Karibuni na sante. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinchasa, baraza la wazee wa bunge lilikutana leo siku ya tano na kuchungua nukta 8 kuhusu mpango wa sheria inaoelekea uchaguzi. Hao waliweza kuchungua na kuweza kubadilisha, lakini huenda kukutana katika vyumba mbili kwa kuweza kuchunguliwa kwa ukamilifu. Maandamano yalifanyika mjini yalifanyika mjini Kinshasa, yalisababisha vinyume vingi. Kuna kushirika Transco ambayo ilipoteza gari zake makumi sita na moja kuharibika na vingine kuandumisha vibaya sana vilayani yeah, vi Ituri katika mtaa wa Mambasa maeneo mbili ambapo uchimba madini wakaji wananungunika sana kwani hao waliondoshwa na wagarde waitwa katika lugha ya Kifaransa wenye kuchunga eneo la Okapi kwa nguvu. Hali si nzuri sana kuhusu wakaaji wale Ukapi. Habari kamili. Balaza balazara wazee wa bunge lilikutana leo ya asubuhi, siku ya tano, mkutano wao ulielekea mpango wa sheria kuhusu uchaguzi. Balaza la wazee wa bunge lilichungua nukta nane ambayo inasababisha mambo mengi juu ya kushurutisha tarehe ya uchaguzi wa uraisi na ule wana bunge la taifa. Mengi tuyafate na mwandikaji mwandikaji makamu wa baraza la wazee wa bunge Lola Kisanga, katika maoni yalichukuliwa na mwandishi wetu mimi Engumba Mulungu. Bunge yetu ya wazee Leo tunatoka kupatia inji yetu Kongo sheria kubwa ile itasaidia mungini yetu kuenda kwa njia ya eleksion zote. Lyuwa ile basiku ilipita kati ya inji yetu, shida ilikuwa kufatana na ile sheria ya eleksion, kufatana na artikle 8 ile ilikuwa kusema kama eleksion inaweza kutengenezwa wakati tunamaliza recensement, ile kondisio ya kutengeneza eleksion ndani ya inje. Sasa sisi baze hapa ndani ya bunge yetu ya Senate, tunaitoa nchi ile sheria tunaleta leo kwa mungini yetu. Haiseme tena kama recensement inakuwa condition, haiko tena. Nip itafanya kazi yake wakati tunafika, kufatana na constitution yetu na ile sheria ya election tunatoka kutengeneza seni, itatengeneza election dans le respect ya ile delai inambatana kati ya constitution yetu Itampatia badone demografik inye iko tayari, inye haiko seni atatumikia na baadhi ya done yake juu ya kutengeneza eleksion. Kondisionalite haiko tena, ile inaweza kutusaidia tumalize ile fujo iliingia ndani ya Kongo. Nam, kuhusu jambo lenye kuelekea sheria hiyo kuhusu uchaguzi, jambo bado kumalizika mbele ya sheria hiyo ikubaliwe ukamilifu na vyumba vyote mbili vya bunge la taifa na kujulishwa kiserikali na rais wa jamhuri kunako hatua chache zinazopashwa kutimizwa. Taarifa ya mwandishi wetu mimi Ngumba Mulungu Mengi studioni. Tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Ya kwanza inaomba komisheni ya pamoja kwa kutafuta mapatano, sababu senete na baraza ya bunge havikuchaguliwa namna moja kuhusu swali hilo. Mkomo wa kipengele cha 135 cha katiba ya jamhuri unasema hivi: wakati masikilizano hayapo katika vyumba viwili vya bunge, mradi wala pendekezo wa sheria haukuchaguliwa katika usawa, kisha uchunguzi wa kila chumba, komisheni ya pamoja inasimikwa na vyumba viwili vya bunge kwa kupendekeza maandiko kuhusu mradi uliochunguzwa. Maandiko yale yatatumwa katika vyumba viwili vya bunge kwa kuchaguliwa. Lakini zekana mapatano yasijitokeze kati ya vyumba hivyo viwili vya bunge. Wakati ule katiba ya jamhuri na tayarisha hivi kama komisheni ya pamoja ikubaliane, baraza ya bunge la taifa ndiyo itachungua kwa mwisho maradi wa pendekezo lenyewe. Jueni kwamba komisheni ya pamoja vyumba viwili vya bunge ilikutana leo nyuma ya mchana. Matokeo ya mkutano wake yatatangazwa baadaye, yaani kisha mkutano huo na kubadilishwa kwa nukta ya nane ya mpango wa sheria kuhusu uchaguzi na baraza la wazee wa bunge la taifa, yani Senata, ilifurahisha sana wanafunzi wa universiti ya Kinshasa na wakaaji wa maeneo ya kandokando kandu ya kampisi. Tangu leo, siku siku ya tano asubuhi, wa wanafunzi walijipanga wengi mbele ya televisheni zao na redio kwa kufuata moja kwa moja mkutano wa baraza la wazee wa bunge kuhusu nukta ya mpango wa sheria kuhusu uchaguzi. Kisha kusomwa kwa nukta nane iliyobadilishwa, maelfu na maelfu ya wanafunzi wa University ya Kinshasa waliandamana na furaha kubwa kitendo kile cha baraza la wazee wa bunge. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi aliyekuwa mahali pale mengi suduotofate na Jean Claude Luki. Ni umati wa wanafunzi wengi pamoja na wakaaji wengine ndio walishuka katika mabarabara za mji wa Kinshasa wakiimba kwa kuonyesha furaha yao. Waandamanaji walishindikizwa na kusaidiwa moja kwa moja na askari polisi na kupita nafasi ambako uharibifu mkali ulifanyika wakati wa maandamano ya awali kwa kuomba msamaha kwa wakaaji. Wanafunzi mmoja anasema furaha hiyo kunako eneo la university inatokana na utashi wa kujitetea kwa kufikia ushindi wa wananchi wakifurahishwa na msimamo wa seneti waandamanaji wanaalika rais wa jamhuri achukue binafsi masemi kuhusu swali hilo kwa kurudisha matumaini upande wa wananchi. Wanafunzi wa univesiti ya Kinshasa waliomba baraza ya bunge la taifa ionyeshe upendo wa taifa kikubali kipengele cha munane cha mradi wa sheria ya mpya ya uchaguzi kama ilivyofanyika kunako seneti. Vinyume vya maandamano ya siku tatu za mwisho mjini Kinshasa kuhusu kupinga mpango wa sheria ya uchaguzi uliochaguliwa kwa baraza la wazee la bunge la taifa, shirika Transco lilikumbwa na upotevu wa gari kubwa, bisi makumi sita na moja kuharibishwa na bisi ndogo pia. Bisi kuharibika hizo zilipoteza parabrize na vioo kuvunjwa mkuu kiongozi cha shirika Transko alijulisha kama waribifu huo na vinyume vya huenda kulazimisha dola za Kimarekani elfu mia mbili makumi tano. Michel Kirumba alijulisha kuweko kinyume cha upungufu wa idadi ya bisi katika maeneo mengi huenda kutumiwa na bisi Transko. Taarifa ya Inosa Olenga mengi si Afate, na nabibi Tina Salama gari zenye kuharibika sana katika makumi sita na moja ni basi aina mia tatu makumi sita na tatu na basi ndogo aina mia mbili makumi kenda na ine vioo vyote vilivunjwa vya mbele kama vile vya nyuma na kwa kutengeneza gari hizo anasema kiongozi mkuu wa transco inaomba franka elfu mia mbili makumi tano za dola ya kimarekani wakati ule gari hizo zenye kuharibika zinapashwa baki nafasi moja kwa kutengenezwa lakini ni pamoja na vinyume vingi anajulisha michel kirumba kwanza madereva hawatumikishwe ya pili idadi ya gari zenye kusafirisha watu itashuka, na ya tatu usafirishaji utacheleweshwa uh, katika njia zingine. Kwa sasa gari za Transco zinatumika katika njia kumi na mnane kwenye makumi mawili na mnane iliyotayarishwa, ikiwa ni gari mia nne kwenye mia tano zilizouzwa na serikali ya jamhuri. Kwa sasa pamoja na uharibifu ule wa gari makumi sita na moja ni pekee yake, mia tatu makumi tatu na kenda zenye kubaki ndio zenye kusafirisha wakaaji wa Kinshasa hadi kutengenezwa kwa zilizoharibishwa. Kulianzishwa jana siku ya ine kesi ya watu zaidi mia tatu wanaofungwa walionaso walionaswa wakati wa maandamano ya kupinga uchunguzi wa sheria kuhusu uchaguzi mjini Kinchasa. Watu wanafuatwa juu ya uharibifu mbaya wa vifaa, uporaji wa mali ukichukuliwa kama uwizi hao wanasikilizwa na katika makorti mbalimbali ya mji wa Kinshasa na kulingana na mahali walipopora au kuiba kuharibu vifaa vya raia. Leo chumba kikuu cha mastaka cha Kalamu kiliwatawanya katika makorti zake makundi mbalimbali, waliotumwa mbali kwao. Polisi la taifa linaendelea kuwafunza kuwafunga na kuwanasa wengine. Watoto wadogo huenda kupelekwa katika makorti ya watoto jimboni Ekuatoria, mjini Mbandaka, maandamano mbalimbali mbili yalifanyika leo siku ya tano. Moja ni ile ya kuunga mkono madaraka ya raisi wa jamhuri na uwingi wa uraisi na usalama ulioshimikwa na serikali ya jimbo la Ekuatoria. Maandamano ya pili ni ile ya kupinga uchunguzi wa sheria kuhusu uchaguzi. Maandamano yaliandaliwa na chumba jimboni cha upinzani. Taarifa ya Dominike Olombi Monga mpange mengi sizniafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Maandamano ya kwanza ni ya serikali ya jimbo la Ekwater na yaliongozwa na liwali kwa muda Sebastien Mpeto tangu ofisi ya mtaa wa Mbandaka. Nao wanamemba wa vyama vya upinzani waliyokatazwa kuandamana siku ya tatu iliyopita na ofisi ya mea wa mji ulianza maandamano yawo upande wa kata Mbandaka ya kwanza. Hawo walipinga mabadiliko ya sheria ya uchaguzi. Maandamano hayo mawili yaliendeshwa moja kwa moja katika hali ya vuguvugu vugu, pamoja na masemi ya uchongezi kutoka pande zote mbili, lakini usaidizi wa polisi ulizuia tukio mbaya aina ya uporaji. Mapambano na mama mabaya kaza. Ijapokuwa siku ya leo ili arifiwa yenye kazi mjini Mbandaka, hakuna duka ilio fungwa mlango mbele ya mchana kati ya mji na hata katika pande la kata utembili, yao, ya uchumi Mbandaka ya pili. Waandamanaji wa pande zote mbili walipisha masemi yao. Liwali kwa muda litamani kuonesha msimamo wa serikali ya jimbo wa kupinga vitendo vya uporaji, na wapinzani waliovuta watu wengi katika maandamano yao kupita pande la kiserikali walionesha nia kuondoshwa kunako bunge kwa sheria hiyo yenye kusababisha Wilaya ni Ituri ni ujulisha kama hali si nzuri katika maeneo mbili ya utimbaji wa madini ya muchacha na ile ya penge katika mtawa Mambasa unoyapata wakazi elfu makumi mbili. Wakazi walikasirika sana sababu ya kuondoshwa kwa nguvu wakazi wa maeneo yale na wachungaji wa eneo la wanyama ukapi. Kiongozi cha mtaa wa Mambasa anaomba hatua hiyo isimamishwe kwa lengo la ulinzi wa amani kijamii, kwani makundi yenye kumiliki silaha yangali katika maeneo yale. Taarifa ya izakeremo yope mengi sudunitu yafate na Sadiki Abubakar. Kufuatana na kauli la shirika la raia ya Badengaido, wachungaji ya mbuga la wanyama la Erefo wamezibiti eneo ya Penge na Muchacha toka siku ya tatu iliyopita ajili ya kufukuza na nguvu watu wote waliomo bila ruhusa, na hawa watu ni wachimba madini kwa mikono, pia wafanya biashara. Shirika la raia inashutumu kinyume mengi kwa maelekezo ya hiyo hatua. Masudi Celestin, presidenti ya hiyo shirika, anahakikisha ya kwamba hao walinzi ya mbuga la RF wananyanyasa waraia na kunyang'anya mali yao, sawa dhahabu na vizaa. Kupita hiyo hatua kwa hao wanaofukuzwa yani wachimba madini na wafanyabiashara, hiyo hatua haistahili kwa hiyo eneo ambamo kuna watu wengi wasiojiweza na wanaishi kwa hiyo kazi tu. Mnyampara ya mtaa ya Mombasa anaomba kusimamishwa kwa hiyo hatua kwa ya amani katika mtaa yake inayopiganisha magundi ya waasi usiku na mchana. Kamanda makamu ya sekter operasionel ya Ituri ananena ya kwamba ujumbe mmoja itajielekeza mtaani Mambasa kuona namna ya kutatua hiyo jambo kabla ya kukamata hatua yoyote. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Nani pamoja nawe tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Polo Badianyama na kundi ooza kuandaa taarifa yetu, tunapiga asanti na kuacha katika mikono ya bibi na Nabulojwa ambaye atampokea mtaalamu wa michezo. Tunasema asanti, mangaribi mema Oka pie, Oka pie. Ayu, <laughs>