Nawasalimu popote mulipo. Kazi za bunge la jimbo la Ekwator zimesimamishwa, hatua inayotukuliwa na serikali kwa kuzuia mzozo na naotisha bunge hilo. Mwanabunge wa taifa Henri Thomas Lokondo anasema kwamba ni hatua yenye kupinga katiba, lakini Lambert Mende, msemaji wa serikali, anasema serikali haiwezi kukubali uharibifu wa usalama wa nchi. Waganga wa Okatanga waliandamana jana mjini Lubumbashi wakipinga kutengwa kwa wagombea waganga, waganga wazaliwa wa Okatanga kwenye viti vya waganga viongozi katika Keno hilo. Yeah. Na jimboni Bandundu, askofu wa diosesi ya Idiofa panalika viongozi wa mashule ya Katoliki waongoze vizuri kwake, eye hali ya mashule ni kwa na samani inapaswa kuonekana katika mashule ya Katoliki <tos> <tos> Karibuni kwa habari zetu. Kama vile mulifata kwenye mitambo yetu leo asubuhi, mkutano wa mawaziri uliongozwa na rais wa jamhuri, Joseph Kabila umesimamisha kazi za bunge la jimbo la Equateur, hatua inayochukuliwa kwa kuzuia mzozo na unaotisha bunge hilo. Ndilo jambo kutoka shauri la mawaziri, lakini hatua hiyo inashangaza mwana bunge wa taifa Henri Thomas Lokondo, mchaguliwa wa Mbandaka. Kwake yeye ni hatua yenye kupinga katiba pia sheria kuhusu uongozi wa majimbo. Henri Thomas Lokondo yupo mbele ya makrofoni Innocent Olinga. Kweli kweli imelishangazwa na hatua ya serikali kwa sababu kulinganishwa na sheria, sizani kwamba serikali ya jamhuri inakuwa na uwezo wa kusimamisha kazi ya ubunge jimboni, kwani kulingana na katiba ni, kulina, nakatiba, ni rais wa jamhuri tu ndiye anakuwa na uwezo wa kuvunjwa kuwepo kwa chumba cha ubunge jimboni. Vilevile sheria kuhusu uongozaji na utawala wa majimbo, wilaya, mitaa hata vijiji si kuwapa uwezo huo uwe. Minafikiri kwamba serikali ya jamhuri ni kwenda au kuchukua mpango uwepesi iwe mkazi mbalimbali sheria ya kiutawala hakuna mwenye anaweza kulaumu mtu au kituo fulani kupitia wazo ya kwamba inawezekana kutukia mgogoro fulani. Hakuna kosa hata moja mimi ni kusema, kulingana na sheria, ikiwe ni wazo ya kutafuta kujikinga, sikuandikiwa hata fasi moja kwa kuhusu tu siasa, muungano wa vyama vya kisiasa vine kupendelea mabadilisho UFAK kwa kifupi unashtumu uvivu katika bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Zaidi kuhusu uchunguzi wa wanabunge, muungano wa upinzani unajulisha kwamba wanabunge wa jimbo katika hali yao ya kutoendesha kazi wanatoa mchango kwa uongozi mbaya wa jimbo. Ijapo kwa wanabunge wa moja wanaunga mkono maoni yale, shutumu ile imetupiliwa mbali na kiongozi wa bunge la jimbo. melezo mingi nawe Moise Mutunga Lukube chama cha upinzani Union des Forces Acquis au Changement imeona ya kwamba chumba cha wanabunge kimeelekea zaidi serikali jimboni, siyo kwa uchunguzi wa serikali jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Haya si matamshi yangu, ila ni ya msemaji wa muungano huu wa upinzani jimboni humo, si mwingine Jean Paul Lumbulumbu. Ameona kwamba baada ya miaka saba wanabunge jimboni hawatetei raia, ijapo walipaswa saidia serikali jimboni mwa Kivu ya Kaskazini, alinayoungwa mkono na mwanabunge Jaribu Muliwavu Ameona ya kwamba serikali jimboni haikubali kweli hatua zote za wanabunge jimboni. Shutumu hili limetupiliwa kweli mbali na prezidenti wa bunge jimboni mwa kivu ya kaskazini, si mwingine Jules Hakizimwami. Mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Radio Kapi Goma. Kama vile tulielezea katika vichwa vya habari, waganga wa Okatanga waliandamana jana mjini Lubumbashi wakipinga kutengwa kwa wagombea waganga wazaliwa wa Okatanga kwenye viti vya waganga viongozi katika eneo hilo, kulingana na mashindano yanayoandaliwa kuhusu jambo hilo. Maandamano yalikomeshwa kuna ko ofisiali wali wa jimbo ambako walipeleka kibarua. Wameshutumu mambo yasiyo na haki yenye kuendeshwa katika wizara ya afya iwe jimboni au katika serikali. Liku tumsikilize mmoja wao mganga Joseph Sambi mbele ya mikrofoni ya Karine Topé. Tunashutumu jambo ya kuona kama daftari ya wale waliyepangiliwa kupita kwa mitihani mbalimbali haikufata hata kidogo mipango ya kibarua kadiri kilichoandikwa na ofisi ya waziri anayehusika na afya. Imepangiliwa kama ni vyema wanganga wa asilia wa pahali wanayofaulu wapewe kazi. Tena kumepangiliwa kusimikwe kamati ya kufuatilia jambo hili. Tunatambua kama kunakuwa watu wanaonyesha kufanya mambo kwenda haraka haraka katika jimbo la Katanga kusimika vituo vinayohusika na kazi ya ofisi mbalimbali ya afya wilayani Okatanga. Sisi kama vile wazaliwa wilayani humo, tunapenda haki yetu iheshimiwe. Hawawezi kutumaanisha kwamba sisi ni waganga wabaya, hatuna elimu kwa kuweza kufaulu mtihani. Tunaomba yote iliyoandaliwa iwekwe pembeni, hatukubaliani hata kidogo na hayo iliyofanyiwa mbele. Jaribio zetu zote kwa kupata waziri jimboni wa afya hazikufaulu. Kumehesabiwa vitendo mia moja makumi munane na kenda vilivyopinga haki za binadamu mwezi wa tatu mwaka tunao katika eneo lote la Kongo ya Kidemokrasia. Ndilo jambo kutoka ripoti ya mwezi ilotangazwa leo na ofisi nyikusika na haki za binadamu katika Monusco wakati wa mkutano wa kila Juma wa Umoja wa Mataifa. Kama lilivyosema kiongozi wa chumba hicho vitendo vya kupinga haki za binadamu kinaongezeka kuliko mwezi wa pili uliopita, hali inayochunguzwa pia na wakuu viongozi wa Kongomani ili wachukue hatua zenye kufaa ili kuhukumu watenda maovu. Scott Campbell, kiongozi wa ofisi ya pamoja ya umoja wa mataifa kwa ajili ya haki za binadamu, anazungumzia jambo hilo. Masemi yake yalichukuliwa na Jackie Molima. Msitoeshimu haki za maisha na yale ya uhuru ya kiutu, usafi uzima ya mtu. Wafanyakazi ya serikali wametambulikana kutenda asilimia makumi tano na mbili ya makosa ya kupinga haki za binadamu kama tuliyesabia ofisini mwetu, wakati vikundi vya silaha walitenda asilimia makumi mane na mnane ya ujeuri ya kupinga haki za binadamu. Ofisi yetu iliendelea na kuandika mwezi wa tatu, ujeuri yenyewe walitendea watetezi wa haki za binadamu, wapashahabari na wapinzani wa kisiasa, ihesabia kesi sita za ujeuri ya haki za binadamu, kusitoeshimwa uhuru na usalama ya kiutu kupitia kufunga kiolela na pia kuweka gerezani bila kosa, kutisha kwa kuwafunga na pia kuwateka nyara watetezi wane wa haki za binadamu pamoja na mpashahabari mmoja, bila kusahau kusitoeshimia mwili ya mtu mbele ya mtetezi mmoja wa haki za binadamu. Tutakomesha. na mwito wa askofu wa diosese ya Idiofa jimboni Bandundu anaalika viongozi wa mashule ya Katoliki mtani Idiofa waongozi vizuri. Mwito ulitolewa jana wakati wa, wa kuanzishwa kwa semina ya kutoa mafundisho wa viongozi wa, wa mashule ya Katoliki. Mada ya semina ni uchunguzi wa pedagogia feza jamina hali ya maadibisho, kama alivyosema askofu Jose Moko Ekanga, hali ya, ya mashule ni kuwa na samani inapaswa kuonekana katika mashule ya Katoliki. Padri anafasiria sababu ya alikohilo mbela makrofone ya adlan kwey wa redio semo toka Idofa. Je vous exhorte mnapaswa yatimize kwa kuboresha hali ya mafundisho katika mashule zetu, sababu kumepita siku kulitambulikana kama mashule za kikatoliko zimepoteza sifa walikuwa nayo zamani, shule zenye zilikuwa zinavutiwa, zinatamaniwa na tena zilikuwa tofauti na zingine zote. Ni huzuni sana kuona ngisi adabu imepunguka. Ninaarifiwa kama kuna walimu wa moja moja ambao hawafikishe mpango wa masomo mpaka kumwisho wakingojea kuiba wanafunzi na wazazi mambo ya siyo mzuri, na pia rushwa ya kila aina inatawala katika mashule zimoja zimoja za kwei undu. Mwisho habari zetu akcenti, kwa waliojunga nasi <tipopi> <tipopi> <tipopi> <tipopi> <tipopi> <tipopi> <tipopi> <tipopi>