusu wanamemba memba wake tangu kuanzishwa kwa operesheni Likofi, kwa mjibu wa waziri wa sheria aliyotoa habari hiyo leo siku ya ine mjini Kinshasa. Miongoni mwa jamaa hizo ine zilioneshwa na mbunge wa taifa Frank Diongo. Alexi Ntambwe Mamba alijibu pia kwa maswali kuhusu kuwepo mjini Kinshasa kwa waziri mmoja wa zamani wa jamhuri ya Afrika wakati anayetafutiwa na sheria ya nchi yake. Alizungumzia hatimaye hali ya kufungwa na kubaki siku nyingi katika mashirika ya usalama. Taarifa Jeff Ngoi, usome kazi yenu na Wibili Van Lutumba Uchunguzi kuhusu shimo la Maluku huendelea bila shaka. Katika masemi yake Tambwe Mwamba anaonesha kwamba uchunguzi umefanywa pia juu ya wenye kupotea wakati ya operesheni Likofi. Anahakikisha kukamatwa kwa waziri wa zamani wa vijana wa nchi Centrafrique mwenye kuhukumiwa juu ya ubakaji nchini mwao. Anaongeza kuwa waziri huu alikimbia wakati aliruhusiwa kuenda juu ya matunzo. Baada ya ombi yake, alivuka Ubangi na kuingia mtaani Zongo. Wakati tulijulisha kuwepo kwa kushikwa kwa waziri huo, tuliamuru ofisi zetu zimboni kwa mjini Kinshasa. Kwa wakati huo kuna mawasiliano kati ya serikali za nchi mbili ili wakati wataomba sisi kumtuma nchini mwao tutatimiza ombi yao. Kuhusu kushikwa na kufunga muda mrefu gerezani, watu fulani usema kuwa watu kushikwa muda ya masiku mbili wanapaswa kutumwa mbele ya mwana sheria. Lakini juu ya wengine kubaki muda ya masiku juu ya mbili inafanywa na ruhusa ya mahakama la jamhuri juu ya uchunguzi kuendeshwa. Na askari wa jeshi la Rwanda waliingia jimboni Kivu ya kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari hakikishwa leo siku ya nne mjini Goma na liwali wa jimbo hilo Julien Paluku Kahongya. Huyarudisha pia kwamba askari jeshi moja wa FARDC alijeruhiwa vikali jana siku ya tatu wakati wa mapambano kati ya majeshi ya nchi hizo mbili kunako mlima Msongoti mtani Rutshuru. Tayari kituo cha mwenendo wa hakikisho pamoja kimeandaa uchunguzi kuhusu swali hilo, kutoka kwa maelezo mengi, na we Bernard Nyangi. Vyombo vyote maalumu vya usalama vimethibitisha kujipenyeza kwa kikosi cha jeshi la Rwanda nchini Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo tokea Jumapili iliyopita. Zaidi ya mia ya waaskari wale waripotiwa kuingia kimagendo nchini humu, husisitiza liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Jana kukawa mapambano kati ya jeshi la taifa la Kongo na kikosi hicho cha RTF. Julien Paluku, maeneo ya Chanzu, Runyonyi ambapo kunatambulikana kuweko kwa majeshi ya Rwanda. Tulipopata hiyo habari, tukawaelezea jeshi wa Kongo ya kwamba si vizuri kuanzisha kwa sababu hiyo kitendo ni kama uchokozi. Askari mmoja wa FRDC alipotiwa kujeruhi vikali wakati wa mapambano yale, na kwa sasa upewa matibabu hospitalini Waruchuru. Washuhuda wengine mtani Nyiragongo waongeza kwamba waaskari wale wa Rwanda wa waonekana atokea Jumapili kijijini Rugano ni katika eneo la Kasisi, mtani Nyiragongo. Diwali wa jimbo ueleza kuripoti tayari jambo lile kwa shirika joint verification mechanism ya kongamano CIRGL, akiwaomba rasmi kuchunguza swala lile, iwapo hawa watathibitisha taarifa hizo Iwali uomba wa askari wale wa Rwanda washinikizwe kurejea nchini kwao na kuacha jaribio hizo za uchokozi. Goma, Bernardin ange, Radio Okapi. E, hey, na kuhusu shambulio huo na jeshi wa Rwanda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mbunge wa taifa Juvenal Munubo nahisi ni swali linalopaswa tazamiwa na utaratibu upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mteuliwa wa walikala na uga wa haribifu wa mwenendo wa uchaguzi. Kutokana na hali hiyo, tumsikilize mbele mikrofoni ya Inosa Olinga. Hii habari ambayo tunasikia ya kwamba vikosi ya Rwanda imeingia hapo Kongo eh, ni habari mubaya sana, kwani tumejiandaa kwa uchaguzi mwaka huu na uchaguzi wa mwaka kesho wa uh, uraishi. Ni sherti eh, serikali ya Kongo ikamate maneno hii oserie, kwani si vizuri eh, vigundi vyenye vinamiliki silaha ziendelee kujitukuza huko mashariki ya Kongo. Ijapokuwa tumejiandaa kwa uchaguzi ni sherti yote yafanyike hivi kwa kuweza kumaliza vita na ukosefu wa usalama mashariki ya Kongo kusudi isikuwe kuzuia mpango ya uchaguzi. Na ndio maana ikiwa kama imehakikishwa kama wale waaskari waliingia huku uh, mashariki ya Kongo hapa jimbo la Kivu la Kaskazini, ni sherti pia waziri wa ukingo ama waulinsi, wa ulinzi wa nchi ministre wa defense awezi uh, kuitishwa katika uh, bunge ama kamati ya usikao na mambo ya ya, ya ukingo na usalama kusudi awezi kujifasiria na kuonesha nini itafanyika kusudi wawezi kuleta usalama kwa haraka mashariki ya Kongo. Hatimaye, wilayani turi zaidi ya wanamemba wa jamai elfu moja mia mbili wa hami wavita wanaopatikana pa komanda kwenye umbali wa kilometa makumi saba kusini ya Bunia wanatamani kurudi katika maeneo yao ya zamani, ijapokuwa hali mbova usalama hadi sasa katika maeneo yale kwa mjibu wa kiongozi wao, Roger Kaindo, dam, wa Roger Kaindo wanakosa usaidizi wote japokuwa hadi ya mashirika ya kibinadamu yaliyo yaliyohesabu tumsikilize. njiani mwasim tangu bonya na Marshal kiza vya Mungu wakimbizi kutoka kwa North Kivu, hali hapo kabisa linaenda kukuta kama haiko mzuri kabisa, namna ya kulala logeme, ngambo ya chakula, tuka tunaona ke inakuwa magumu sana. Basi umo turudie, kwa sababu tunakuta na huku vile assistance haiko, hatuna mashamba, hatuna mlangiti, hatuna chochote, na sisi tunakuwa dless kungambo zote. ONG zilifika hapa, fulani fulani ONG ilikuwa Solidarite ilikuwa pamoja na PAM ilifika hapa, lakini tunaenda kukuta kama PAM ilifika inasaidia zaidi sana wakimbizi pia kutoka geti wale ndio walikuwa mingi, lakini akutoa kunur kivu abakuandikwa. Basi omo turudie, kwa sababu tunakuta na huku vile asistasi haiko, hatuna mashamba, hatuna mlangiti, hatuna chochote, tunakuwa delese kungambo zote hapa. Kwa komanda akiulizwa kiongozi wa OCHA wilaani Itori naye hosika na habari, alisema hakika ukadiri ulifanyika mara nyingi katika makambi ya wahami wale E, lakini kwa sasa usaidizi kwa manufaa yao unatafutiwa pamoja na ahadi ya kuanzishwa mwezi wa tano ujao kwa mradi huo kutokana na jibu ya watoaji wa fedha.